คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 31

ผมคิดว่าการลงทุนแนวเน้นคุณค่า  เราให้น้ำหนักกับพื้นฐานของบริษัทเป็นหลัก  โดยพิจารณาเปรียบเทียบราคาตลาดกับราคาพื้นฐานของแต่ละคน  ไม่คำนึงถึงนายตลาด (เจ้ามือ  รายใหญ่ทั้งหลาย)

ดังนั้น  เกณฑ์ในการพิจารณาว่าควรซื้อ ถือ หรือขายหุ้น  ก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของบริษัท  มากกว่าอารมณ์ความรู้สึก

บ่อยครั้งที่ผมมักจะเน้นว่า  เราควรลืมต้นทุนที่เราซื้อมา  เราควรลืมราคาหุ้นในอดีต  

การเชียร์ซื้อหุ้น  บอกข้อดีของบริษัทนั้น  เรายอมรับกันโดยทั่วไปว่าเราเน้นข้อมูลพื้นฐาน  ไม่ใช่ประเภท  ซื้อเพราะมีรายใหญ่กำลังลาก  ซื้อเพราะมีข่าวลือต่างๆ  ซื้อเพราะเซียน... ซื้อ

แต่การเตือน  ก็ควรที่จะเน้นข้อมูลพื้นฐานประกอบด้วยเช่นกัน  ไม่ใช่เพราะราคาวิ่งขึ้นมามากแล้ว  เราจะรู้ได้อย่างไรว่าราคาจะวิ่งเท่าไรถึงจะหยุดวิ่ง  ถ้าเราไม่ยึดปัจจัยพื้นฐาน  เราก็ใช้อารมณ์ความรู้สึกในการตัดสินใจ

การเตือนก็เป็นอันตรายได้นะครับ  ถ้าเราเตือนว่าราคาวิ่งมากจาก 2 บาทไป 6 บาทวิ่งมาเร็วเกินไป  มีการเก็งกำไรมากไป  แล้วมีเพื่อนๆเชื่อขายไปที่ 6 บาทจริง  แต่หลังจากนั้นราคาไป 10 บาทละครับ  ก็ถือได้ว่าคนเตือนสร้างความเสียหายเหมือนกับการเชียร์ซื้อโดยไม่ดูพืนฐานเหมือนกัน

ผมอยากจะให้เพื่อนๆช่วยโพสต์ข้อมูลพื้นฐานเป็นหลัก  ไม่ว่าจะเป็นข้อดี  ข้อเสีย  และควรจะละเว้นคำเตือนที่เข้าลักษณะว่า  ราคาตอนนี้ควรซื้อ  ควรขาย  ผมว่าเราให้แต่ข้อมูลพื้นฐาน  แต่ราคาพื้นฐาน  ซื้อ  ขาย  หรือถือ  ก็ให้เพื่อนๆตัดสินใจกันเอง  โพสต์กันแบบนี้ดีไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 273

Re: คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 32

Eto Demerzel เขียน: เพื่อนผมคนหนึ่งที่เค้าฉลาดและเก่งกว่าผมมากๆ
เค้าเคย quote คำพูดคล้ายๆ ลายเซ็นผมไว้นะครับ
ผมชอบมาก เลยเอามาใส่เป็นลายเซ็นครับ
อูย ประโยคนี้

The best index to a person's character is
(a) how he treats people who can't do him any good, and
(b) how he treats people who can't fight back.

คารวะครับพี่โต้

ผมเองก็อยากได้คำชี้แนะจากพี่โต้เหมือนพี่โต๊สนะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเอามะพร้าว
มาขายผมครับ มีอะไรช่วยชี้แนะผมหน่อยครับพี่ :D  :D  :D  :D
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
PRO_BABY
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

[quote="chatchai"]ผมคิดว่าการลงทุนแนวเน้นคุณค่า
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
chatchai

โพสต์ที่ 34

ผมเองก็มักจะมีเพื่อนๆมาถามว่า  ราคาหุ้นของ A ตอนนี้แพงไปยัง  ซื้อได้หรือเปล่า  หรือควรขายไหม

ผมก็จะตอบว่า  ผมไม่รู้ซิ

ไม่ใช่ว่าผมอมภูมิอะไรหรอกนะครับ

ผมกลัวหน้าแตกครับ  ผมไม่รู้หรอกว่าราคาหุ้นจะขึ้นหรือลง

เพื่อนๆที่ให้คำแนะนำที่ชัดแจ้งแดงแจ้ว่า ควรซื้อ ควรขาย  ควรถือ  ไม่กลัวหน้าแตกกันบ้างหรือครับ  ยิ่งมีชื่อเสียง  ก็ยิ่งจะน่ากลัวหน้าแตกหน่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
zesar
Verified User

โพสต์ที่ 35

กระทู้ร้อนแรงมาก บางคนอ่านแล้วตัวร้อนเลยครับ

พี่โต้ เจ๋งมากครับ  :twisted:
ccc111
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

ข้อมูลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านพื้นฐาน หรือทางเทคนิค หรือแม้กระทั่งข่าวลือต่างๆ

ก็สามารถทำให้คน ตกรถ หรือ ติดดอย ได้ทั้งนั้น

เพราะแท้จริงแล้วไม่มีใครรู้ว่า   ตลาดจะตอบสนองกับข้อมูลนั้นอย่างไร

นักลงทุนที่จะอยู่รอดได้   สิ่งสำคัญคือต้องมีแผนการลงทุน

ไม่ว่าแผนการนั้นจะผูกอยู่กับข้อมูลพื้นฐาน หรือทางเทคนิค หรืออะไรก็ตาม

เราต้องรู้ว่า จะทำอะไร เมื่อไร อย่างไร และด้วยเหตุผลอะไร

ผมกล้าพูดได้ว่า   นักลงทุนที่ล้มเหลวส่วนใหญ่   เกิดจากไม่มีแผนการในการลงทุน

แต่ลงทุนตามอารมณ์   และความเชื่อของตัวเอง   เป็นหลัก
jinyong

โพสต์ที่ 37

ผมว่ากรณีนี้น่าจะรู้กันทั่วไปแล้ว  

ดังนั้น พูดตรงๆ ไปเลยว่า เรื่องของ jas มันจะได้ชัดเจน และเข้าใจกันง่ายกว่าครับ และอาจจะได้ข้อยุติกัน

ถ้าพูดเป็นหลักการว่า ควรฟังคำเตือน ก็คงจะเห็นด้วยกันทุกคนละครับ

แต่ถ้าเป็นกรณี การ โพสต์ ใน jas มันก็ต้องดูว่า สาเหตุที่เกิดปัญหากันเป็นเพราะอะไร  เพราะประเด็นอยู่ที่ว่าการออกมาโพสต์ในเชิงลบ หรือ เตือนกัน มีวาระแฝงหรือปล่าว

การ post เตือนในลักษณะที่ว่า 3g จะกระทบกับ ธุรกิจ bb ไหม  หรือว่าอาจจะมีการตัดราคากันในธุรกิจนี้หรือปล่าว หรือ การเตือนอื่นๆ เกี่ยวกับพื้นฐาน ผมก็ไม่เห็นจะมีใคร โกรธเคืองอะไร ก็มีการเอาข้อมูลมา ถกเถียงกันไป  ซึ่งผมก็เห็นว่าดีมาก

แต่ปัญหามันเกิดจากวันที่โครมลงมามากกว่า
ซึ่งมันมีการ post ในหลายๆ แบบมาก

ทั้งแบบ พื้นฐาน ทั้งแบบหวังดี ทั้งแบบเจ้าฮะ ทั้งแบบคนตกรถออกมาเฮ ทั้งแบบกระทบกระเทียบคนดัง ฯลฯ

หมายเหตุ  ส่วนตัวแล้วผมเฉยๆ  ผมไม่มีส่วนได้เสีย เพราะ บังเอิญโชคดีขายไปก่อน เนื่องจาก

ถึงเป้าส่วนตัวผมแล้ว (ผมให้ pe 15 สำหรับประมาณการกำไรปีนี้)   ประการนึง

กับความรู้สึกส่วนตัวที่หวาดเสียว เนื่องจากการขึ้นอย่างเร็ว อีกประการนึง

แต่ถ้าผมยังไม่ขายไป ผมก็ต้องไม่พอใจมากเหมือนกัน ที่มี post ส่วนมากจะเป็นลักษณะซ้ำเติม กระทบกระเทียบมากกว่า การวิเคราะห์พื้นฐาน
เด็กฝึกงาน...
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 38

ผมขอแสดงความเห็นสักเล็กน้อยนะครับ
กรุณาอย่าตอบ หรือว่า พาดพิง สิ่งที่ผมจะโพสต่อไปนี้นะครับ  :twisted:

ผมอยากฝากถึงเซียนหนึ่งข้อ...และมือใหม่อีกหนึ่งข้อครับ...

เซียนหลายๆคนอยากแชร์ข้อมูลจริงๆ...เค้าเหล่านั้น...มีความเอื้อเฝื้อแบ่งปันสูงมาก...เป็นผู้ให้ที่แท้จริงๆครับ...

แต่เซียนอีกหลายคน...ต้องการเพียงแค่จะเชียร์เพื่อให้หุ้นตัวเองขึ้น...เอาข้อมูลมาโพสเยอะ...ปั่นให้กระทู้หลายหน้าเข้าไว้...ใส่ข้อมูลเยอะ...ตัวเลขมาอ้างเข้าไป...เค้าเหล่านั้นก็เป็นผู้ให้ครับ...แต่ให้คุณอยู่ดอย

ซึ่งเซียนสองกลุ่มนี้...ก็มีแค่เส้นกั้นบางๆระหว่างกัน...บางทีมันบอกกันอยากครับ...อ่านแค่ตัวอักษรในเว็บ...หรือจิบเบียร์สองสามครั้งไม่พอครับ

คราวนี้...เซียนอีกหลายคนซึ่งหวังดี...ก็ออกมาเตือน...แต่อาจทำให้เซียนบางกลุ่มไม่พอใจ...ก็เลยเกิดการเข้าใจผิดกันขึ้ัน...ผมนับถือเซียนกลุ่มนี้ครับ...กล้ามากกกก

ผมแค่อยากเสนอไอเดียว่า...การจะตัดสินว่าฝ่ายไหนถูกฝ่ายไหนผิด...

มันยากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก.........ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

สิ่งเดียวที่จะแก้ได้...ไม่ใช่จะบอกว่าใครผิดหรือถูก...หรือเถียงกันไปมา...แต่ต้องอภัยให้กันครับ

เพียงแค่เซียนที่มีแต่ให้...ยืนหยัดจะให้ต่อไปครับ...ขอที่ยืนให้มือใหม่อย่างผม...ได้มีความรู้และเอาตัวรอดในตลาดหุ้นนี้ได้

เพียงแค่เซียนที่มีแต่เชียร์....อาจจะเพลาลงนิดนึงครับ...สงสารคนติดดอย...และได้ชื่อว่าเซียนก็อาจจะไม่ต้องกินข้าว...แล้วเงินจะเอาไปทำอะไรมากมาย

เพียงแต่เซียนที่ใจเด็ดกล้าเตือน...ออกมาเตือนต่อไป...แต่อย่าใช้คำพูดรุนแรง...เพราะตัวอักษรเข้าใจผิดง่าย...ทางทีดีนัดกันไปกินเหล้า...ผมว่าคุยกันไม่ยากครับ

ส่วนมือใหม่...

คุณมือใหม่ลองคิดนะครับ...มีสักกี่คน...ที่จะมาหวังดี...เอาเงินให้คุณง่ายๆ
ครอบครัวเค้า...เพื่อนเค้า...แฟนเค้า...กิ๊กเค้า...มีตั้งกี่คนครับ...กว่าหุ้นตัวนี้จะมาถึงคุณ...คุณฝันไปหรือครับว่าเค้าจะมาบอกคุณคนแรก

อนึ่่ง...ถ้าผมเป็นเซียน เป็นเทพ...ผมเคยเชียร์หุ้นตัวนี้...เกิดเชียร์อยู่หุ้นลง
คุณคิดว่าผมจะไม่ขายหรือครับ...แล้วถ้าผมขาย...ผมก็ไม่บอกคุณหรอกครับ
บอกไป...ผมก็เสียเปล่าๆ...

คุณลองนึกว่าตัวเองเป็นเซียนดู...มันเป็นธุระอะไรของคุณ...ที่คุณจะต้องมาบอกคนอื่นว่าคุณจะขายหุ้น...เราเคยเป็นญาติกันหรอครับ...จิบเบียร์ครั้งสองครั้ง...ทำให้เราเป็นญาติกันหรอครับ

ดังนั้น...ผมแค่อยากบอกว่า...ไม่มีใครผิดใครถูกครับ...ทุกคนมีเหตุผลในแต่ละการกระทำ...ถ้าเข้าใจจิตใจคนอื่นแล้ว...คุณก็จะรู้ว่า...แต่ละคน...มีเหตุผลของตัวเองครับ

ผมอยากจะให้มือใหม่ได้เข้าใจจริงๆว่า...การที่เซียนเชียร์หุ้น...แล้วคุณติดดอย...ก็ไม่ใช่ความผิดของเซียนเลยครับ...แต่มันเป็นความผิดของคุณเอง

สิ่งที่ผมอยากฝากคือ

อย่าไปเชื่อใครง่ายๆครับ...อ่าน อ่าน อ่าน อ่าน อ่าน อย่างเดียวครับ ทางรอดของมือใหม่เห็นมั้ยครับ...ทางออกของผมง่ายมากครับ

อย่าลืมนะครับ...สิ่งที่ผมโพสต์...ห้ามตอบโต้...กรุณาอ่านอย่างเดียวครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 39

ลูกอิสาน เขียน:ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือพูดข้อเสียอย่างไร ขอให้คิดสักนิดก่อนจะโพสต์นะครับ โพสต์ที่มีปัญหาก่อให้เกิดการทะเลาะจะเป็นอย่างนี้ครับ..

1.ประชดประชัน แดกดัน
2.วิจารย์บุคคล พาดพึงบุคคลที่สามโดยไม่มีหลักฐาน
3.ดูถูก ไม่ให้เกีตรติ์ผู้อื่น เห็นคนอื่นด้อยกว่า
4.ล่อเป้า อวดเบ่ง ผิดกาลเทศะ

โพต์ข้างต้นทีมงานควรจะดูแล แต่คนโพสต์เยอะ ทีมงานน้อย บางโพสต์หลุดรอดไป ก่อให้เกิดเรื่องเกิดราว

ดังนั้นสมาชิกที่ได้ประโยชน์จากเวปนี้ก็่ช่วยกันนะครับ คิดสักนิดก่อนจะโพสต์อะไร หุ้นคนอื่นขึ้นก็ขอให้ยินดีกับเค้า หุ้นตกก็อย่าไปซ้ำเติมให้เสียบรรยากาศครับ :o
รูปภาพ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
nw108

โพสต์ที่ 40

กระทู้นี้ อ่านเเล้วได้อะไรเยอะมากๆครับ

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 41

tanapol เขียน:
แต่เซียนอีกหลายคน...ต้องการเพียงแค่จะเชียร์เพื่อให้หุ้นตัวเองขึ้น...เอาข้อมูลมาโพสเยอะ...ปั่นให้กระทู้หลายหน้าเข้าไว้...ใส่ข้อมูลเยอะ...ตัวเลขมาอ้างเข้าไป...เค้าเหล่านั้นก็เป็นผู้ให้ครับ...แต่ให้คุณอยู่ดอย

อนึ่่ง...ถ้าผมเป็นเซียน เป็นเทพ...ผมเคยเชียร์หุ้นตัวนี้...เกิดเชียร์อยู่หุ้นลง
คุณคิดว่าผมจะไม่ขายหรือครับ...แล้วถ้าผมขาย...ผมก็ไม่บอกคุณหรอกครับ
บอกไป...ผมก็เสียเปล่าๆ...

ผมอยากจะให้มือใหม่ได้เข้าใจจริงๆว่า...การที่เซียนเชียร์หุ้น...แล้วคุณติดดอย...ก็ไม่ใช่ความผิดของเซียนเลยครับ...แต่มันเป็นความผิดของคุณเอง
ชอบๆ ครับ  :cool:
picklife

โพสต์ที่ 42

เอาเพลงมาฝากครับ :D  เข้าใจมุมมองของทั่งสองฝ่ายครับ ต่างคนต่างหวังดี ถอยกันคนละก้าว ประณีประนอมกันมากขึ้น อ่านทวนหลายๆรอบคิดหลายๆมุมก่อนโพส สุดท้ายก็น่าจะกลับมารักกันเหมือนเดิมนะครับ

เนื้อเพลง: ทะเลาะ
อัลบั้ม: Oh! Yes

กินไม่ได้นอนไม่หลับ. . . อีกแล้ว. .ทำไม
เราจึงต้องเป็นกันอย่าง. .นี้เรื่อยไป
ฉันก็รัก เธอก็รัก. .ก็เข้าใจ แต่ทำไม. . .ต้องทะเลาะ

ฉันก็รู้ลิ้นกับฟัน ฉัน. .เข้าใจ
แต่ทำไมมันจึงบั่น. .ทอนฉัน. . เรื่อยไป
เธอก็เหนื่อย ฉันก็เหนื่อย. .ในหัวใจ หมดแรงไป. .ก็เท่านั้น

ก่อนที่มันจะสาย. . . . . . . . . . เกินไปกว่านี้

ไม่เอาอีกแล้ว. . . . . .เราไม่ทะเลาะกันได้ไหม
เมื่อต่างคนก็รัก และต่างคนก็หวง
แล้วเรา. . จะเถียงกันเพื่อใคร?
เมื่อผลสุดท้าย. . . . . ก็ดีแต่ต้องเสียใจกันไป
เมื่อมันไม่ไปไหน ทำไมต้องทนทุกข์
ให้เรา. . .ได้รักกันดีกว่า

ฉันก็รู้ลิ้นกับฟัน ฉัน. .เข้าใจ
แต่ทำไมมันจึงบั่น. .ทอนฉัน. . เรื่อยไป
เธอก็เหนื่อย ฉันก็เหนื่อย. .ในหัวใจ หมดแรงไป. .ก็เท่านั้น

ก่อนที่มันจะสาย. . . . . . . . . . เกินไปกว่านี้

ไม่เอาอีกแล้ว. . . . . .เราไม่ทะเลาะกันได้ไหม
เมื่อต่างคนก็รัก และต่างคนก็หวง
แล้วเรา. . จะเถียงกันเพื่อใคร?
เมื่อผลสุดท้าย. . . . . ก็ดีแต่ต้องเสียใจกันไป
เมื่อมันไม่ไปไหน ทำไมต้องทนทุกข์

. . . .. . . . . . . . . . . . กับเวลาที่เหลือ. . .ต่อไปจากนี้
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณพี่ Eto ครับ นาน ๆ ได้เห็นชื่อนี้ทีนึง ดีใจจัง

ขอบคุณพี่นริส พี่ลูกอีสาน พี่ฉัตรชัย พี่ akekarat ฯลฯ ที่เข้ามาแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
สาวกเซเลบ

โพสต์ที่ 44

สาวกอ่านแล้วปลื้มพี่ tanapol มากเลยครับ

โดนใจ ... คนอีกหลายคน :8)
ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 45

โอ้วพี่อิ๋ว good good good  :8)
It's not how good you are, it's how good you want to be.
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 46

สวัสดีครับ คุณCK
สบายดีนะครับ  ..ไม่ค่อยเห็นpostนานแล้ว postที เรสติ้งกระจาย :D
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 47

ห้อง 100 คน 100 หุ้น ใช้สำหรับหาข้อมูล

ไม่ใช่หาเพื่อนที่ถือหุ้นเดียวกัน หรือหาคนลอกหุ้น

ถ้าใช้ผิดไป มันเหมือนดาบสองคม

ผลในระยะสั้นอาจจะดูดีมาก แต่ระยะยาวคมดาบที่หันเข้าตัวเองจะเป็นผลร้ายที่คาดไม่ถึงได้ครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Muffin

โพสต์ที่ 48

Linzhi เขียน:ห้อง 100 คน 100 หุ้น ใช้สำหรับหาข้อมูล

ไม่ใช่หาเพื่อนที่ถือหุ้นเดียวกัน หรือหาคนลอกหุ้น

ถ้าใช้ผิดไป มันเหมือนดาบสองคม

ผลในระยะสั้นอาจจะดูดีมาก แต่ระยะยาวคมดาบที่หันเข้าตัวเองจะเป็นผลร้ายที่คาดไม่ถึงได้ครับ
จริงครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เตือนนะครบั
บางคน ผมก็ไม่ได้เจอมาหลายปีแล้ว คิดถึงมาก
อยากให้เราใส่ใจที่วิธีการหาปลา ให้เก่งเหมือนพี่ๆเหล่านี้ให้มากครับ
"Hope is not a strategy"
sunrise

โพสต์ที่ 49

ได้อะไรเยอะมากๆกับกระทู้นี้

ผมว่า

ก่อนจะตาม ไม่ว่าเซียน ไม่เซียน คิดเองเยอะๆ
หลายๆคนเชียร์หุ้นผม หรือผมเชียร์หุ้นให้เค้า

ผมเชื่อว่าทุกคนเชื่อว่าหุ้นตัวที่ตัวเองถือนั้นดีแน่นอน ไม่งั้นเค้าไม่ถือหรอก

แต่.....
เป้าหมายของเค้าเราไม่รู้
บางคนเป็นผู้ให้อย่างเห็นได้ชัดว่าจุดประสงค์ดี
บางคนเป็นผู้ให้อย่างเห็นได้ไม่ชัด

สุดท้ายแล้ว

คนที่ซื้อตามแล้วผิดพลาด ต้องคิดดูดีๆ
ว่าความผิดใคร

ในเว๊ปบอร์ดเมืองนอกที่มี short เค้าเล่นหนักกว่านี้เยอะ
เปิดบริษัท reseach บินไปดูถึงจีน ถ่ายวีดีโอมา
ออกบทวิเคราะห์มาจนบริษัทเละ
แล้วก็ตอนนี้หาบทวิเคราะห์นั้นไม่เจอแล้ว

สุดท้ายเงินอยู่ในมือของคุณ อย่างให้ใครเอาไป

ปล. ไม่อยากให้ทะเลาะกันในเว๊ปครับ เสียดายเว๊ป
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
topbuy

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณพี่ eto  :D  :D  :D
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 51

ไม่มีใครรู้ว่า "เราคือใคร" เท่ากับ "ตัวเราคือเรา"

"หรอกคนอื่น" ได้ครับ แต่ "หรอกตัวเอง" ไม่ได้

ผมเชื่อครับว่า " thing goes around"
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 52

ccc111 เขียน:ข้อมูลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านพื้นฐาน หรือทางเทคนิค หรือแม้กระทั่งข่าวลือต่างๆ
ก็สามารถทำให้คน ตกรถ หรือ ติดดอย ได้ทั้งนั้น
เพราะแท้จริงแล้วไม่มีใครรู้ว่า   ตลาดจะตอบสนองกับข้อมูลนั้นอย่างไร

นักลงทุนที่จะอยู่รอดได้   สิ่งสำคัญคือต้องมีแผนการลงทุน
ไม่ว่าแผนการนั้นจะผูกอยู่กับข้อมูลพื้นฐาน หรือทางเทคนิค หรืออะไรก็ตาม
เราต้องรู้ว่า จะทำอะไร เมื่อไร อย่างไร และด้วยเหตุผลอะไร

ผมกล้าพูดได้ว่า   นักลงทุนที่ล้มเหลวส่วนใหญ่   เกิดจากไม่มีแผนการในการลงทุน
แต่ลงทุนตามอารมณ์   และความเชื่อของตัวเอง   เป็นหลัก

ฟังจากลักษณะคำเขียนพี่ ccc111 ไม่ธรรมดายิ่งนัก
ขอติดตามไปอ่านทุกกระทู้นะคะ  :D

เรื่องแผนการลงทุน  อ่านแนวคิดพี่ ccc111
ทำให้ฝนนึกถึงคำของพระอาจารย์ที่เคารพท่านนึงกล่าวว่า
" หลักการลงทุนคือ  หากเป็นแบบที่เราคิดแล้วเราจะทำอย่างไร
และ หากไม่เป็นแบบที่เราคิดเราจะทำอย่างไร เพียงแค่เราคิดล่วงหน้าใว้ก่อนทั้งสองทาง "

หลักคิดเหมือนกันมากแม้คนละคนกัน  
สิ่งนี้รึเปล่าที่ทำให้มนุษย์หุ้นกับเซียนต่างกันค่ะ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 53

[quote="Fon^^"][quote="ccc111"]ข้อมูลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านพื้นฐาน หรือทางเทคนิค หรือแม้กระทั่งข่าวลือต่างๆ
เพราะแท้จริงแล้วไม่มีใครรู้ว่า
เพื่อน

โพสต์ที่ 54

[quote="chatchai"]

แต่การเตือน
hongvalue
ผู้ติดตาม: 273

โพสต์ที่ 55

Eto Demerzel เขียน:
ดีครับ เห็นด้วยอย่างมาก :D

พี่ฉัตรชัยเป็นคนนึงที่ผมนับถือมากนะครับ ในเว็บนี้
ทำงานหนักเพื่อเว็บมาตลอดโดยไม่หวังผลตอบแทนใดๆ
เห็นด้วยครับ

คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
เลี้ยงข้าวฮงแวลู่คนถังแตกหน่อยเถอะครับ  :P
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
chatchai

โพสต์ที่ 56

[quote="Eto Demerzel"][quote="chatchai"]ผมอยากจะให้เพื่อนๆช่วยโพสต์ข้อมูลพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai

โพสต์ที่ 57

[quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
เลี้ยงข้าวฮงแวลู่คนถังแตกหน่อยเถอะครับ
sialic

โพสต์ที่ 58

[quote="chatchai"][quote="Eto Demerzel"][quote="chatchai"]ผมอยากจะให้เพื่อนๆช่วยโพสต์ข้อมูลพื้นฐานเป็นหลัก
new user
chowbe76

โพสต์ที่ 59

[quote="chatchai"][quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
เลี้ยงข้าวฮงแวลู่คนถังแตกหน่อยเถอะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chatchai

โพสต์ที่ 60

[quote="chowbe76"][quote="chatchai"][quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ