ใครเคยเล่นตามVIแล้วเจ้งบ้างครับ!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ใครเคยเล่นตามVIแล้วเจ้งบ้างครับ!!!

โพสต์ที่ 1

กระทู้นี้อาจจะดูล่อเป้าไปนิดนะครับ แต่ผมเชื่อว่าน้องใหม่ๆต้องมีบ้าง เอามาแชร์กันครับ จะได้ช่วยๆกันหาสาเหตุจุดที่พลาดจะได้ไม่เสียอีก และเพื่อจะได้เป็นตัวอย่างสำหรับน้องใหม่ที่เข้ามาเยอะมากๆในช่วงนี้ จะได้ไม่หลับหูหลับตาตามๆกันไปโดยไม่ดูมุลค่าของหุ้น :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เคยช่วงแรกๆ ครับ ยังวิเคราะไม่เก่ง ซื้อแล้วมันขึ้นมาให้ชื่นใจสักพักแล้วก็ลงแบบไม่มีสภาพคล่องด้วย พลาดเพราะไปซื้อกิจการที่ไม่มีความแข็งแกร่งพอ

หลังจากนั้นก็พลาดอีกโดยซื้อกิจการที่มีความแข็งแกร่งแต่ซื้อแพง ซื้อปุ๊ปผู้บริหารก็ขายๆ หุ้นก็ลงๆ พลาดเพราะโดนผู้ถือหุ้นใหญ่ขาย

พลาดครั้งสุดท้ายคือซื้อตามผู้บริหาร แม้ว่าจะกำไรแต่เทียบกับ set ถือว่าแพ้หลุดลุ่ย

คิดว่ามันคงพลาดเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 3

เคยครับ (ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการขาดทุน :oops:  )
แยกเป็น 2 กรณี ที่เคยโดนมาปีก่อนนะครับ
1.ซื้อในราคาที่แพงเกินไป, VI เค้าซื้อมาตั้งแต่ 8 บาท เรามาซัดเอาตอน 20 บาท เป็นต้น
2.ซื้อได้ราคาที่ถูกแต่ไม่รู้มูลค่า เหมือนไก่ได้พลอย ผมเคยมี GFPT ตอน 19 บาท มันลงมา 18 ผมคัทเลย...ขาดทุน

สรุปคือซื้อตามแบบโง่ๆ ไม่ว่าวิธีไหน แนวไหน ก็ขาดทุนเสมอ
จะอยู่รอดปลอดภัยในการลงทุนต้องฉลาดเท่านั้น
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 4

เม่าเองคร้าบบบบบ

แต่เม่าไม่ได้เล่นตาม VI นะครับ เม่าเล่นตาม กระทุ้ที่มัน Hot Hot มีคนเข้ามา โย่ว เข้ามา  :cheers:  เข้ามา  :cool:  เข้ามา  :pray: เข้ามา  :ep:

อะไรทำนองนี้น่ะครับ

ถ้ากระทู้ไหน Hot Hot รวมเซียน (ที่เม่า ดันคิดไปเองว่าพวกนี้เซียน) เม่าก็จะ ซื้อตามโดนทันที

แล้วเวลามันลง เม่าก็ จะมารัว F5 ที่กระทู้นั้น ว่า เฮ้ย มันมีอะไรเปลี่ยนว่ะ พื้นฐานในกระทู้มันเปลี่ยนหรือว่ะ

แต่เม่าก็สบายใจทุกครั้งที่ เม่า เห็น ทุกคน ยังมาบอกว่า "ยังอยู่คร้าบบ" "ครบคร้าบบ" "อัดเพิ่มไปล่ะ" "กำลังจะขายบ้านมาซื้อเพิ่มล่ะ" แล้วก็ ประโยค ทองของ ปู่บัฟ หรือ ปรมาจารย์อีกหลายคนที่ เม่าแทบจะไม่ต้องอ่านหนังสือเหล้านั้น มันก็มาแต่ประฌยคเด็ดๆ ที่ว่า
"ถ้าเม่าเห็นหุ้นลงไป 50% ไม่ได้ เม่าก็ไม่สามารถเป็นนักลงทุน(ตามคนอื่น) ที่ดีได้"

เม่าก็เลย มองดูราคามันไหล ลงเรื่อยๆ พร้อม คิดในใจว่า เม่าไม่น่าพลาด เพราะ เม่าดูในกระทู้แล้ว ยังอยู่กับครบเกือบหมด ใจเม่ามันก็ร้อนนะครับ แต่ทุกครั้งที่ร้อน ก็จะมาพึ่งเย็น ที่ thaivi.com แล้วก็รัว F5 ที่กระทู้นั้นๆ แล้ว เม่าก็จะได้ เห็นพื้นฐาน ที่อ่านจากกระทู้ เม่าก็สบายใจทุกครั้ง

เวลาผ่านไป เม่าก็ทำเหมือนเดิม แต่ที่ไม่เหมือนเดิมคือ .. เอ.. ทำไม คนมาตอบ เริ่มหายไปหว่า .. มันเหลือน้อยลงทุกทีๆ จน บางที มันตกไปอยู่ที่หน้า 2 จนเม่าทนไม่ไหว เม่า เลยต้องมาแสดงความเห็นว่า "ห้องเงียบจัง ยังอยู่ครบไห๊มคร้าบบบบ" แล้วสักพัก เม่าก็สบายใจ เพราะมีคนมาตอบ 2-3 คน ว่า "ยังอยู่ครบคร้าบบ" ถึงแม้ ที่มาตอบ จะไม่ใช่ login ที่เม่าอยากเห็นก็ตาม แต่ก็ยังสบายใจ ที่มีเพื่อนอยู่ อิอิ

จากวันนั้นถึงวันนี้ ถึงแม้ว่า เม่าจะไม่มีตัวนั้นแล้ว เม่าก็ยังจำเหตุการณ์เหล่านั้นได้ติดตา เหมือนมันเพิ่งผ่านไปเมื่อวานยังไงอย่างงั้น (อีกเหตุผล เพราะเหตุการณ์พวกนี้ มันซ้ำไป ซ้ำมา เกิดแล้ว เกิดอีกนั่นเอง)

สุดท้าย เม่าขอบคุณ thaivi ที่ทำให้ เม่าได้เกิดใหม่ จากคนที่เอาแต่ลอกคนอื่นเค้า อ่านแต่กระทู้ ได้กลับตัวกลับใจ มาอ่าน 56-1 อ่านงบกับเค้า ตามอ่านข่าว เก่าๆ กับคนอื่นเค้าบ้าง

ปล. เม่าออกตัวนะครับ ไม่ใช่ จะมาโพสประชด ประชัน หรือ โพสแต่งเรื่อง แต่อันนี้ เกิดขึ้นจริง กับชีวิตเม่าน้อยๆ คนนึงนั่นเอง

ปล.2 เม่าใช้เวลาพอสมควรกับการบรรยายกระทู้นี้ หวังว่า จะไม่คงจะไม่โดนลบนะครับ ไม่ใช่ร้อนตัว แต่ เม่าว่า เม่าไม่ได้ โพสอะไร ที่ไม่ดีนา..

จากอดีต เม่าน้อยผู้น่ารัก
สู่ แม่งเม่าไฟ ผู้ยึดในหลักการ ผดุงความยุติธรรม
I'm a Hero แมงเม่าไฟ

ไฟเออร์ๆๆๆ
siebelize

โพสต์ที่ 5

แมงเม่าไฟ เขียน: ถ้ากระทู้ไหน Hot Hot รวมเซียน (ที่เม่า ดันคิดไปเองว่าพวกนี้เซียน) เม่าก็จะ ซื้อตามโดนทันที

แล้วเวลามันลง เม่าก็ จะมารัว F5 ที่กระทู้นั้น ว่า เฮ้ย มันมีอะไรเปลี่ยนว่ะ พื้นฐานในกระทู้มันเปลี่ยนหรือว่ะ

แต่เม่าก็สบายใจทุกครั้งที่ เม่า เห็น ทุกคน ยังมาบอกว่า "ยังอยู่คร้าบบ" "ครบคร้าบบ" "อัดเพิ่มไปล่ะ" "กำลังจะขายบ้านมาซื้อเพิ่มล่ะ" แล้วก็ ประโยค ทองของ ปู่บัฟ หรือ ปรมาจารย์อีกหลายคนที่ เม่าแทบจะไม่ต้องอ่านหนังสือเหล้านั้น มันก็มาแต่ประฌยคเด็ดๆ ที่ว่า
"ถ้าเม่าเห็นหุ้นลงไป 50% ไม่ได้ เม่าก็ไม่สามารถเป็นนักลงทุน(ตามคนอื่น) ที่ดีได้"

เม่าก็เลย มองดูราคามันไหล ลงเรื่อยๆ พร้อม คิดในใจว่า เม่าไม่น่าพลาด เพราะ เม่าดูในกระทู้แล้ว ยังอยู่กับครบเกือบหมด ใจเม่ามันก็ร้อนนะครับ แต่ทุกครั้งที่ร้อน ก็จะมาพึ่งเย็น ที่ thaivi.com แล้วก็รัว F5 ที่กระทู้นั้นๆ แล้ว เม่าก็จะได้ เห็นพื้นฐาน ที่อ่านจากกระทู้ เม่าก็สบายใจทุกครั้ง

เวลาผ่านไป เม่าก็ทำเหมือนเดิม แต่ที่ไม่เหมือนเดิมคือ .. เอ.. ทำไม คนมาตอบ เริ่มหายไปหว่า .. มันเหลือน้อยลงทุกทีๆ จน บางที มันตกไปอยู่ที่หน้า 2 จนเม่าทนไม่ไหว เม่า เลยต้องมาแสดงความเห็นว่า "ห้องเงียบจัง ยังอยู่ครบไห๊มคร้าบบบบ" แล้วสักพัก เม่าก็สบายใจ เพราะมีคนมาตอบ 2-3 คน ว่า "ยังอยู่ครบคร้าบบ" ถึงแม้ ที่มาตอบ จะไม่ใช่ login ที่เม่าอยากเห็นก็ตาม แต่ก็ยังสบายใจ ที่มีเพื่อนอยู่ อิอิ

จากวันนั้นถึงวันนี้ ถึงแม้ว่า เม่าจะไม่มีตัวนั้นแล้ว เม่าก็ยังจำเหตุการณ์เหล่านั้นได้ติดตา เหมือนมันเพิ่งผ่านไปเมื่อวานยังไงอย่างงั้น (อีกเหตุผล เพราะเหตุการณ์พวกนี้ มันซ้ำไป ซ้ำมา เกิดแล้ว เกิดอีกนั่นเอง)

55555 เพิ่งจะรู้ว่ามีคนทำแบบผม เยอะเหมือนกันนะเนี่ย
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 6

[quote="แมงเม่าไฟ"]เม่าเองคร้าบบบบบ

แต่เม่าไม่ได้เล่นตาม VI นะครับ เม่าเล่นตาม กระทุ้ที่มัน Hot Hot มีคนเข้ามา โย่ว เข้ามา
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
whitecastle

โพสต์ที่ 7

ขำคุณแมงเม่าไฟ ใช้คำพูดได้น่ารักดีครับ  :8)
donrak

โพสต์ที่ 8

เคยเช่นกันครับ ตั้งแต่รู้จักเวปนี้ใหม่ๆอ่านห้องร้อยคนร้อยหุ้นเสร็จแล้วซื้อตามทันทีเสร็จแล้วก็นั่งวาดฝันว่าเจอหุ้นพื้นฐานดีแล้ว หลังจากนั้นกำไรได้ไม่นานเหมือนหมดรอบครับราคาตกอย่างรุนแรง จากที่กำไรอยู่เยอะๆกลับเป็นขาดทุนครับสรุปว่าต้องตัดใจCut loss (ผมว่าเดือนที่ผ่านมาหุ้นเด่นๆในเวปเราเป็นลักษณะนี้เยอะนะครับ) สุดท้ายต้องกลับมานั่งอ่านบทความของพี่ๆในเวปครับพอสรุปใจความสำคัญได้ว่า ของดีต้องราคาไม่แพงด้วยครับ และต้องหาราคาเป้าหมายในใจด้วยนะครับเมื่ถึงแล้วต้องขายนะครับไม่เช่นนั้นกำไรที่เห็นจะหายไปนะครับ ฝากถึงสมาชิกใหม่นะครับว่าให้ขยันอ่านเยอะๆนะครับข้อมูลในนี้มีมหาศาลนะครับแล้วท่านจะพบแสงสว่างในการลงทุนครับ ขอบคุณพี่ๆในเวปนี้อีกครั้งนะครับที่ถ่ายทอดความรู้ดีๆให้นะครับ
ถ้าเรายังเอาชนะ"ใจ"ตัวเองไม่ได้
เราก็"ชนะ"ตลาดหุ้นไม่ได้
tattoo_thai

โพสต์ที่ 9

พี่เม่าพูดแทงใจดำจริงๆนะคร๊าบบบ  :D
chamnan028

โพสต์ที่ 10

ขำ คุณเม่า ครับ

อ่านแล้วนั่งหัวเราะคนเดียว

555
MR.LONELY

โพสต์ที่ 11

ชอบที่คุณเม่าไฟเขียน คงเหมือนกับหลายคนที่กำลังทำอยู่ และหลายๆคนที่เคยมีประสบการณ์ ผมก็มีประสบการณ์คล้ายคุณเม่าไฟครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 12

เล่นตามแล้วรวยครับ ไม่เจ๊ง แต่บางทีนั่งรถเพลินไปหน่อยเลยป้าย อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
ccc111
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

MYBIZ เขียน:เล่นตามแล้วรวยครับ ไม่เจ๊ง แต่บางทีนั่งรถเพลินไปหน่อยเลยป้าย อิอิๆๆ

แสดงว่าฝีมือใช้ได้   :lol:
ccc111

โพสต์ที่ 14

คนเราถ้าไม่เคยหกล้มบ้าง   ก็คงไม่มีวันเดินเป็นหรอกครับ   :lol:
iluckyhappy

โพสต์ที่ 15

ขอแลกเปลี่ยนประสบการณ์ตรงด้วยคน ....  :D

ตอนที่เริ่มมาลงทุนใหม่ ๆ ไม่มีความรู้เรื่อง หุ้น เลย และ ไม่ค่อยชอบการลงทุน
จนเวลาผ่าน ดอกเบี้ยเงินฝาก เริ่ม ต่ำเตี้ย ... และ ด้วยความโชคดี ผมได้แฟนที่ดี
เธอชอบเรียนรู้การลงทุนทางการเงิน ในสิ่งใหม่ ๆ เสมอ แต่ ผมก็ยังไม่ อยากลงทุนอยู่ดี เพราะ กลัวการขาดทุน ... (ทุกคนคงเป็นเหมือนกัน)

แต่โชคชะตา นำพา ไปรู้จัก น้อง อีกคนหนึ่ง ซึ่ง น้องคนนี้ลงทุนในหุ้น ผม ก็เลย
ลองถามดูว่า หุ้นเป็นยังงัย กำไร หรือขาดทุน น้อง ไม่ตอบ บอกแต่ว่า พี่ต้อง
ลอง ลงทุนเอง และ ด้วยความที่ดอกเบี้ยต่ำ และผมก็เริ่มปรึกษา แฟน เธอก็ไม่ได้บอกอะไร
ผมก็เลย ตัดสินใจ เริ่มใช้เงิน อันน้อยนิดก่อน มาทดลองลงทุนดู แล้วค่อย ๆ เพิ่ม แบบมีความรู้อันน้อยนิด  
รู้แต่ว่า หุ้นขึ้น ก็ขาย หุ้นลง ก็เครียด (เก็งกำไรรายวัน เป็นทุกคน) ... และ ไม่ค่อย สนใจ เศรษฐกิจ มหภาค
ไม่สนใจ ข่าวสาร ไม่สนใจ ภาวะ เศรษฐกิจโลก ... และ แล้ว สิ่งที่ไม่คาคคิด ก็เกิดขึ้น ครับ .... พอร็ท
ของผมติดลบ ลงทันที ประมาณ 70-80% เพราะ วิกฤต subprime .... ความเครียดเริ่มมาเยือน
แต่ ผมก็ไม่ขายหุ้น เพราะ หุ้น เหล่านั้น ยังจ่าย ปันผล ให้อยู่ ก็เลย ถือไว้เฉย ๆ และ เลิกดู หุ้น ไปเลย ประมาณ 4-5 เดือน

ช่วงหลบเลียแผล ... (แต่ก็ยังไม่ขายหุ้น ขายไม่ลง) จนกระทั่งวันหนึ่งด้วย
เหมือน ชะตา นำพา และไม่ยอมแพ้  ผมเริ่ม เข้า settrade, set, tsi เรียนรู้เรื่องราวเกี่ยวกับ หุ้นเริ่มเข้าใจมากขึ้น
พอมีสัมนา หรือ มีการอบรมของ tsi ผมก็จะไปทุกครั้ง ที่มีโอกาส และ แล้วชื่อ "วอเร็นบัฟเฟ็ต" ผมเริ่มได้ยินชื่อนี้จากการสัมนา
แต่ก็ไม่สนใจ ว่า เป็นใคร .... และ จากนั้น ก็เริ่ม เรียนรู้ ไปเรื่อย ๆ ในช่วง 4-5 เดือน ผมเริ่ม เข้าใจการลงทุนในหุ้น มากขึ้น ..
ชื่อ ดร. นิเวศน์ เริ่มเข้ามา ปรากฎใน ความคิดของผม  .... พอดี ผมเคยอ่านหนังสือเล่ม "คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก" ก็เลย ถึง บางอ้อ ....
เป็นคนที่แปลหนังสือ ผม ก็เริ่ม ตาม หาชื่อ ดร. นิเวศน์ ...
เริ่ม ค้นหา ยิ่งพบ ยิ่งสนุก จากนั้น ผมก็เริ่ม อยาก เจอ และ อยากฟังสัมนา ของ ดร... พยายามหา ที่งานสัมนา และแล้ว ผมก็ได้ มีโอกาส ได้พบ ดร
บน เวที และ วันนั้น เป็นจุดเริ่มต้น ที่ทำให้ผม รู้จัก คำว่า VI - Value Investor
เป็นครั้งแรก .... (จบ...)  :lol:

หลังจากนั้น วิธีการลงทุนของผม ก็เปลี่ยนไป เปลี่ยนแนวทาง เปลี่ยนความคิด และ ผมเริ่มจัด portfolio ใหม่ เริ่ม นับหนึ่ง อีกครั้ง
(แต่หุ้นเดิมบางตัวผมก็ยังถืออยู่จนถึงปัจจุบันเพราะ ยังได้ปันผลอยู่ ผมก็ไม่จำเป็นต้องขาย)...

ความเสี่ยง คือ เราไม่รู้อะไรเลย นั่นหล่ะ คือความเสี่ยง แต่ถ้าเราเริ่มเรียนรู้จัก
"คำว่าความเสี่ยง" ก็ไม่มีอะไรต้องเสี่ยง ถ้าเราเรียนรู้จักกับมัน

---------------------------------------------------------
:8)
i_sarut

โพสต์ที่ 16

[quote="แมงเม่าไฟ"]แต่เม่าไม่ได้เล่นตาม VI นะครับ เม่าเล่นตาม กระทุ้ที่มัน Hot Hot มีคนเข้ามา โย่ว เข้ามา
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
hevendall

โพสต์ที่ 17

คุณเม่าโพสได้โดนใจจิง

แทงใจดำผมเลยครับ นึกว่าแอบทำอยู่คนเดียวนะเนี่ย
นกมีป๋ายไม้ยังตายถูกก๋ง
ปุ๋มใสยงๆเป็นของคนตุ้ย
J.Livermore

โพสต์ที่ 18

บางครั้งผมก็รู้สึกว่า Thai VI หลายคนลงทุนไม่เหมือน บัฟเฟท เกรแฮม หรือ ลินซ์ เลย แต่ก็ชอบยกคำพูดของตำนานเหล่านี้มากล่าวอ้าง จริงๆแล้ว Thai VI หลายๆคนก็เป็นพวกเก็งกำไรนั่นแหละ แต่เป็นเก็งกำไรผลประกอบการเป็นรายไตรมาสมากกว่าข่าวลือตามห้องค้า แต่พฤติกรรมหลายๆอย่างก็มีส่วนคล้ายกัน คือ ศึกษา Story ของหุ้น ซื้อเก็บในกลุ่ม และก็ปล่อยข่าวเพื่อใช้เวบบอร์ดเป็นแหล่งระดมนักลงทุนรายอื่นมาลงทุนตามหุ้นที่ตนเองซื้อดักไว้ ก็อยากจะขอเตือนนักลงทุนหลายท่านที่อาจเป็นมือใหม่หรือเป็นคนกลุ่มนอกที่ซื้อตามเพียงเพราะมีเซียน VI บอกมา ระวังจะขาดทุนเอาง่ายๆ
อย่างไรก็ตาม มี VI อีกจำนวนมากที่น่านับถือ เพราะศึกษาหลักการ VI อย่างแท้จริง ลงทุนโดยมองพื้นฐานระยะยาวของบริษัทมากกว่าการเก็งกำไรผลประกอบการระยะสั้น ผมนับถือบุคคลกลุ่มนี้ และก็พยายามศึกษาและสนับสนุนการลงทุนในลักษณะนี้เช่นเดียวกัน
iluckyhappy

โพสต์ที่ 19

J.Livermore เขียน:บางครั้งผมก็รู้สึกว่า Thai VI หลายคนลงทุนไม่เหมือน บัฟเฟท เกรแฮม หรือ ลินซ์ เลย แต่ก็ชอบยกคำพูดของตำนานเหล่านี้มากล่าวอ้าง จริงๆแล้ว Thai VI หลายๆคนก็เป็นพวกเก็งกำไรนั่นแหละ แต่เป็นเก็งกำไรผลประกอบการเป็นรายไตรมาสมากกว่าข่าวลือตามห้องค้า แต่พฤติกรรมหลายๆอย่างก็มีส่วนคล้ายกัน คือ ศึกษา Story ของหุ้น ซื้อเก็บในกลุ่ม และก็ปล่อยข่าวเพื่อใช้เวบบอร์ดเป็นแหล่งระดมนักลงทุนรายอื่นมาลงทุนตามหุ้นที่ตนเองซื้อดักไว้ ก็อยากจะขอเตือนนักลงทุนหลายท่านที่อาจเป็นมือใหม่หรือเป็นคนกลุ่มนอกที่ซื้อตามเพียงเพราะมีเซียน VI บอกมา ระวังจะขาดทุนเอาง่ายๆ
อย่างไรก็ตาม มี VI อีกจำนวนมากที่น่านับถือ เพราะศึกษาหลักการ VI อย่างแท้จริง ลงทุนโดยมองพื้นฐานระยะยาวของบริษัทมากกว่าการเก็งกำไรผลประกอบการระยะสั้น ผมนับถือบุคคลกลุ่มนี้ และก็พยายามศึกษาและสนับสนุนการลงทุนในลักษณะนี้เช่นเดียวกัน
---------------------------------------------
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ทุกอย่างเป็น นานาจิตตัง บางครั้งข่าวสารที่ได้รับมา
พวกเราต้องช่วยกัน กลั่นกรอง อย่างมีสติ เพราะ ผมเชื่อว่า ไม่มีใครพูด
ความจริงทั้งหมด ทุกอย่างมันมีเหตุและมีผล ถ้าเราเดินสายกลาง รู้จักคำว่า
พอ ผมว่า คำว่า VI ก็ไม่จำเป็น แต่ บางครั้ง เราต้องอาศัย ความคิด ไว้เป็น
แนวทาง ในการเดินทาง และอย่าเชื่อ ทั้งหมด ผมขอนำ
หลักกาลามสูตร 10 ประการ ที่พระพุทธองค์ได้แสดงไว้ ดังนี้

1. อย่าเพิ่งเชื่อโดยฟังตามกันมา
2. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดว่าเป็นของเก่า เล่าสืบๆ กันมา
3. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะเป็นข่าวเล่าลือ หรือตื่นข่าว เรื่องข่าวนั้นมีมาก
4. อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างคัมภีร์หรือตำรา
5. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดเดาเอาเอง
6. อย่าเพิ่งเชื่อโดยการคิดคาดคะเนหรืออนุมานเอา
7. อย่าเพิ่งเชื่อโดยตรึกเอาตามอาการที่ปรากฏ
8. อย่าเพิ่งเชื่อว่าต้องกับลัทธิของตน
9. อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดควรเชื่อได้
10. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะเห็นว่าผู้พูดเป็นครูของเรา

---------------------------------------------
ขอให้ทุกอย่างทำด้วยใจบริสุทธ์ และมีความสุขกับสิ่งที่เลือกและทำบน
พื้นฐาน แห่ง ความดี และ ความพอเพียง
vivitawin

โพสต์ที่ 20

คุณเม่า พูดสัจธรรมออกมาแล้ว
พวกมือใหม่ พอเห็นราคาตกไม่สบายใจก็เข้าเวปมาอ่าน
ข้อความให้กำลังใจกัน แล้วทนถือต่อได้ บอกได้คำเดียวว่าอันตรายนะครับ  ระวังด้วย :twisted:  
ผมก็เคยเป็นมือใหม่แล้วก็เป็นแบบนี้เลยพูดได้เต็มปาก  :oops:

ปล. คุณเม่าไฟนี่ สำนวนคล้ายๆ เด็กเลี้ยงแกะนะครับ  :lol:
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 21

ต้องขอขอบคุณทุกท่านครับ  ที่ Post ออกมาจากใจจริง  ทุกท่านเป็น
แสงสว่างและความหวังใหม่ที่จะทำให้ Web นี้ อยู่รอดและเป็นที่พึ่งของนักลงทุนต่อไปได้ สำหรับบางท่านที่คิดจะทำอะไร บางทีตอนนี้ท่านอาจยังคงไม่รู้ตัว  แต่กฎแห่งกรรมมันมีจริงนะครับ  บางคนโดนย้อนกลับมาที่ครอบครัวตัวเองเห็นๆ  (ไม่รู้ว่า Post อย่างนี้เดี๋ยวจะโดนแบนหรือเปล่า) ความรวยมันมาถึงแน่ๆ ครับ อาจจะช้าหน่อย  ถ้าอยู่ในแนวทางที่ถูกต้องชอบธรรม  มีกัลยานมิตรที่ดี  ความเจริญและความสุขใจมาถึงแน่นอน ครับ
    :D
นกขนโดก

โพสต์ที่ 22

ความไม่รู้ว่าตัวเรากำลังทำอะไรอยู่จะนำมาซึ่งความหายนะพร้อมหนี้สิน :twisted:  :twisted: (ประสบการณ์ของกระผมเองครับ)
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 23

สำหรับผม โดยสรุปแล้วไม่ว่าจะซื้อก่อนใคร หลังใคร ใครแนะนำ จะเด้งมากี่ทอดแล้ว ผมสนใจเหมือนกัน

แต่เหตุผลสำคัญในการซื้อคือ ราคาตำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นมากๆครับ

เวลาผมไปตลาด ผมเลือกผักผลไม้ ไม่เป็น ถ้าไปซื้อเองก็จะได้ของเน่าๆ ราคาแพงอยู่เสมอ จริงๆผมก็โทษพวกเขาอยู่เหมือนกัน ว่าไม่น่าทำกันเลย พ่อลูกอ่อนตาดำๆอย่างผม แต่สุดท้ายผมก็โทษตัวเอง ... ครับ ผมดูของไม่เป็น

สุดท้ายเวลาไปตลาด ต้องให้แฟนจดให้ว่าซื้ออะไร ราคาเท่าไหร่ จากร้านใหน และบอกกับแฟนว่าห้ามบ่น

จริงแล้วถ้าอันใหนให้จิ้มก่อน ชิมก่อนได้ เช่นทุเรียน ก็ OK ครับ

ม่รู้จะเรื่องเดียวกันหรือเปล่า  :roll:
yy

โพสต์ที่ 24

สำหรับการลงทุนด้วยหลักการ V I ของแท้ แล้ว ไม่เจ๊งหรอกครับ
เพราะหลักการวีไอ กำไร เริ่มต้นคิดตั้งแต่วันซื้อแล้วครับ ไม่ใช่วันขาย
ถ้า ราคาไม่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง ก็ไม่ซื้อ
แล้วคุณจะเจ๊งได้อย่างไร
ยกเว้น คุณซื้อด้วยเหตุผลอื่น แล้วมาอ้างว่าเป็น หลักการแบบ VI
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
mamapapa

โพสต์ที่ 25

ฮาได้ ฮาดี ... อิอิ
เราโชคดี ได้เพื่อนเล่นหุ้นคนแรกที่เป็น VI แนะนำทุกอย่าง พร้อมหนังสือ ดร.นิเวศน์

แต่แอบไม่รักดี บ้าง บางครั้ง  :ep:
kurapica

โพสต์ที่ 26

J.Livermore เขียน:ศึกษา Story ของหุ้น ซื้อเก็บในกลุ่ม และก็ปล่อยข่าวเพื่อใช้เวบบอร์ดเป็นแหล่งระดมนักลงทุนรายอื่นมาลงทุนตามหุ้นที่ตนเองซื้อดักไว้ ก็อยากจะขอเตือนนักลงทุนหลายท่านที่อาจเป็นมือใหม่หรือเป็นคนกลุ่มนอกที่ซื้อตามเพียงเพราะมีเซียน VI บอกมา ระวังจะขาดทุนเอาง่ายๆ
อืม ผมก็รู้สึกได้เหมือนกัน จากบางตัวที่เคยเข้าไปสัมผัส
เป็นห่วงคนที่ไม่รู้อิืโหน่อิเหน่ เข้ามาเพราะหวังกำไร แต่หารู้ไม่นั่นคือกับดัก
เพราะเราไม่มีทางรู้เลยว่าเขาจะขายตอนไหน
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
m_act_z

โพสต์ที่ 27

ผมว่าลงทุนด้วยวิธีไหน ก็ต้องเคยเจ๊งเหมือนกันล่ะ มันมีตัวแปรตั้งหลายอย่างตอนเราซื้อด้วยหลักการ vi จิงๆ แล้วประเมินมูลค่าผิดบ้าง ซื้อไปแล้ว ณตอนซื้อต่ำกว่ามูลค่าแต่บ.ดำเนินนโยบายผิดพลาด พฐเปลี่ยนหลังจากที่เราซื้อไปบ้าง มีบ.ที่ล้มหายตายจากไปทั้งที่เคยเป็นบ.ที่แข็งแกร่งก็มีนิครับ แนวคิดหลักการ วิธีการต่างๆ เป็นหนึ่งในตัวช่วยลดความเสี่ยงที่อยู่ในตลาดครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าความเสี่ยง=0 นิคับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 28

ซื้อตามคนอื่นโดยไม่ศึกษา ไม่ว่าตามใครก็ขาดทุนได้ทั้งนั้นล่ะครับ

หุ้นตัวเดียวกัน ซื้อขายคนละเวลา คนนึงกำไรอีกคนขาดทุนก็ได้ :P  :P  :P
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 29

[quote="sorawut"]ซื้อตามคนอื่นโดยไม่ศึกษา ไม่ว่าตามใครก็ขาดทุนได้ทั้งนั้นล่ะครับ

หุ้นตัวเดียวกัน ซื้อขายคนละเวลา คนนึงกำไรอีกคนขาดทุนก็ได้ :P
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
kasinbua

โพสต์ที่ 30

อย่างตัว jas น่าจะขาดทุนหลายท่านนะมีขาเชียร์แยะ
โพสต์โพสต์