ใครเคยเล่นตามVIแล้วเจ้งบ้างครับ!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

ใครเคยเล่นตามVIแล้วเจ้งบ้างครับ!!!

โพสต์ที่ 31

kasinbua เขียน:อย่างตัว jas น่าจะขาดทุนหลายท่านนะมีขาเชียร์แยะ
JAS ผมเชียร์ (เล่าพื้นฐาน บอกความเสี่ยง ตอบปัญหาทุกอย่าง) มาตั้งแต่ 0.45 ประมาณ กันยา ปีที่แล้ว ไม่มีคนซื้อ  มีผม คุณชิน คุณโดม และคุณนริศ ตามมาตอน 0.55

ห้องก็ยังไมคึกคัก

พอหุ้นวิ่ง เกิน 0.80 เริ่มมีคนเข้าเยอะ

พอถึง 1.2 ก็บอกให้ประเมินพื้นฐานให้ดี ก่อนซื้อ

ผมก็สงสัยคนที่ซื้อช่วง 1 บาท ขึ้นไปเคยย้อนไปอ่านตั้งแต่หน้าแรกหรือเปล่า

ซึ่งถ้าอ่านน่าจะได้ข้อมูลมากพอสมควร พอที่จะประเมินมูลค่าได้บ้าง ก่อนซื้อ หรือ ขาย

กลายเป็นคนบอกตั้งแต่ต้น โดนว่า และตอนนี้ผมว่า คุณนริศโดนหนักสุด

ก็ต้องแสดงความเสียใจกับคุณนริศด้วย ข้อมูลที่ทำมาในตอนต้น ๆ ก็ศึกษามาไม่ใช่น้อย ๆ แล้วก็ยังโดน

งานนี้ ยิ้มไม่ออกล่ะครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

BeSmile เขียน:
kasinbua เขียน:อย่างตัว jas น่าจะขาดทุนหลายท่านนะมีขาเชียร์แยะ
JAS ผมเชียร์ (เล่าพื้นฐาน บอกความเสี่ยง ตอบปัญหาทุกอย่าง) มาตั้งแต่ 0.45 ประมาณ กันยา ปีที่แล้ว ไม่มีคนซื้อ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ถ้าเล่นตามโดยที่ไม่ได้วิเคราะห์เลย โอกาสเจ๊งมีแน่ๆ ครับ
:D
jek ae

โพสต์ที่ 34

จากการเข้ามาลงทุนของผม 1 ปีครึ่ง ได้ข้อคิดมาหลายข้อเลย

- คำว่าหุ้น vi ไม่มีอยู่จริง มีแต่แนวทางการลงทุนแบบvi ลงทุนในกิจการที่ดีที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐาน และถือลงทุนต่อไปตราบที่ธุรกิจยังเติบโตมีกำไร
-หุ้นทุกตัวในตลาด ไม่ว่าจะเป็นกิจการดีหรือไม่ดี สามารถถูก manipulateจากมือที่มองไม่เห็น ได้ทุกเมื่อ  แล้วแต่จังหวะและโอกาส
-การอยู่รอดปลอดภัย และมีความสุขในการลงทุนของตลาดบ้านเรานั้น จังหวะเข้าซื้อมีความสำคัญมากๆๆๆ หุ้นที่ดีที่ได้มาในราคาที่มี mos.  ต่ำ พร้อมที่จะสร้างความเครียดให้แก่นักลงทุนได้ทุกเมื่อ ถ้าได้เจอกิจการที่ดีในราคาที่มี mos.สูง นั่นคืิอโอกาสทองในชีวิตคุณ
-ขอลอกม็อตโต้คุณนริศ  "ราคาระยะสั้นตามข่าว ระยะยาวตามผลกำไร"
navapon

โพสต์ที่ 35

ผมเองเป็นคนเกลียดการพนันมากๆ เมื่อก่อนไม่เคยรู้จักการลงทุนแนวvi เลย เพราะไม่เคยสนใจเรื่องหุ้นเลย มองว่าหุ้นเป็นการพนันแน่ๆ มีแต่ทางจนกับเจ๊ง
แต่พอได้มารูจักกับหนังสือของดร.นิเวศน์เมื่อไม่นานมานี้ ผมอ่านแล้ว กลั่นกรองล้ว ก็เชื่อสนิทใจเลยครับว่าหุ้นมันทำอะไรได้มากกว่านั้น มันขึ้นกับตัวเราเองว่าจะเลือกทางไหน เป็นนักลงทุน หรือ นักพนันเก็งกำไร ครับ
ผมจึงเริ่มต้นด้วยแนวทางถูกต้องแต่แรก คิดว่าน่าจะโชคดีไป ทุกวันนี้ก็ระวังสุดๆ ยังไม่ได้ลงทุนมาก เพราะตอนที่เข้าและรู้จักหุ้นครั้งแรก  ราคามันไม่ตําแล้ว ถึงจะเป็นหุ้นพื้นฐานดีก็เถอะ ผมยังยึดหลักว่ารอซื้อของดีตอนราคาถูกยังไงก็ไม่เจ๊งครับ
สำหรับคนที่เจ๊งผมคิดว่าเป็นเพราะไม่ได้ประเมินหุ้นด้วยตนเองจึงไม่มีอะไรเป็นหลักยึดเหนี่ยว ลอกการบ้านตามคนอื่น แถมไม่ได้ซื้อที่ราคาถูกอย่างเขา ตอนหุ้นลงก็เครียดขณะที่คนที่รู้จริงเขารอได้ ตอนขึ้นก็ประเมินไม่เป็นอีกว่าขึ้นไปถึงมูลค่ามันหรือยัง จะขายดีหรือยัง บางทีจึงขายหมู ผมว่า ต้องหัดพิจารณาหุ้นให้เป็นเองครับถึงจะประสบความสำเร็จ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

หุ้นพื้นฐานหมั่นศึกษา ถึงเวลาเคาะตามเซียน T_T
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 37

[quote="hongvalue"][quote="sorawut"]ซื้อตามคนอื่นโดยไม่ศึกษา ไม่ว่าตามใครก็ขาดทุนได้ทั้งนั้นล่ะครับ

หุ้นตัวเดียวกัน ซื้อขายคนละเวลา คนนึงกำไรอีกคนขาดทุนก็ได้ :P
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 38

ไม่รู้ว่าเป็นการเล่นเจ๊งเพราะ VI หรือเปล่า เพราะที่โดนคือตอนเริ่มใหม่ ๆ เครื่องมือ ข้อมูล วิธีคิดและจิตใจ ยังไม่ได้เป็นแนว VI อย่างที่ตัวเองคาดหวังครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 39

J.Livermore เขียน:บางครั้งผมก็รู้สึกว่า Thai VI หลายคนลงทุนไม่เหมือน บัฟเฟท เกรแฮม หรือ ลินซ์ เลย แต่ก็ชอบยกคำพูดของตำนานเหล่านี้มากล่าวอ้าง จริงๆแล้ว Thai VI หลายๆคนก็เป็นพวกเก็งกำไรนั่นแหละ แต่เป็นเก็งกำไรผลประกอบการเป็นรายไตรมาสมากกว่าข่าวลือตามห้องค้า แต่พฤติกรรมหลายๆอย่างก็มีส่วนคล้ายกัน คือ ศึกษา Story ของหุ้น ซื้อเก็บในกลุ่ม และก็ปล่อยข่าวเพื่อใช้เวบบอร์ดเป็นแหล่งระดมนักลงทุนรายอื่นมาลงทุนตามหุ้นที่ตนเองซื้อดักไว้ ก็อยากจะขอเตือนนักลงทุนหลายท่านที่อาจเป็นมือใหม่หรือเป็นคนกลุ่มนอกที่ซื้อตามเพียงเพราะมีเซียน VI บอกมา ระวังจะขาดทุนเอาง่ายๆ
อย่างไรก็ตาม มี VI อีกจำนวนมากที่น่านับถือ เพราะศึกษาหลักการ VI อย่างแท้จริง ลงทุนโดยมองพื้นฐานระยะยาวของบริษัทมากกว่าการเก็งกำไรผลประกอบการระยะสั้น ผมนับถือบุคคลกลุ่มนี้ และก็พยายามศึกษาและสนับสนุนการลงทุนในลักษณะนี้เช่นเดียวกัน
ผมคิดว่าโพสต์ของคุณ J.Livermore เป็นเรื่องจริงนะครับ

ก่อนอื่น  เราต้องมีความรู้ความเข้าใจในหลักการลงทุนเน้นคุณค่าที่ถูกต้องซะก่อน  แล้วพยายามยึดมั่นในหลักการไว้  ซึ่งผมว่าต้องใช้ประสบการณ์ในการลงทุนมายาวนานพอสมควร  ยิ่งตลาดเป็นกระทิงขณะนี้แล้ว  ย่อมทำใจลำบากในการยึดมั่นหลักการลงทุนให้ได้  จิตบางคนอาจจะขอแวบไปก่อน  แล้วค่อยกลับมา  ประสบการณ์ก็จะเป็นตัวบอกว่าคิดดังนั้นถูกหรือผิด

การอ่านโพสต์ในเวบของเรานี้  ต้องคำนึงถึงความปลอดภัยให้ตัวเองอยู่เสมอ  อย่ายึดติดชื่อผู้โพสต์มากนัก  ค้นหาข้อมูลพื้นฐานและหลักการลงทุน  รวมทั้งต้องตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลด้วย  ที่สำคัญละเว้นจากการใช้อารมณ์ในการโพสต์  การอ่าน  รวมถึงการซื้อหรือขายหุ้นด้วยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โดนแบนตลอด

โพสต์ที่ 40

[quote="แมงเม่าไฟ"]เม่าเองคร้าบบบบบ

แต่เม่าไม่ได้เล่นตาม VI นะครับ เม่าเล่นตาม กระทุ้ที่มัน Hot Hot มีคนเข้ามา โย่ว เข้ามา
โดนแบนตลอด

โพสต์ที่ 41

JAS ผมเชียร์ (เล่าพื้นฐาน บอกความเสี่ยง ตอบปัญหาทุกอย่าง) มาตั้งแต่ 0.45 ประมาณ กันยา ปีที่แล้ว ไม่มีคนซื้อ
chootana

โพสต์ที่ 42

ไม่ขาดทุนคร๊าบ (หรือขาดทุนแต่นิดหน่อย) แต่เจอตัวใหม่ที่ดีกว่า ตัวเก่าถือมานานมันก็ไม่ขึ้น แต่พอโยกไปซื้อตัวใหม่ ไอ้ตัวเก่ามันวิ่งฉิวเลย อาทิ  BJC SVI เป็นต้น
sutee_p

โพสต์ที่ 43

เคยครับ โดนมากับตัวเมื่อไม่นานนี้เอง ฮ่าๆ แต่ก็เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ ไม่มาโกรธโทษใคร ถือว่าสนุกๆ ขำ ขำ
บางครั้งเราควรแยกแยะให้ออกก่อนตัดสินใจซื้อหุ้น อย่ามองด้านเดียวเห็นแต่สิ่งดีงามที่มีคนวาดฝันและสร้างภาพอันสวยหรูไว้ ให้พยายามมองอีกด้านหนึ่งด้วย เพราะทุกอย่างมีทั้นด้านดีและด้านไม่ดีเสมอ

"คราวหน้าตามเซียนจะได้ไม่พลาดอีก อิอิ  :P "
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 44

[quote="โดนแบนตลอด"][quote="แมงเม่าไฟ"]เม่าเองคร้าบบบบบ

แต่เม่าไม่ได้เล่นตาม VI นะครับ เม่าเล่นตาม กระทุ้ที่มัน Hot Hot มีคนเข้ามา โย่ว เข้ามา
peacedev

โพสต์ที่ 45

เข้ามาฮาพี่เม่าไฟด้วยคนครับ  :lol:
peacedev

โพสต์ที่ 46

[quote="sutee_p"]เคยครับ โดนมากับตัวเมื่อไม่นานนี้เอง ฮ่าๆ แต่ก็เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ ไม่มาโกรธโทษใคร ถือว่าสนุกๆ ขำ ขำ
บางครั้งเราควรแยกแยะให้ออกก่อนตัดสินใจซื้อหุ้น อย่ามองด้านเดียวเห็นแต่สิ่งดีงามที่มีคนวาดฝันและสร้างภาพอันสวยหรูไว้ ให้พยายามมองอีกด้านหนึ่งด้วย เพราะทุกอย่างมีทั้นด้านดีและด้านไม่ดีเสมอ

"คราวหน้าตามเซียนจะได้ไม่พลาดอีก อิอิ
satantuey

โพสต์ที่ 47

:8)  :8) ระยะทางพิสูจน์ม้า....กาลเวลาพิสูจน์หุ้น :twisted:  :twisted:

ผมก็เคยครับ  แต่ไม่ถึงกับเจ๊ง  แต่รู้สึกว่าการเล่นหุ้นโดยยึดแนววิถี VI  บางช่วงบางจังหวะ  ทำใครคนที่ยึดแนว VI รู้สึกเสียโอกาสในการทำกำไร  รู้สึกอิจฉานักลงทุนอื่นๆ  ที่โพสว่าขายไปแล้ว  กำไรอ่วม  ส่วนเราก็นั่งอมไม่ยอมขาย  อมไปอมมา  จากมันวิ่งไปกำไร20-30%  ก็ยิ่งมั่นใจไม่ยอมขาย  จนมันถอยลงมาบางทีถอยจนกำไรหดเหลือไม่ถึง 5%  หรือจนกลายเป็นขาดทุนไปเลยก็มี  แต่พื้นฐานหุ้นนั้นก็ไม่ได้เปลี่ยนนะครับ  แต่เป็นการผันผวนในระยะสั้นๆตามตลาดมากกว่า ซักพักที่อมไว้มันก็ขึ้นไประดับเดิมหรือใกล้เคียง  :wink:  :wink:

ปัญหาก็คือในระยะสั้นๆเราไม่รู้ว่ามันจะวิ่งขึ้นลงแบบนั้น(ถ้ารู้ก็รวยกว่าเจ้าสัวCPแล้ว  เหอๆ :lol:  :lol: )  แต่ยังเชื่อมั่นว่าระยะยาวถ้าเราคิดถูกมันน่าจะไปได้ดังหวัง  ช่วงนี้องค์ลง  กระทิงเข้าสิง  หลายๆคนรวมทั้ง VI  ก็คงยิ้มออก  สดชื่นเมื่อยามเปิดพอร์ตมาดู  

ตอนนี้ก็ได้แต่หวังว่ามันจะวิ่งไปเรื่อยๆ  ทำให้ต้นทุนที่อมไว้ต่ำลงไปเรื่อยๆ  เพิ่มกันชนเพิ่มแนวกำแพงเพื่อรับแรงขายในอนาคตเมื่อเวลาหุ้นกลับทิศกระทิงจร  มันลงมายังไงก็คิดว่าคงมาไม่ถึงทุนเรา  เหมือนบางตัวในพอร์ตผม   :wink:  :wink:
jek ae

โพสต์ที่ 48

"เหนือสิ่งอื่นใด  VI  กับนักเก็งกำไรนั้น  ต่างก็เล่นอยู่ในตลาดเดียวกัน  บางครั้งก็เล่นหุ้นตัวเดียวกัน  เส้นแบ่งระหว่างนักเก็งกำไรกับ VI นั้น  บางทีก็บางมากจนในบางครั้งเราก็อาจจะไม่รู้เหมือนกันว่าสิ่งที่ทำอยู่นั้น  เราเก็งกำไรหรือลงทุนกันแน่"

จากบทความตอนล่าสุดของอ.นิเวศน์ครับ เข้ากับสถานการณ์ดี
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 49

ผมยังเคยเลยครับ หุ้นตัวนึงซื้อตามตอนราคา 62 บาท ซึ่งจริงๆพี่ๆเค้าซื้อกันตั้งแต่ 20 กว่าบาท 555 แต่พอผมซื้อ ตลาดกับให้ราคา เหลือ 28 บาท

โดนเลยครับผม :oops:
hsf

โพสต์ที่ 50

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
hsf

โพสต์ที่ 51

พี่เม่าไฟกับพี่โดนแบน

พูดตรงและฮาดีครับ :wink:
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
hsf

โพสต์ที่ 52

chatchai เขียน:
J.Livermore เขียน:บางครั้งผมก็รู้สึกว่า Thai VI หลายคนลงทุนไม่เหมือน บัฟเฟท เกรแฮม หรือ ลินซ์ เลย แต่ก็ชอบยกคำพูดของตำนานเหล่านี้มากล่าวอ้าง จริงๆแล้ว Thai VI หลายๆคนก็เป็นพวกเก็งกำไรนั่นแหละ แต่เป็นเก็งกำไรผลประกอบการเป็นรายไตรมาสมากกว่าข่าวลือตามห้องค้า แต่พฤติกรรมหลายๆอย่างก็มีส่วนคล้ายกัน คือ ศึกษา Story ของหุ้น ซื้อเก็บในกลุ่ม และก็ปล่อยข่าวเพื่อใช้เวบบอร์ดเป็นแหล่งระดมนักลงทุนรายอื่นมาลงทุนตามหุ้นที่ตนเองซื้อดักไว้ ก็อยากจะขอเตือนนักลงทุนหลายท่านที่อาจเป็นมือใหม่หรือเป็นคนกลุ่มนอกที่ซื้อตามเพียงเพราะมีเซียน VI บอกมา ระวังจะขาดทุนเอาง่ายๆ
อย่างไรก็ตาม มี VI อีกจำนวนมากที่น่านับถือ เพราะศึกษาหลักการ VI อย่างแท้จริง ลงทุนโดยมองพื้นฐานระยะยาวของบริษัทมากกว่าการเก็งกำไรผลประกอบการระยะสั้น ผมนับถือบุคคลกลุ่มนี้ และก็พยายามศึกษาและสนับสนุนการลงทุนในลักษณะนี้เช่นเดียวกัน
ผมคิดว่าโพสต์ของคุณ J.Livermore เป็นเรื่องจริงนะครับ

ก่อนอื่น
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 53

[quote="ซุนเซ็ก"]เคยครับ (ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการขาดทุน :oops:
ลงทุนเพื่อชีวิต
tigereye

โพสต์ที่ 54

[quote="jek ae"]จากการเข้ามาลงทุนของผม 1 ปีครึ่ง ได้ข้อคิดมาหลายข้อเลย

- คำว่าหุ้น vi ไม่มีอยู่จริง มีแต่แนวทางการลงทุนแบบvi ลงทุนในกิจการที่ดีที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐาน และถือลงทุนต่อไปตราบที่ธุรกิจยังเติบโตมีกำไร
-หุ้นทุกตัวในตลาด ไม่ว่าจะเป็นกิจการดีหรือไม่ดี สามารถถูก manipulateจากมือที่มองไม่เห็น ได้ทุกเมื่อ
มองตามความเป็นจริง
...อยู่กับปัจจุบัน...
boss888

โพสต์ที่ 55

พึ่งเจอกะทู้เข้า.....ซวยแล้วสิ......ซื้อตามเพียบเลย
peerasak_off

โพสต์ที่ 56

ตั้งแต่เล่น VI มายังไม่เคยขาดทุนนะครับ เพราะซื้อตอนที่มันถูกกว่าพื้นฐานจะเติบโตได้ในอนาคต พิจารณาจาก% การเติบโตเทียบกับ P/E แต่ VI ดูเหมือนทำให้ กำไรน้อย บางทีหุ้นวิ่งกำไรมากกว่า 20 % ก็ยังไม่ขาย เพราะราคายังไม่ถึงเป้าหมาย กลัวขายแล้วต้องกลับมาซื้อแพง รอสักพักกำไรลดลงมา เหลือกว่า 10 % ทั้งทีพื้นฐานไม่เปลี่ยน ไม่รู้ผมทำอะไรผิด ช่วยชี้แนะด้วยครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 57

chatchai เขียน:

ก่อนอื่น
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 58

boss888 Posted: Sun Sep 12, 2010 8:59 am    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

พึ่งเจอกะทู้เข้า.....ซวยแล้วสิ......ซื้อตามเพียบเลย

คุณ boss888  คงต้องรีบกลับไป Valuation หุ้นที่ซื้อใหม่ แล้วละครับ
ว่าหุ้นที่ซื้อในขณะนี้ยังต่ำกว่าพื้นฐานหรือไม่ และซื้อมาที่ต้นทุนเท่าไหร่
ถูกหรือว่าแพง ราคาเต็มมูลค่าหรือยัง  ไม่แน่นะครับ ในขณะที่เซียนบาง
คนโพสเชียร์อยู่  เขามีของเต็มที่แล้วที่ต้นทุนถูก ขณะที่เขียนเชียร์ก็กำลัง
ปล่อยของใส่คุณอยู่  โดยเฉพาะช่วงเวลาโพลเพล และตอนงบการเงินออก
มาดี

เชียร์   :cheers:
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 59

ตอนเด็ก ๆ ลอกการบ้านเพื่อนส่งครูเป็นประจำ แฮปปี้สุด ไม่ต้องคิด ไม่ต้องเสียเวลาอ่านโจทย์ บางทีสอบยังแอบดูแอบลอกเพื่อนเลย แต่ผลสอบออกมาก็ไม่เคยสู้เพื่อนที่ขอลอกได้สักที ติด F บ้าง D บ้าง C บ้าง ครูัจับได้บ้าง

แต่จำได้ว่า ตอนนั้นก็ไม่เคยวิ่งไปโวยวายเพื่อนคนที่ให้ลอกว่า ทำไมเอ็งสอบผ่านแต่ข้าไม่ผ่าน ทำไมเอ็งได้คะแนนเยอะ ข้าได้น้อย

ฉันใดฉันนั้น  ถ้าคิดได้แต่จะลอก ก็คงได้เกรดแค่นั้น จะบ่นไปทำไม
boss888

โพสต์ที่ 60

[quote="comrade"]ตอนเด็ก ๆ ลอกการบ้านเพื่อนส่งครูเป็นประจำ แฮปปี้สุด ไม่ต้องคิด ไม่ต้องเสียเวลาอ่านโจทย์ บางทีสอบยังแอบดูแอบลอกเพื่อนเลย แต่ผลสอบออกมาก็ไม่เคยสู้เพื่อนที่ขอลอกได้สักที ติด F บ้าง D บ้าง C บ้าง ครูัจับได้บ้าง

แต่จำได้ว่า ตอนนั้นก็ไม่เคยวิ่งไปโวยวายเพื่อนคนที่ให้ลอกว่า ทำไมเอ็งสอบผ่านแต่ข้าไม่ผ่าน ทำไมเอ็งได้คะแนนเยอะ ข้าได้น้อย

ฉันใดฉันนั้น