การบ้านของพ่อสมัยเรียน ม . คิดๆ เก็บเงินยังไง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
leechong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การบ้านของพ่อสมัยเรียน ม . คิดๆ เก็บเงินยังไง

โพสต์ที่ 1

วันหนึ่ง (สมัยเรียน ม. ปลาย)  ผมกับพ่อก็พูดคุยกันอย่างสนุกสนาน พ่อก็ตั้งคำถามขึ้นมาว่า "เธอลงคิดดูสิ พนักงาน/ลูกจ้าง เขามาทำงานที่โรงงานเรา ทำงานอยู่ด้วยกันมาหลายปีก็มีไม่น้อย รับค่าจ้าง+เงินปี (ถ้ามี) ต้องกิน ต้องใช้ ยังมีภาระต้องส่งเงินกลับบ้าน ทั้งลูก ทั้งเมีย และพ่อแม่สูงอายุที่บ้านนอก นอกจากนี้ยังไม่นับหนี้สินติดพันต่างๆอีก (ถ้ามี) เขาใช้ชีวิตอยู่ให้ผ่านไปในแต่ละวันได้ยังไง" คิดดูนะ
    คำถามตามมาทันที "ตอนนี้ลูกก็เรียน ม. ปลายแล้ว พ่อเรียนแค่ มศ. 3 เอง ลองคิดดูนะ คนเราจากบ้านถิ่นที่อยู่อาศัยมาทำงานหากินในเมือง คิดจะมีบ้าน คิดจะมีรถ คิดจะสร้างครอบครัว เขาทำกันยังไงไม่รู้ แต่ถ้าเป็นลูกลูกจะทำยังไง
         (15ปีก่อน)
ผม ตอบเลยครับว่า ทำงานหาเงิน ใช้น้อยและเก็บมาก
พ่อ คิดอย่างนี้ง่ายไป เธอทำงานค่าแรงวันละ...กี่บาท วันหนึ่งกิน...กี่มื้อ...
     มื้อละ...กี่บาท น้ำ ขนม ละกินไหม...กี่บาท ของใช้อื่นอีกละ...กี่บ้าน
     ผม ค่าแรงวันละ150 บาท มื้อละ 20 + น้ำ 5 + ขนม 5 คูณ 3 เวลา
     ใช้วันละ 90 บาท
พ่อ  สมัครงาน จะได้งานแน่ไหม ทำไหวไหม ทำเป็นไหม ทนลำบากได้ริ
     สมมุติได้งานแน่ๆ มีที่พักรึยัง ค่าเช่า...กี่บาท ค่าน้ำค่าไฟ...กี่บาท
ผม ค่าเช่า 800 เดือน ค่าน้ำ ค่าไฟ 200 รวม 1000 บาท
พ่อ เดือนๆมีรายได้เท่าไร รายจ่ายเท่าไร แล้วเดือนนึงมีเหลือไหม
ผม รายได้ 160x25=4000 หักกิน 30*90=2700 เหลือ = 1300
    หักห้องเช่า น้ำไฟ 800+200 เหลือ =300 บาทต่อเดือน
พ่อ เหลือเก็บเดือนละ 300 บาท แล้วปีหนึ่งมีเงินกี่บาท
ผม ง่ายมาก 1 ปี ก็มีเงินเหลือเก็บ 3600 บาท
พ่อ แล้ว 10 ปี จะมีเงินเท่าไร
ผม ง่ายอีกแล้วพ่อ 10 ปี ก็มีเงินเหลือเก็บ 36000 บาท
พ่อ ผ่านไป 10 ปี จะสร้างครอบครัว แต่งงานมีลูกไหม
ผม คนเรามีงานทำ อีกหน่อยก็ต้องแต่งงานมีลูก
พ่อ คิดจะมีลูกกี่คน
ผม มีลูก 2 คน กำลังดี
พ่อ อยากส่งลูกเรียนหนังสือแค่ไหน
ผม จะให้จบ ป.ตรีทั้ง 2 คนเลย
พ่อ อยากมีรถไหม
ผม เอารถด้วยสิพ่อ
พ่อ แล้วอยากได้บ้านแบบไหน
ผม ตอนนี้ยังไม่คิด แต่ถ้าจะมีก็เอาแบบบ้านเดี่ยว 4 ห้อง + สวน + ที่จอดรถ
พ่อ คิดให้ดีๆ นะ เงินเหลือเก็บ เดือนละ 300 บาท ยังจะมีเมีย มีลูก 2 คน
    ไหนจะค่าขนมลูก ค่าเทอมลูก อยากมีรถขับ รถที่อยากได้ราคา...เท่าไร
    เมื่อไหรจะซื้อได้รถ อยากมีบ้านเดี่ยว 4 ห้อง ราคาบ้านที่ดินราคา...เท่าไร
ผม ไบ้กิน คิดไม่ออก รับมือไม่ทัน
พ่อ แค่บ้านกับรถพ่อแถมให้ เงินยังพ่อใช้เลย ไม่มีเงินเติมน้ำมันรถ ซ่อมรถ
    พออยู่ไปใช้ไปหลายปี บ้านต้องซ่อม เงินไม่พอ
ผม นิ่งอย่างเดียว
พ่อ ไปคิดมาให้เป็นการบ้าน คิดได้สมบูรณ์ค่อยส่ง (ส่งตัวเอง ไม่ใช่ส่งพ่อ)
    ทุกท่านลองคิดดูนะครับ นี้ก็ผ่านมา 15 ปีแล้ว ค่าใช้จ่าย ข้าวของต่างๆก็มีราคาปรับตัวสูงขึ้นเสมอ ผมยังทำการบ้านไม่เสร็จซะที ส่งสัยต้องรออีก 15 ปี ถ้ายังทำไม่เสร็จ คงต้องลอกการบ้านลุกแล้วมั่ง
    ขอให้ทุกท่านจงโชคดีมีสุข สวัสดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ทำงานอื่นครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 3

ต้องสร้างทรัพย์สิน แล้วให้ทรัพย์สินสร้ารายได้ให้เราอีกทางหนึ่งครับ
อย่างพ่อคุณก็ทำธุรกิจ

อย่างพวกเราๆ ก็ลงทุนในธุรกิจ
hagrid

โพสต์ที่ 4

น่าชื่นชมพ่อคุณ leechong นะครับ

ที่เข้าใจหาโจทย์มาให้ลูกฝึกคิด

ถ้าเป็นไปได้ผมจะจำไปสอนลูกของผมมั่ง
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

:cool:
ลงทุนเพื่อชีวิต
Packky

โพสต์ที่ 6

เยี่ยมครับ

:lol:  :lol:  :lol:
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

:D ดีครับดี สอนให้ลูกรู้่จักหา....

มีเรื่องเล่าสนุกๆ พ่อถามลูก ป.1มาส่งครับ
พ่อลูกพากันเดินตลาดสด พ่อนึกได้ว่าต้องสอนคณิตศาสตร์ในชีวิตประจำวันเลยอยากสอนลูก
พ่อ..... มีคำถามคณิตศาสตร์ถามลูกทดสอบความรู้หน่อยดิ.พร้อมไหม
ลูกชาย. ครับ.ถามไรครับพ่อ
พ่อ.....ไข่ไก่ฟองละ4บาท ซื้อ5ฟอง คำตอบข้อไหนถูก
ข้อ1. 15บาท
ข้อ2. 18บาท
ข้อ3. 20บาท
ลูก....ถามไรง่ายจังพ่อ ตอบข้อ1ดิ.ถูกชัวร์
พ่อ.....?ลูกคิดผิดคิดใหม่ได้นะ...ช้าแต่ชัวร์ดีกว่า เร็วแต่ผิด....
ลูก.ทำไมต้องคิดใหม่ละพ่อ ก็เห็นๆว่า15บาทถูกที่สุด พ่อจะจ่าย20บาทให้แพงกว่าทำไมหล่ะครับ....
พ่อ....เออ.จริงของเอ็งหว่ะ...พ่อโง่เอง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
prapon

โพสต์ที่ 8

:wall:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

naris เขียน::D ดีครับดี สอนให้ลูกรู้่จักหา....

มีเรื่องเล่าสนุกๆ พ่อถามลูก ป.1มาส่งครับ
พ่อลูกพากันเดินตลาดสด พ่อนึกได้ว่าต้องสอนคณิตศาสตร์ในชีวิตประจำวันเลยอยากสอนลูก
พ่อ..... มีคำถามคณิตศาสตร์ถามลูกทดสอบความรู้หน่อยดิ.พร้อมไหม
พ่อ.....ไข่ไก่ฟองละ4บาท ซื้อ5ฟอง คำตอบข้อไหนถูก
ข้อ1. 15บาท
ข้อ2. 18บาท
ข้อ3. 20บาท
ลูก....ถามไรง่ายจังพ่อ ตอบข้อ1ดิ.ถูกชัวร์
พ่อ.....?ลูกคิดผิดคิดใหม่ได้นะ...ช้าแต่ชัวร์ดีกว่า เร็วแต่ผิด....
ลูก.ทำไมต้องคิดใหม่ละพ่อ ก็เห็นๆว่า15บาทถูกที่สุด พ่อจะจ่าย20บาทให้แพงกว่าทำไมหล่ะครับ....
พ่อ....เออ.จริงของเอ็งหว่ะ...พ่อโง่เอง

:lovl:  :lovl:  :lovl: ถูกของลูกมัน
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

เจอพี่นริศเดี่ยวไมค์โคโฟนเข้าไป.. งานนี้มีตลกตกงานกันบ้าง:rofl:  :rofl:  :rofl:
itnas

โพสต์ที่ 11

naris เขียน::D ดีครับดี สอนให้ลูกรู้่จักหา....

ข้อ1. 15บาท
ข้อ2. 18บาท
ข้อ3. 20บาท
:rofl:  :rofl:
utsakito

โพสต์ที่ 12

ฟังแล้วขึ้นเลย
chowbe76

โพสต์ที่ 13

Paul VI เขียน:

ข้อ1. 15บาท
ข้อ2. 18บาท
ข้อ3. 20บาท

:lovl:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Jazzman

โพสต์ที่ 14

>_<

ห้าๆๆ ฮาเกือบตกโต๊ะทำงาน
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 15

I choose no.3 kab :oops:

children is smarter than me
One up on SET
hsf

โพสต์ที่ 16

ข้อ1. 15บาท
ข้อ2. 18บาท
ข้อ3. 20บาท
:lovl:  อ่านเจอเรื่องนี้กี่ที่ก็ขำขอบคุณพี่นาริสครับ

สำหรับปัญหาในกระทู้นี้เป็นสิ่งที่พ่อผมก็เคยพูดถึงครับ
คือมีหนี้ มีรถ มีเมีย มันจะมีค่าใช้จ่ายตามมาอีกเยอะ

ตอนที่แม่ผมเจ๊งหุ้น พ่อผมก็ยืมคนที่ทำงานมาช่วย ตอนเป็นหนี้ผมยังไม่เกิดแต่แม่กับพี่เล่าให้ฟังว่าพ่อผมกลายเป็นคนเครียดไปเลยช่วงนั้นตั้งหลายปีกว่าจะใช้หนี้หมดแล้ว โดยพ่อผมเลิกขับรถส่วนตัวเพื่อลดภาระ ปรากฎว่าพอหนี้หมด พ่อผมก็ไม่ขับรถอีกเลย เงินที่เอาไว้ใช้หนี้มันก็กลายมาเป็นเงินเก็บสะสม

เพราะฉะนั้นพ่อผมสอนเสมอเรื่อง อย่าก่อหนี้ กับเรื่องรถยนตร์มันไม่จำเป็นนักก็อย่าซื้อ ค่าใช้จ่ายมันตามมาแบบแทบไม่เหลือเก็บ

ลูกเมียนี้แผนผมกะว่าต้องมีเงินมากกว่านี้อีกหลายเลยหรือไม่ก็อายุ 30 ค่อยคิด

ส่วนบ้านนี้ผมอยากได้บ้านเดี่ยวต่างจังหวัดหลังเล็กๆ ผมเบื่อกรุงเทพ ที่จริงเบื่อข้างบ้านด้วย พอดีอยู่ตึกแแถวแล้วข้างบ้านเด็กเยอะวิ่งเล่นกันระงม(แต่ข้างบ้านนิสัยดีหมดนะผมแค่รำคาญของผมเองชอบที่เงียบๆ)
ที่จริงก็เอากำไรจากหุ้นไปซื้อที่ไว้แล้วแต่ติดตรงที่แม่เข้าโรงพยาบาลบ่อยอยู่ตรงนี้มันเดินทางสะดวกกว่า เลยยังย้ายไม่ได้

ถ้าย้ายไปค่าครองชีพก็ถูกกว่า

เลยขอสรุปว่า
ถ้าเป็นหนี้แล้วทุกข์อย่ามี
ถ้ามีรถแล้วไม่เหลือเก็บก็อย่ามี
ถ้ามีลูกเมียแล้วเป็นภาระก็อย่ามี
ถ้าบ้านใหญ่มันแพงก็ซื้อบ้านหลังเล็กๆ
ถ้าค่าครองชีพในเมืองนี้มันแพงก็ย้ายไปเมืองอื่น

ไม่รู้คำตอบใช้ได้รึเปล่า แต่พอดีผมทำตามที่ผมคิดไปแล้วด้วยบางส่วน
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
aviruth

โพสต์ที่ 17

เรียนให้เก่งๆจะได้ทำงานที่มีเงินเดือนสูงๆเหลือกินเหลือเก็บแล้วเอาไปลงทุนต่อยอด พ่อผมสอนแบบนี้อะครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
โพสต์โพสต์