คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณครับพี่ Eto

ไม่เห็นกระทู้พี่นานเลย.......ครับ

สบายดีนะครับ
jek ae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

นักลงทุนแนว vi ลงทุนโดยใช้หลักการและเหตุผลในการเข้าซื้อหุ้น ซึ่งอยู่ใน concept ที่ว่า "ซื้อกิจการที่ดีในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่า"  ซึ่งต้องอาศัยการประมวลข้อมูลจากหลายๆแหล่งไม่ว่าจะเป็นข้อดี ข้อเสีย จุดได้เปรียบ เสียเปรียบ ของบริษัทที่เข้าไปลงทุน

ดังนั้นการรับฟังข้อมูลที่นำเสนอแต่เพียงด้านบวกเพียงด้านเดียวอาจทำให้มีความมั่นใจในการลงทุนเกินไปจนละเลยถึงความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นได้ แต่ในทางกลับกัน คำเตือนที่จะนำมาให้เหล่านักลงทุนได้ฉุกคิดก็ควรจะมีเหตุผลอ้างอิงที่เกี่ยวกับการดำเนินงานของบริษัทโดยตรงด้วย มิเช่นนั้น คำเตือนที่ยกขึ้นมาก็คงมีค่าไม่ต่างไปจากการเชียร์หุ้นลอยๆโดยที่ไม่มีเหตุผลทางพื้นฐานมารองรับเช่นกัน

ในความเป็นจริง ถ้าลงทุนโดยการยึดหลักการลงทุนแนวvi อย่างเคร่งครัดแล้วละก็ มันมีเครื่องมือที่ใช้จำกัดความเสี่ยงจากการลงทุนอยู่แล้ว ซึ่งก็คือ margin of safetyนั่นเอง ซึ่งต่อให้เกิดสถานการณ์ที่ไม่คาดคิดในทางร้ายขึ้นมาไม่ว่าจะเป็นการวิเคราะห์พื้นฐานธุรกิจผิดพลาดไป หรือ แนวโน้มของธุรกิจไม่เป็นไปตามที่วางเป้าไว้ ก็คงไม่น่าทำให้เกิดความเสียหายร้ายแรงแก่พอร์ทลงทุนนัก
jek ae

โพสต์ที่ 3

ปล. ลืมขอบคุณจขกท.สำหรับคำเตือนครับ
hehaji

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ผมเพิ่งสมัครสมาชิกมาไม่นาน แต่พอไปอ่านความเห็นในกระทู้ดัง ที่ว่ามา ทำให้หมดศรัทธาไปพอสมควร เพราะเมื่ออ่านแล้ว เหมือนกับว่า ใครก็ตามที่เข้ามาแสดงความเห็นขัดแย้งกับหลักการ VI ต้องโดนด่า โดนว่า โดยที่คนเหล่านั้นมาเตือน หรือออกความเห็น โดยไม่มีส่วนได้ส่วนเสียจริงๆ บางคนรู้ทั้งรู้ว่าเตือนไปอาจจะเจอต่อต้าน แดกดัน ก็ยังมาเตือน กระทู้นั้นเหมือนปิดกั้นความเห็นโดยสุจริตใจของผู้อื่นจริงๆ (ผมอาจจะกล่าวแรงไป แต่ไม่รู้จะใช้คำว่าไร) คือ ใครคล้อยตามมีแต่คนชม ใครความเห็นไม่ตรงมีแต่คนด่าว่ามาป่วน มาก่อกวน อันนี้ความเห็นผมนะครับ จะลบก็ได้ ถ้าคิดว่าผมมาป่วน

จากกระทุ้นั้น ดูแล้วหลายคนยังไม่ยอมรับความผิดพลาดของตนเอง หุ้นพื้นฐานดียังไง ก็ต้องมีร่วงครับ การที่เราใช้หลักการ VI โดยไม่ยอมรับหลักการทางเทคนิคเลย ก็ไม่ดีนะครับ เพราะเทคนิคจะช่วยในส่วนที่ VI ไม่สามารถวิเคราะห์ได้ สิ่งนั้นคือ อารมณ์ของตลาดขณะช่วงเวลานั้น ผมว่าหลักการทุกหลักการมีช้อดีในตัวเอง ไม่น่าจะปิดกั้น   เรื่องจ้าวมาปั่นหุ้นก็เช่นกัน ถึงแม้จะพิสูจน์ไม่ได้ว่ามี แต่ผมว่ามันมีจริงๆ ไม่อย่างงั้นหุ้นมันจะมีการขึ้น-ลง อย่างผิดปกติในช่วงระยะเวลาอั้นสั้นเหรอครับ (วันนั้นที่ขึ้นไป 2.2 ผมก็สังเกตอยู่ ยังเตือนเพื่อนด้วยซ้ำว่าให้รีบปล่อย แต่เขาไม่เชื่อสุดท้ายจากกำไรกลายเป็นขาดทุน ติดดอยอยู่)

สุดท้ายถ้าผมโพสอะไรขัดหูขัดตา ก็ขออภัยด้วยครับ ผมเองก็ได้รับประโยชน์จากห้อง ร้อยคนร้อยเล่ม มาพอสมควรที่แนะนำหนังสือดีๆให้อ่าน ส่วนเรื่องหุ้น ผมเพิ่งหัดวิเคราะห์เองครับ พอดีเพิ่งเปิดพอรต์ไม่นาน ผมเล่นแนวพื้นฐาน+เทคนิค เพราะผมเชื่อว่าไม่มีอะไรที่ดีไปหมด 100% หลักการแต่ล่ะอย่างมีดีของมันเอง ทำไมเราไม่เอาข้อดีของมันมาใช้ล่ะ แทนที่จะใช้แค่หลักการใดหลักการหนึ่งเพียงอย่างเดียว
hehaji

โพสต์ที่ 5

ลืมบอกไปว่า วันนั้นหุ้นที่ว่า (JAS) P/E กับ P/BV สูงผิดปกติ แถมราคาจากต้นเดือน เพียง 0.80 วิ่งมาได้ถึง 2.02 บาท  ในเวลาเพียง 16 วันทำการ มันผิดปกติรึป่าว ลองคิดดูครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

รับทราบครับ ขออนุญาตออกความเห็นเพิ่มเติมเล็กน้อย....

ถ้าเราคิดว่าตัวเราเป็นผู้เดียวที่มีเหตุมีผล เราเป็นผู้เดียวที่ถือครองความจริง เราก็จะมองว่าคนอื่นไม่มีเหตุผลไปซะหมด มีแต่เราเท่านั้นที่ถูกต้องส่วนผู้อื่นนั้นไม่โง่ก็ชั่ว
แต่ถ้าเรายอมรับความจริงว่าในสังคมไหนๆก็มีคนหลากหลาย แต่ละคนก็มีความเห็นของตนเอง และตัวเราเองก็มิได้ถูกต้องเสมอไป เราก็จะยอมรับการที่ผู้อื่นมีความเห็นต่างจากเราและปฏิบัติกับผู้อื่นอย่างให้เกียรติเท่าเทียมกัน
สังคมก็จะสงบสุขได้ครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 7

รุ่นใหญ่มาเองเลย สบายดีมั้ยครับ ว่าแต่ทำไมระยะเวลาถือหุ้นหลักๆมันสั้นนะครับ

ว่าไปแล้ว ที่นี่น่าเปิดอีกห้องนึงเป็นห้องช็อตหุ้นหรือห้อง SBL อาจเริ่มแค่ หุ้นใน set 50 จะได้ไปช็อตกันได้จริง การวิเคราะห์ก็เน้นตามปัจจัยพื้นฐานหลักตามเวบนี้ อาจมีเทคนิคมาผสมโรงเป็นช่วงๆไป  หุ้นหลายตัวท็อปฮิตที่นี่ก็อยู่ใน set 50 แล้วด้วย และอีกหลายตัวถ้ายังโตไปเรื่อยๆ ก็คงได้เข้าไป set 50 ในอนาคต

จำได้ว่าคนเคยขอบว่าโบรกมีแต่งานวิจัยเชียร์ซื้อ ตอนขายไม่พูด วันนี้ที่นี่หลังจากที่เคยอยู่กันมาโดยหลัก ตอนซื้ออาจบอก แต่ตอนขายตัวใครตัวมัน หลักนี้ก็อยู่กันมายาวนาน แต่วันนี้ดูแล้วมันโกลาหลชอบกล ก็เพราะมันเริ่มคล้ายบทโบรกไปทุกทีมีแต่เชียร์ แถมไม่มีเป้าอีกต่างหาก คนที่ตามเลยตามไม่ค่อยถูก เอาว่าเปิดอีกห้องสำหรับพวกลงทุนทวนกระแส เชียร์ช็อตกัน

เกิดในอีกสองสามปีนี้ ตลาดขึ้นไปเรื่อยๆ จะได้เรียนรู้การทำกำไรขาลง เมื่อถึงเวลาต้องใช้ จะได้ใช้คล่องถนัดมือ
jek ae

โพสต์ที่ 8

Eto Demerzel เขียน:
jek ae เขียน:ในความเป็นจริง ถ้าลงทุนโดยการยึดหลักการลงทุนแนวvi อย่างเคร่งครัดแล้วละก็ มันมีเครื่องมือที่ใช้จำกัดความเสี่ยงจากการลงทุนอยู่แล้ว ซึ่งก็คือ margin of safetyนั่นเอง ซึ่งต่อให้เกิดสถานการณ์ที่ไม่คาดคิดในทางร้ายขึ้นมาไม่ว่าจะเป็นการวิเคราะห์พื้นฐานธุรกิจผิดพลาดไป หรือ แนวโน้มของธุรกิจไม่เป็นไปตามที่วางเป้าไว้ ก็คงไม่น่าทำให้เกิดความเสียหายร้ายแรงแก่พอร์ทลงทุนนัก
เจ่กเอมองโลกในแง่ดีทีเดียวนะครับ ขออวยพรให้ประสบความสำเร็จ

^__^

ผมเองลงทุนมาแค่ 15 ปีเอง ผ่านแครชจริงๆ มาก็แค่ 2 ครั้ง
อาจจะยังเห็นประโยชน์ของ margin of safety ไม่มากพอก็ได้
10 ปีหลังผมถือหุ้นหลักๆ แค่ 4 ตัว เฉลี่ยตัวละสองปีครึ่ง
แต่ไม่เคยถือเพราะว่ามี margin of safety มากพอเลยนะครับ

หุ้นที่ควรขายไม่ได้ขึ้นกับเราซื้อมาถูกหรือซื้อมาแพง
หรือว่ามันมีมอสอยู่กี่เปอเซ็นต์ครับ

ผมขายเมื่อมันไม่เข้ากับแผนการลงทุนของผมเท่านั้นเอง

อาศัยที่ผมเองก็ทำธุรกิจด้วย ทั้งส่วนตัวและรับจ้างบริหารให้นายทุน
ผมว่าที่คนนอกจะมาโม้ว่าอีกกี่ปีจะกำไรเท่านั้นเท่านี้....
โคตรน่าหัวเราะเลยครับ (ในสายตาผมนะครับ)

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ ขอให้คุณ Eto Demerzel ประสบความสำเร็จในการลงทุนเช่นกันครับ
สาวกเซเลบ

โพสต์ที่ 9

ว่ากันว่าท่าน Eto ผู้อาวุโสนั้นนาน ๆ ได้มาปรากฏกายสักครั้ง

การมาแต่ละครั้งย่อมมีความหมาย .. ข้าน้อยสมาชิกใหม่ขอคารวะ

ถือเปนโชคดีอย่างสูง :8)
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 10

พี่อีโต้สวัสดีครับ

นับถือเสมอครับ :D
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
nw108

โพสต์ที่ 11

จากกระทู้ข้างบนครับ

อาศัยที่ผมเองก็ทำธุรกิจด้วย ทั้งส่วนตัวและรับจ้างบริหารให้นายทุน
ผมว่าที่คนนอกจะมาโม้ว่าอีกกี่ปีจะกำไรเท่านั้นเท่านี้....
โคตรน่าหัวเราะเลยครับ
(ในสายตาผมนะครับ)

ค่อนข้างเห็นไปไหนทางเดี่ยวกันครับ

คนที่ถือหุ้นเชียร์หุ้นที่ตัวเองลงทุน มันเป็นเรื่องธรรมดา

ที่คนทั่วๆไปเขาลงทุนเเละยังถือครองหุ้นตัวนั้นเพราะมีมุมมองเป็นบวก

เเต่เวลาที่มีคนโพสมุมมองตรงข้ามกับเรา เราน่าจะกลับไปตรวจสอบข้อมูลดัง

กล่าว ไม่น่าจะไปโกรธ

เพราะการตรวจสอบ ถ้ามีข้อเสียจริงๆเราจะได้ระวัง เเต่ถ้าไม่เป็นจริงเราก็

จะได้ตรวจสอบอีกครั้ง

การประมาณกำไรในเเต่ละ บทุกๆq  ส่วนใหญ่จะเป็นการเดาส่ง ขนาดผม

เองให้คาดเดากำไรของ บ ตัวเองที่ทำงานอยู่ยังคาดได้ไม่ตรงเท่าไร ขนาด

อินไชด์ข้อมูล ทั้งยอดขาย เเละอัตราส่วนกำไร เดาได้ใกล้เคียง+/-10 %

ในความคิดผมก็เก่งมากๆ

มีสติเเละมีความสุขกับการลงทุนครับ
nw108

โพสต์ที่ 12

ลองอ่านดูครับ ผมพูดตรงๆไหนไม่ได้ เดี่ยวโดนตืบตาย

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

ใจคนยากเเท้หยั่งถึง
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 13

วันก่อนในงานจิบเบียร์ มีเพื่อนคนนึงเตือนผมเกี่ยวกับเรื่องบางเรื่อง...

วันถัดมา... ผมโทรไปขอบคุณเค้าอย่างจริงจังสำหรับคำเตือนของเค้า... ผมซาบซึ้งในคำเตือนของเค้ามาก...

ใครอยากได้คำขอบคุณจากผม ... รบกวนช่วยเตือนผมด้วยนะครับ
โดนแบนตลอด

โพสต์ที่ 14

[quote="hehaji"]ลืมบอกไปว่า วันนั้นหุ้นที่ว่า (JAS) P/E กับ P/BV สูงผิดปกติ แถมราคาจากต้นเดือน เพียง 0.80 วิ่งมาได้ถึง 2.02 บาท
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณพี่อีโต้มากมายค่ะ   :bow:

ฝนเชื่อว่าเราไม่สามารถเก่งได้จากคำชมค่ะ
เพียงแค่เราต้องเปิดใจกว้างขึ้นด้วย  ไม่ว่า vi หรือ technic ก็อยู่ในโลกใบเดียวกัน ^^

รู้เราไม่รู้เขา รบร้อยครั้งสลับกันแพ้สลับกันชนะ
รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง

แต่ตอนนี้ฝนเริ่มไม่รู้เรา แล้วก็ไม่รู้เขาด้วย รบร้อยครั้งแพ้ร้อยครั้ง
vi ก็ไม่มั่นใจ technic ก็ยังป่วยๆ แฮ่ๆ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณ ข้อแนะนำ พี่อีโต้ มากๆครับ

หวังว่า ไม่ว่าจะลงทุนกันในแนวไหน เมื่อเราเป็นเวป ที่ทำประโยชน์ เพื่อสาธารณะ เราก็มาร่วมกันจรรโลง สังคมได้

เปรียบเทียบเหมือนการค้าขายครับ

เช่น

ร้านขายข้าวมันไก่ ก็อยู่ติดกับร้านขายผัดไทยได้ ต่างคนต่างขาย บางครั้งยังช่วยเสริมกันและกัน ได้ครับ
TPH

Re: คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 17

Eto Demerzel เขียน: เค้าจะมาเตือนเชิงเทคนิกหรือเชิงคุณภาพอะไรก็ตาม
ไม่มีควันก็ย่อมไม่มีไฟ เรื่องบางเรื่องก็ต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดไว้บ้าง
อย่าติดกับดักความคิดตัวเองอย่างเดียว

หลายคนที่เข้าไปโพสเตือน เค้าไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไร
เตือนไปพวกเราจะเชื่อหรือไม่เชื่อเค้าก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร
คนบางคนอยู่ในตลาดมานาน ผ่านร้อนผ่านหนาวผ่าน crash มาหลาย
เค้าโพสมา เราควรเก็บมาคิดสักหน่อยนะครับ
ว่าความมั่นใจของเรา เกิดจากการ "คิดไปเอง" หรือเปล่า
หรือมีอะไรข้างหลังที่เราไม่รู้อีกบ้างไหม

ปกติการลงทุนของผม ผมจะไม่ค่อยอยากฟังข้อดีของหุ้นที่ผมซื้อนัก
เพราะผมมักจะรู้ัหมดแล้ว แต่ถ้าใครสามารถให้มุมมองที่เป็นลบ
แม้ว่าจะแดกดันไปบ้างประชดประชันบ้าง ผมก็รับด้วยความยินดี
ผมมีเพื่อนไม่มากนักครับ แต่เพื่อนผมทุกคน กล้าติผมต่อหน้า
และผมก็กล้าติเพื่อนต่อหน้าเหมือนกัน

สุดท้ายอยากให้เห็นใจ moderators กันหน่อยนะครับ
บางคนทำงานหนักโดยไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่รับคำด่าไปเต็มๆ
ถ้าเค้าจะพลาดบ้างอะไรบ้าง ก็อย่าถือเป็นอารมณ์จนเกินไป
กระทู้โดนลบบ้างอะไรบ้าง ก็ไม่ต้องไปถามหาเหตุผลกันมากนัก
แล้วสังคมจะน่าอยู่ขึ้นนะครับ
ขอบคุณมากครับพี่ Eto ที่เข้าเตือนและแนะนำ

ผมเห็นด้วยกับ quote ข้างบนมากครับ มนุษย์ปุถุชนเราเนี่ยก็แปลกนะครับอยากจะได้ยินคำชื่นชมที่ไพเราะเเสนาะหู กลับกันจะโกรธเคืองถ้ามีใครมาติเตียนหรือแนะนำ ยิ่งถ้าเรื่องที่ติหรือทักท้วงมีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแล้ว ยิ่งจะไม่เปิดใจที่จะรับฟังหรือนำมาฉุกคิดและตรวจสอบอีกครั้งหนึ่ง

ผมเองก็ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นตัวหนึ่งที่ค่อนข้างจะร้อนแรง เพราะว่าได้เข้าไปอ่านตอนไฟมันคงจะมอดแล้ว เลยยากที่จะทราบเรื่องราวที่เกิดขึ้น

การลงทุนไม่ว่าจะใช้แนวไหน ล้วนแต่ต้องมีหลักการไว้จับยึด มีความพร้อมทั้งทางร่างกาย จิตใจและอารมณ์ และมันเป็นศิลปะ ไม่ใช่แนววิทยาศาสตร์ที่ 1+1=2 ยิ่งเวปของเราที่เน้นการลงทุนแนวคุณค่าแล้ว หลักการคือซื้อหุ้นที่พื้นฐานดี มีความได้เปรียบทางด้านการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและมีความสามารถ และซื้อในราคาที่เหมาะสม สุดท้ายเราต้องไม่ไหลไปตามกระแสของมวลชนหมู่มาก

อย่างหุ้นที่เป็นประเด็นอยู่นี้ หลาย ๆ ท่านคงจะมีการประเมิณราคาที่เหมาะสมแล้วคิดว่ามันเหมาะที่จะลงทุนแล้ว แต่สำหรับผมผมไม่สามารถที่จะทำความเข้าใจมันได้ดีพอ และการที่จะเข้าลงทุนโดยมองว่าอนาคตมันจะดีมาก ทั้ง ๆ ที่มันยังมาไม่ถึงและยังคงมีความเสี่ยงอยู่อีกมากมายที่หลายท่านอาจคาดไม่ถึง ผมชอบลงทุนในหุ้นบริษัทที่มีกำไรปัจจุบันที่จับต้องได้มากกว่า

สุดท้ายอยากให้ทุกท่านลองถอยออกมาอีกซักนิด และมองภาพที่กว้างกว่าอีกซักนิด บางทีการที่เรามองจากมุมที่ใกล้เกินไปอาจจะผิดเพี้ยนไปหากเราถอยออกมามองที่จุดไกลกว่าเดิมอีกนิดนึง

สุดท้ายการ post ของผมอาจจะทำให้บางท่านไม่สบายใจ ก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วย
akekarat

โพสต์ที่ 18

เดี๋ยวนี้มาตรฐานผลตอบแทนมันสูงขึ้นครับ
ทำให้การตัดสินใจหลุดกรอบตัวเอง ทำได้ง่ายขึ้น ทั้งที่รู้ตัวและไม่รู้ตัว
ใครที่ทำโดยรู้ตัวก็ดีไป เพราะยังมีสติรู้ตัว สามารถกลับมาได้
แต่ท่านที่ไม่รู้ตัว อันตรายว่ากว่าจะรู้ว่าตัวเองหลุดกรอบไปแล้ว ก็อาจจะสายไป หรือเสียเวลาไปฟรี ๆ

ซื้อหุ้นที่ดี ถือไว้ตราบเท่าที่ยังเป็นกิจการที่ดี ยังเป็นคำพูดที่ผมยึดถือไว้ตลอดเวลา
ตอนนี้ผมก็พยายามที่จะซื้อหุ้นประเภทนี้อยู่ หุ้นประเภทที่ซื้อแล้วเรารู้สึกว่าถ้าราคามันลง เราได้โอกาสซื้อเพิ่ม มากกว่ากระวนกระวายใจ หุ้นที่ถือแล้วสบายใจ
ถือแม้ว่าบางทีตัวเองอาจจะหลุดไปสนใจ หรือเข้าซื้อบ้างกับหุ้นบางตัว ที่เป็นข่าว เป็นกระแสให้เห็นว่ามันไปแน่ ๆ

ในช่วงข่าวดี กระแสกำลังแรง ไม่มีใครอยากฟังข่าวร้ายหรอกครับ โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับส่วนได้ส่วนเสียแบบนี้
คนที่มาเตือน ผมว่าหลาย ๆ ท่านก็คงรู้อยู่แล้วว่าผลของการน้ำเชี่ยวเอาเรือไปขวาง มันก็โดนทั้งน้ำ โดนทั้งซุง ก็เห็น ๆ กันอยู่
ก็อยู่ที่ว่าใครจะยอมเจ็บตัวได้นานกว่ากันเท่านั้นเอง สังคมจะดีได้ คนที่เชื่อว่าตนเองแนะนำตักเตือนสิ่งที่ดีต้องไม่ท้อใจ เป็นสิ่งสำคัญมาก
ให้กำลังใจไปก็เท่านั้น คงต้องพูดว่า สังคมนี้มันสำคัญพอที่จะให้เราต้องมาเปลืองตัว เจ็บตัวได้ขนาดนี้หรือเปล่า
ถ้าสำคัญพอก็ทำไป ช่วยกันดูแลรักษา แต่ถ้าสิ่งที่เสียไปมันสำคัญกว่าก็เป็นสิทธิของเราที่จะอยู่เงียบ ๆ ครับ
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 19

เม่าว่า กระทู้นี้ อ่านแล้วค่อนข้างจะแสลงใจกลุ่มคนบางกลุ่มนะคับพี่โต้

แต่เม่าเห็นด้วยกับพี่โต้จริงๆ

คนที่มาตัก มาเตือนส่วนใหญ่ ก็ไม่ใช่ใครที่ไหน เม่าเห็นแต่ละคนที่มาเตือน ระดับ หลวงจีนเส้าหลิน เรียกอาจารย์ทวด กันทั้งนั้น

และแต่ละคนก็ไม่ได้ มีส่วนร่วมหอลงโลง มีส่วนแบ่ง กับหุ้นนั้นๆเลย เพราะงั้น เม่าคิดว่า มันมาจากความห่วงใย โดยเฉพาะ มือใหม่ๆ ที่หลงเข้ามาเอาแต่ลอกหุ้นอย่างเดียว โดย ไม่ดูอะไรเลย

อย่างเม่าก้ไม่ได้เทพอะไร จะว่าเป็น เฉียวฟง แห่ง 8 เทพอสูรมังกรฟ้าก็ไม่ใช่ ยังอยากจะเข้ามาเตือน หน้าใหม่เลยที่เอาแต่ F5 กระทู้อย่างเดียว เพราะเม่าเคยผ่านประสบการณ์ อันโหดร้ายมาก่อน .. โดนไปเย๊อะ  :oops:  เค้าเรียกกันว่า ค่าขึ้นครู เอ้ย ค่ายกครู

สุดท้ายแล้ว เม่าว่า เงินนี่มันสำคัญและจำเป็น(ม๊ากมาก)นะครับ แต่นอกจากเงินแล้ว มันยังมีอย่างอื่นอีกมากนัก ที่สำคัญไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน

จาก เม่าไฟ
ไฟเออร์ๆๆๆ
นกขนโดก

โพสต์ที่ 20

ไม่มีอะไรผิดหรือถูกสำหรับทุกความคิดเห็น เนื่องด้วยการซื้อหุ้นเป็นการตัดสินใจของตัวเราเอง เงินก็ของเรา หากเราได้ก็เข้าบัญชีเรา เพื่อนๆพี่ๆที่เข้ามาตอบกระทู้ทุกท่านถือว่าเป็นอาจารย์ผู้ห่วงใยดั่งญาติมิตรแม้หุ้นของเราขึ้นเขาก็ไม่ได้ตังค์มีแต่เราได้  ถือว่าเป็นผู้มีมีน้ำใจอย่างยิ่ง  :bow:  :bow:  :bow:

ต้องขอขอบคุณหลายครั้งที่ผมได้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเตือนทำให้ได้ข้อมูลอีกด้าน

หากนกขนโดกถือตัวไหนรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเตือนด้านลบให้มากๆผมจะได้ระวังยิ่งขึ้นจักขอบพระคุณอย่างยิ่ง :D  ผมยินดีรับฟังข้อมูลด้านลบเสมอ
ccc111
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

akekarat เขียน:เดี๋ยวนี้มาตรฐานผลตอบแทนมันสูงขึ้นครับ
ทำให้การตัดสินใจหลุดกรอบตัวเอง ทำได้ง่ายขึ้น ทั้งที่รู้ตัวและไม่รู้ตัว
ใครที่ทำโดยรู้ตัวก็ดีไป เพราะยังมีสติรู้ตัว สามารถกลับมาได้
แต่ท่านที่ไม่รู้ตัว อันตรายว่ากว่าจะรู้ว่าตัวเองหลุดกรอบไปแล้ว ก็อาจจะสายไป หรือเสียเวลาไปฟรี ๆ

ซื้อหุ้นที่ดี ถือไว้ตราบเท่าที่ยังเป็นกิจการที่ดี ยังเป็นคำพูดที่ผมยึดถือไว้ตลอดเวลา
ตอนนี้ผมก็พยายามที่จะซื้อหุ้นประเภทนี้อยู่ หุ้นประเภทที่ซื้อแล้วเรารู้สึกว่าถ้าราคามันลง เราได้โอกาสซื้อเพิ่ม มากกว่ากระวนกระวายใจ หุ้นที่ถือแล้วสบายใจ
ถือแม้ว่าบางทีตัวเองอาจจะหลุดไปสนใจ หรือเข้าซื้อบ้างกับหุ้นบางตัว ที่เป็นข่าว เป็นกระแสให้เห็นว่ามันไปแน่ ๆ

ในช่วงข่าวดี กระแสกำลังแรง ไม่มีใครอยากฟังข่าวร้ายหรอกครับ โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับส่วนได้ส่วนเสียแบบนี้
คนที่มาเตือน ผมว่าหลาย ๆ ท่านก็คงรู้อยู่แล้วว่าผลของการน้ำเชี่ยวเอาเรือไปขวาง มันก็โดนทั้งน้ำ โดนทั้งซุง ก็เห็น ๆ กันอยู่
ก็อยู่ที่ว่าใครจะยอมเจ็บตัวได้นานกว่ากันเท่านั้นเอง สังคมจะดีได้ คนที่เชื่อว่าตนเองแนะนำตักเตือนสิ่งที่ดีต้องไม่ท้อใจ เป็นสิ่งสำคัญมาก
ให้กำลังใจไปก็เท่านั้น คงต้องพูดว่า สังคมนี้มันสำคัญพอที่จะให้เราต้องมาเปลืองตัว เจ็บตัวได้ขนาดนี้หรือเปล่า
ถ้าสำคัญพอก็ทำไป ช่วยกันดูแลรักษา แต่ถ้าสิ่งที่เสียไปมันสำคัญกว่าก็เป็นสิทธิของเราที่จะอยู่เงียบ ๆ ครับ

เห็นด้วยครับ

การเตือนอะไรก็ตาม   เตือนเมื่อเราอยากจะเตือน

เพราะเมื่อได้เตือนแล้วเราก็มีความสุขที่ได้ทำ

แต่การคาดหวังผลจากการตักเตือน   ก็อาจทำให้เราเป็นทุกข์ได้

เพราะสิทธิ์ในการจะเชื่อหรือไม่เป็นของผู้อื่น   ซึ่งเราควบคุมไม่ได้

การฟังคำเตือนก็เช่นกัน   เรามีสิทธิ์ในการจะเชื่อหรือไม่ก็ได้

แต่ให้ระวังและมีสติเสมอ   ไม่ใช่ระแวงหรือหวาดกลัวจนเกินเหตุ

กลัวเกินไปก็ตกรถ   กล้าเกินไปก็ติดดอย   :lol:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 22

ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือพูดข้อเสียอย่างไร ขอให้คิดสักนิดก่อนจะโพสต์นะครับ โพสต์ที่มีปัญหาก่อให้เกิดการทะเลาะจะเป็นอย่างนี้ครับ..

1.ประชดประชัน แดกดัน
2.วิจารย์บุคคล พาดพึงบุคคลที่สามโดยไม่มีหลักฐาน
3.ดูถูก ไม่ให้เกีตรติ์ผู้อื่น เห็นคนอื่นด้อยกว่า
4.ล่อเป้า อวดเบ่ง ผิดกาลเทศะ

โพต์ข้างต้นทีมงานควรจะดูแล แต่คนโพสต์เยอะ ทีมงานน้อย บางโพสต์หลุดรอดไป ก่อให้เกิดเรื่องเกิดราว

ดังนั้นสมาชิกที่ได้ประโยชน์จากเวปนี้ก็่ช่วยกันนะครับ คิดสักนิดก่อนจะโพสต์อะไร หุ้นคนอื่นขึ้นก็ขอให้ยินดีกับเค้า หุ้นตกก็อย่าไปซ้ำเติมให้เสียบรรยากาศครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ลูกอิสาน เขียน:หุ้นตกก็อย่าไปซ้ำเติมให้เสียบรรยากาศครับ :o

Like+ :lol:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 24

ลูกอิสาน เขียน:ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือพูดข้อเสียอย่างไร ขอให้คิดสักนิดก่อนจะโพสต์นะครับ โพสต์ที่มีปัญหาก่อให้เกิดการทะเลาะจะเป็นอย่างนี้ครับ..

2.วิจารย์บุคคล พาดพึงบุคคลที่สามโดยไม่มีหลักฐาน
3.ดูถูก ไม่ให้เกีตรติ์ผู้อื่น เห็นคนอื่นด้อยกว่า

โพต์ข้างต้นทีมงานควรจะดูแล แต่คนโพสต์เยอะ ทีมงานน้อย บางโพสต์หลุดรอดไป ก่อให้เกิดเรื่องเกิดราว

ดังนั้นสมาชิกที่ได้ประโยชน์จากเวปนี้ก็่ช่วยกันนะครับ คิดสักนิดก่อนจะโพสต์อะไร หุ้นคนอื่นขึ้นก็ขอให้ยินดีกับเค้า หุ้นตกก็อย่าไปซ้ำเติมให้เสียบรรยากาศครับ :o
ผมเห็นด้วยกับน้องลูกอีสาน 1,000,000 % คร้าบ..

และผมเองก็เห็นด้วยกับพี่ Eto
สุดท้ายอยากให้เห็นใจ moderators กันหน่อยนะครับ
บางคนทำงานหนักโดยไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่รับคำด่าไปเต็มๆ
ถ้าเค้าจะพลาดบ้างอะไรบ้าง ก็อย่าถือเป็นอารมณ์จนเกินไป
กระทู้โดนลบบ้างอะไรบ้าง ก็ไม่ต้องไปถามหาเหตุผลกันมากนัก
แล้วสังคมจะน่าอยู่ขึ้นนะครับ
ผมว่าสิ่งสำคัญเราน่าจะให้ความสำคัญกับวิธีการ และข้อความที่ใช้นะครับ เพราะๆไม่งั้นเราเองก็จะเป็นคนหนึ่งที่ทำให้ทุกอย่างแย่ลง
kunjoja

โพสต์ที่ 25

เท่าที่สังเกต เมือไรหุ้นที่ถือ
-ตกแรงๆ
-ไม่ยอมขึ้นสักที
กระทู้หุ้นที่เขียนในแนววิเคราะห์บริษัท วิเคราะห์งบ วิเคราะห์การเติบโตของบริษัท รวมถึงวิจารณ์ เกียวกับบริษัทต่างๆก็จะกลายเป็นกระทู้ที่ร้อนแรงจากการวิจารณ์ซึ่งกันและกันมากขึ้น

:lol:
thaloengsak

โพสต์ที่ 26

picatos เขียน:วันก่อนในงานจิบเบียร์ มีเพื่อนคนนึงเตือนผมเกี่ยวกับเรื่องบางเรื่อง...

วันถัดมา... ผมโทรไปขอบคุณเค้าอย่างจริงจังสำหรับคำเตือนของเค้า... ผมซาบซึ้งในคำเตือนของเค้ามาก...

ใครอยากได้คำขอบคุณจากผม ... รบกวนช่วยเตือนผมด้วยนะครับ
เพื่อนพี่เตือนเรื่องอะไรครับ ?

ขอบคุณพี่อีโต้ที่เตือนครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 27

ลูกอิสาน เขียน:ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือพูดข้อเสียอย่างไร ขอให้คิดสักนิดก่อนจะโพสต์นะครับ โพสต์ที่มีปัญหาก่อให้เกิดการทะเลาะจะเป็นอย่างนี้ครับ..

เห็นด้วยกับโจครับ และพี่ว่าปัญหาที่ผ่านมามีอยู่สามกลุ่มครับ(ไม่รวมคนที่โพสท์ที่ไม่มีปัญหานะครับ)

1.กลุ่มแรกผมคิดว่าอาจจะไม่รู้ลึกๆในหุ้นตัวนั้นๆ แต่ยังมีความหวังดี กลัวคนอื่นจะเจ็บตัวด้วย เลยมาแสดงความเห็นในเชิงป้องปรามหุ้นที่ขึ้นแรงๆและลงแรงๆ โดยไม่ให้เหตุผลในเชิงมูลค่าของกิจการ แต่ไปพูดถึงราคาของหุ้นในตลาดที่เหวี่ยงขึ้นลง

2.บางท่านก็อาจจะกระทำอย่างที่โจพูด คอยเสียดสี พาดพิง วิจารณ์ บุคคลอื่นๆทำให้เกิดการตอบโต้กลับ

3.กลุ่มที่ไม่หวังดี เขามองผลประโยชน์เป็นที่ตั้ง เขาต้องการทุบหุ้นตัวนั้นให้ลงแรงๆเพื่อจะคอยไปซื้อในราคาต่ำๆ ****คนกลุ่มนี้ไม่น่าให้อภัยเป็นอย่างยิ่ง เพื่อนๆต้องคอยสังเกตุการโพสท์ของแต่ละคนเอาเอง และดูว่าใครมีพฤติกรรมในรูปแบบนี้บ้าง****

ถ้าคนที่มาโพสท์มีความหวังดี ประนีประนอม เห็นแก่น้ำใจ และ การเอื้อเฟื้อซึ่งกันและกัน ไม่หวังอยากใด้ผลตอบแทนในเชิงลบต่อการโพสท์ กระทู้ก็สงบสุขครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
unnop.t

โพสต์ที่ 28

เจตนาสำคัญกว่า บางครั้งการสื่อสารอาจเกิดการเข้าใจผิดได้ เพราะไม่ได้เป็น two way communication จริง ๆ บางครั้งเราต้องระวังในสารที่สื่อออกไป

ขนาดคนในบริษัทเดียวกันยังทะเลาะกันได้เลย จากการตึความ e-mail ผิด ๆ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
picatos

โพสต์ที่ 29

thaloengsak เขียน:
picatos เขียน:วันก่อนในงานจิบเบียร์ มีเพื่อนคนนึงเตือนผมเกี่ยวกับเรื่องบางเรื่อง...

เพื่อนพี่เตือนเรื่องอะไรครับ ?

ขอบคุณพี่อีโต้ที่เตือนครับ
เตือนว่า... เชียร์หุ้นเยอะๆ ระวังชีวิตตัวเองเอาไว้บ้างก็ดี...

อาจจะโดนยิงหัวได้...

:wink:  :wink:  :wink:
picatos

Re: คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 30

Eto Demerzel เขียน:...
ปกติการลงทุนของผม ผมจะไม่ค่อยอยากฟังข้อดีของหุ้นที่ผมซื้อนัก
เพราะผมมักจะรู้ัหมดแล้ว แต่ถ้าใครสามารถให้มุมมองที่เป็นลบ
แม้ว่าจะแดกดันไปบ้างประชดประชันบ้าง ผมก็รับด้วยความยินดี
ผมมีเพื่อนไม่มากนักครับ แต่เพื่อนผมทุกคน กล้าติผมต่อหน้า
และผมก็กล้าติเพื่อนต่อหน้าเหมือนกัน
...
ทำยังไงผมถึงจะหาเพื่อนอย่างงี้ได้ครับพี่ Eto

เวลาจะให้เค้าติ ต้องพูดยังไง เค้าถึงจะกล้าติเราครับ?

ขอวิชาหน่อยครับพี่ Eto...

และที่สำคัญ คือ เราจะทำยังไง จะมีสติควบคุมอารมณ์ตัวเองได้ยังไง เมื่อเวลาเค้าติเราแล้ว เราถึงจะยิ้มรับ ขอบคุณเค้าได้อย่างจริงใจ แล้วทำให้เค้ารู้สึกอยากที่จะสะกิดเตือนติเราได้อย่างสบายใจในครั้งต่อไปครับพี่?

ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่...

:bow:  :bow:  :bow:
โพสต์โพสต์