คิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับกลุ่มหลักทรัพย์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
avast
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับกลุ่มหลักทรัพย์ครับ

โพสต์ที่ 1

วอลุ่มตลาดโตขึ้นจากระดับสามหมื่นล้านต่อวัน
มาเล่นกันที่ระดับสี่หมื่นล้าน
วันนี้เล่นกัน49,xxxล้าน
หากวอลุ่มตลาดยืนได้ที่ระดับนี้ต่อเนื่อง
กลุ่มนี้คงกำไรดี
ผมเห็นราคาหุ้นกลุ่มนี้หลายตัว
ปรับตัวขึ้นแรง ผมสนใจเข้าไปลงทุน
อยากถามความคิดเห็นว่า คุณคิดเห็นอย่างไร
กับอนาคตของหุ้นกลุ่มนี้ครับ
และมันน่าลงทุน มากน้อยเพียงใดครับ
Warantact

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่ทำกำไรไม่ใช่หุ้นที่ขึ้นไปแล้ว แต่เป็นหุ้นที่ลงมาแล้ว
มะลิ

โพสต์ที่ 3

กลุ่มหลักทรัพย์ได้รับผลกระทบจากการเปิดเสรีค่าคอมมิชชั่น ทำให้กำไรลดลงเยอะพอสมควร
คิดว่าวอลุ่ม เทรดที่มากขนาดนี้อาจไม่ได้มีผลต่อการเพิ่มขึ้นของกำไรอย่างมีนัยสำคัญนัก
ตอนนี้โบรกฯ ทำกำไรจากการเข้าเทรดเองอย่างที่เรารู้จักกันว่า prop-trade จ้ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

โพสต์ที่ 4

ปิดเสรีค่าคอมมิชชั่น เริ่มเมื่อไรครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 5

todsapon เขียน:ปิดเสรีค่าคอมมิชชั่น เริ่มเมื่อไรครับ
โทษทีพิมพ์ตกไป เปิดเสรีครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
renee

โพสต์ที่ 6

ต้องบอกว่าเป็นกลุ่มที่คาดเดาผลประกอบการลำบาก
หลักทรัพย์มีรายได้หลัก 3 ทาง คือ
1. คอมมิชชั่น
2. ค่ารับจ้างจัดจำหน่ายหุ้น
3. กำไรขาดทุนจากพอร์ตของตัวเอง

ประเมินได้มั้ยคะ ว่าแต่ละขาจะมีรายรับเท่าไหร่

ค่าคอมเสรี เปิดปี 55 ทำให้รายได้ส่วนที่ 1 ดูจะโตได้ลำบาก แต่ก็พออ้างอิงจากปริมาณลูกค้ารายย่อย vs. รายใหญ่ของแต่ละโบรกได้
ส่วนที่ 2 ก็ไปได้ตามสภาวะตลาดค่ะ
ส่วนที่ยากที่สุดคือ ตัวสุดท้ายนี่แหละค่ะ ทำให้ตีไม่แตกตัวไหนเลย  แต่ถ้าตลาดขาขึ้นจริง พอร์ตโบรกคงไม่ขาดทุนหรอก (มั้ง)  :lol:
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

todsapon เขียน:
todsapon เขียน:ปิดเสรีค่าคอมมิชชั่น เริ่มเมื่อไรครับ
โทษทีพิมพ์ตกไป เปิดเสรีครับ
ปี55เต็มรูปแบบครับ
ปี53เริ่มมาบางบล.เริ่มใช้แบบขั้นบันได แต่รายย่อยมากๆยังเหมือนเดิมครับ
หลังจากปี55 คงปล่อยอิสระ100% ค่าคอมรายย่อยอาจจะลดลงได้ เพราะค่าเฉลียของค่าคอมทั่วโลกต่ำกว่าของบ้านเราครับ
แต่ถ้าจะดูให้ชัดต้องดูค่าคอมเพื่อนบ้านครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 8

เรื่องค่าคอมผมมองแบบนี้ครับ (ลองช่วยๆกันปรับตัวเลขตามความเหมาะสมนะครับ)

1.ปัจจัยบวกจากการวอลุ่มที่อยู๋ในระดับ3-5พันล้าน รายได้น่าจะโตมากๆ
Part1.ลองประเมินกันเล่นๆว่าโต50% 10% 10% (ปี53 54 55)

2.ปัจจัยลบเปิดเสรีค่าคอม จาก0.25 ไป0.17 (ค่าคอมเฉลี่ย0.1653)
Part2.ลองประเมินกันเล่นๆว่าโต -13% -13% -13% (ปี53 54 55)

3.ปัจจัยบวกจากการแย่งMarketshareของรายใหญ่(ในกรณีเราเล่นรายใหญ่นะครับ อิอิ) เพราะรายเล็กๆจะต้องตายไปเรื่อยๆ บางอันก็ควบรวม ซึ่งถือว่าเป็นข้อดีที่No1-10 มีมาร์เกตุแชร์ไม่มาก อยู่ในระดับ2-12.5 ซ฿งถือว่าดีเพราะมาร์เกตุแชร์กระจายหลายๆบล. ถ้ากระจุกตัวคงแย่งมาร์เกตุแชร์กันยากกว่านี้
Part3.ลองประเมินการแย่งมาร์เกตุแชร์ของรายใหญ่ 16% 8% 8%

4.ปัจจัยบวกจากการเพิ่มของProduct ซึ่งถ้าหากเราเรามองอเมริกาเป็นตัวอย่างจะพบว่า รายได้จากการเทรดหุ้นนั้นน้อยมากๆๆ ซึ่งรายได้ส่วนใหญ่มาจากการเทรดอนุพันธ์เป็นหลัก เพราะถ้าหุ้นอย่างเดียวไม่พอกิน ดังนั้นแนวโน้มของตลาดในอนาคตก็จะรุกเกี่ยวกับตลาดอนุพันธ์มากขึ้น ซึ่งตอนนี้ทางตลาดก็เตรียมออกProductใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ เช่นน้ำมันก็วางกันอยู่ ต่อไปก็จะมีมาอีกเรื่อยๆ
ซึ่งตลาดบ้านเรามุลค่าการเทรดอนุพันธ์นั้นน้อยมาก ซึ่งทำให้มองว่ามีโอกาสโตไปได้อีกมาก และยิ่งยุคเบบี้บลูค่อยๆหมดไป ยุคGenXค่อยๆน้อยลง ยุคGenYค่อยๆมากขึ้น ทำให้แนวโน้มตลาดนี้สามารถโตไปได้อีกไกล ซึ่งมุมมองผมว่าไม่เกิน10ปี รายได้จากการเทรดอนุพันธ์น่าจะพอๆกับรายได้จาการเทรดหุ้น(อย่าลืมว่าค่าคอมของการเทรดอนุพันมากกว่าหุ้นเยอะมากสำหรับเงินลงทุนปริมาณเท่าๆกัน) ซึ่งถ้าฟอแคสโต1เท่าใน10ปี ก็จะโตประมาณปีละ8%เมื่อเทียบกับตลาดหุ้น
Part4.ลองประเมินการเติบโตของตลาดอนุพันธ์ 1% 1.5% 4%

5.ปัจจัยลบจากการเปิดเสรี ทำให้สามารถมีคู่แข่งเพิ่มเข้ามาได้ง่าย(ประเมินค่ายากตีเป็นเชิงคุณภาพเก็บไว้ในใจ)

6.ปัจจัยบวกเมื่อเปิดเสรีทำให้สามารถมีคนมาสร้างตลาดหลักทรัพย์แห่งที่2และ3ได้ ดังนั้นนโยบายการบริหารงานจะเปลี่ยนเชิงรุกเน้นตัวเลขแล้วลดเรื่องจรรยาบรรลง(ประเมินค่ายากตีเป็นเชิงคุณภาพเก็บไว้ในใจ)

7.ยังนึกไม่ออกใครยึกออกช่วยกันแชร์นะครับ :D

สรุปครับลองสรุปกันดูครับ :D
             53       54       55
Part1.    50%   10%    10%
Part2.   -13%  -13%  -13%
Part3.    16%     8%      8%
Part4.      1%  1.5%      4%
Total      54%  6.5%     9%

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวมากๆ แต่อยากเอาออกมาแชร์ เพื่อจะได้ช่วยๆกัยนวิจารณ์ครับ :o
picklife

โพสต์ที่ 9

ปล.ใครดูกลุ่มนี้ ก็ขอฝากน้องBLS ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยนะครับ 555+
ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่อยากได้คนช่วยหาข้อมูลครับ 555+
Warantact

โพสต์ที่ 10

คิดว่าเจ็บใจเล็กน้อย ตอนผมมาดูทั้งกลุ่ม มีหุ้น Nets net ตามสูตรเกรแฮมอยู่ถึง4ตัว และตัวที่น่าสนใจอีก3

ผมก็มัวแต่ชักช้า ไม่ไปโอนเงินให้โบรค มัวมาเช็ค56-1 งบการเงิน และหมายเหตุ เพื่อยืนยันความมั่นใจ มาดูเมื่อวาน ไอหยา

Nets net หายไปไหนแล้ววะ
แถมไออีก3ตัวราคาพุ่งปรี๊ดอีกกว่า 10%

เป็นข้อเตือนใจผมถึงการลงมือช้า ทำให้พลาดโอกาส
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 11

picklife เขียน:ซึ่งตลาดบ้านเรามุลค่าการเทรดอนุพันธ์นั้นน้อยมาก ซึ่งทำให้มองว่ามีโอกาสโตไปได้อีกมาก และยิ่งยุคเบบี้บลูค่อยๆหมดไป ยุคGenXค่อยๆน้อยลง ยุคGenYค่อยๆมากขึ้น
แค่เวบนี้ก็เปลี่ยนไปแล้ว สมัยก่อนไม่มีการพูดคุยหุ้นโบรก มีแต่น้อยมากๆ
manza125

โพสต์ที่ 12

คุณ picklife วิเคราะห์ดีจัง  :D

ไอเราวิเคราะห์ไม่เก่ง แต่ให้ความเห็นแบบนี้ครับ (คนละมุมกับคุณ picklife นะครับ)

กลุ่มหลักทรัพย์อยู่ในกลุ่มหลักการเงิน

ซึ่งดอกเบี้ยขึ้น ก็จะได้ผลพลอยได้จากการเล่นมาร์จิ้นส่วนหนึงด้วย

(แต่กำไรหลักมาจากค่าคอมฯ)

ทีนี้ ผมขอให้ความเห็นเกี่ยวกับหลักทรัพย์บางตัวหน่อยนะครับ

ตัวแรก คือ ตัวที่ส่วนแบ่งการตลอดอันดับหนึ่งมายาวนาน และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ผมจับตาดูตั้งแต่ไตรมาส 2 เมื่อมีการเก็บขั้นต่ำ (วันละ 50 บาท) ผลประกอบการลดลงเล็กน้อย แต่ถ้าไปดูเงินหรือลูกหนี้ในงบการเงินแล้ว ลดลงอย่างมากครับ ผมเลยคิดว่า ณ ตอนนี้ ไม่ว่าราคาไหนก็แพง เพราะอยู่ในช่วงเปลี่ยนแปลงตัวบริษัท หรือภาษาธุรกิจเรียกว่า break point (ถ้าจำไม่ผิดนะ  :P )

ตัวที่สอง ตัวที่คุณ picklife ถือนั้นแหละ  :lol:  จากการที่ไม่มีค่าขั้นต่ำ และมีโปรแกรมใหม่มา ทำให้คนลองใช้กันเยอะในไตรมาส 2 และก็เป็นผลดี กำไรขึ้นเยอะ ส่วนแบ่งการตลอดก็อยู่อันดับต้นๆ (ถ้าจำไม่ผิด อันดับ 3) แต่ระวังนิดนึงคือ เดือนมกราคม ปีหน้า จะมีขั้นต่ำ 50 บาท และอาจจะเป็นภาวะเดียวกับอันดับ 1 ก็ได้ครับ
(แต่ในตอนนี้ อันดับ 1 เค้าก็ไม่เห็นมีอะไรเลย ขึ้นทุกวันๆ  :twisted: )

ยังมีอีก 2 ตัวที่ไม่ได้พูด เพราะขี้เกลียดพิมพ์และ 5555

เอาเป็นว่า รูปนี้คงช่วยบอกอะไรได้บ้าง
(ขาย = หลักทรัพย์ได้เงิน
ซื้อ = หลักทรัพย์รอรับเงิน :P)

รูปภาพ

แต่ถ้าในระยะยาวจริงๆ ยังไงก็คุ้มค่าแก่การลงทุนครับ
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
Jazzman

โพสต์ที่ 13

ผมคิดว่าเราควรจัด หุ้นกลุ่มบจก.หลักทรัพย์ อยู่ในกลุ่มหุ้นแบบไหนซะก่อน

บริษัทหลักทรัพย์นั้นน่าจะอยู่ในกลุ่ม หุ้นโตช้า และอุตสหกรรมเริ่มอิ่มตัว  
การขยายตัวทางรายได้นั้น มาจากการ ได้ลูกค้าเพิ่มขึ้น จาก นลท ใหม่ และ เก่าที่ย้านโบรค.    ที่นี้การลงทุนของบจก นั้น ก็ควรดุย้อนหลังว่าสามารถทำผลงานได้ดีอย่างยาวนานรึเปล่า

ผมคิดเรา ถ้า PE ต่ำ และปันผลสูง 8-12% up อย่างต่อเนื่อง นี่ก็ยังลงทุนได้   แต่คงไม่ให้ captital gain สูงๆ อย่างที่คาดหวัง
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
Warantact

โพสต์ที่ 14

บางตัวผมว่าจัดอยู่ในกลุ่มทรัพย์สินมาก

อุตสาหกรรมถือว่าตะวันตกดิน

ต้องเล็งซื้อถูกแบบเงินสดลดราคา ตอนนี้ผมก็ถือเก็งกำไรอยู่ถึงหกตัว
(รู้ตัวนะว่ากำลังเก็งกำไร ถือหกตัวแต่ก็แค่ตัวละ1%ของพอร์ท)
เก็งกำไรว่าแมงเม่าจะทะลักเข้ามาในตลาด ทำให้ผลประกอบการดีขึ้นชั่วคราว

เก็งถูกคงได้นิดหน่อย เก็งผิดก็คงเสมอตัว เพราะซื้อมาราคาแบบว่า
2/3 ของ Nets net
mamapapa

โพสต์ที่ 15

โดยส่วนตัวคิดว่า น่ามีไว้สักตัวในพอร์ท ตัวที่มีปันผล แต่จากประสบการณ์ตรง ขึ้นแรง ลงเร็ว ถ้าไม่เฝ้า อาจจะต๊กกะใจได้

แต่ตอนนี้ราคาก็ขึ้นไปเยอะแล้วนะ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 16

เป็นกลุ่มที่ควรจะดี  :lol:

ถ้าไม่เพราะมีเรื่องเปิดเสรี ค่าคอม คงเป็นกลุ่มที่ turn around อย่างแรง  :lol:

ปล. กลุ่มที่ ทีม IB เก่งๆ น่าจะทำรายได้ได้ดีนะครับ ดีล M&A กับ ระดมทุนกำลังเข้าเลย
เพื่อนผมที่ทำ IB ที่ TISCO บอกว่า ปีนี้ได้โบนัส 10 เดือน (แต่ถ้าอยู่ในทีมที่ปิดดีลใหญ่ๆได้ จะได้อีกเรทนึง)
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

พวกหุ้นกลุ่มหลักทรัพย์เนี่ยมันมีเรื่องใบอนุญาติมาเกี่ยวด้วยครับ
เมื่อก่อนใครอยากจะเปิดหลักทรัพย์นี่ ค่าใบอนุญาติอย่างเดียวก็เยอะแล้วนะครับ
แล้วขอใหม่มักจะไม่ได้ด้วยต้องไปซื้อตอนคนอื่นมา แนวๆโดนคุมกำเนิดเหมือนอาบอบนวด

แต่พอปี 2555 เปิดเสรีปุ๊บ นอกจากค่าคอมเสรีแล้ว ใครอยากเปิดก็เปิดได้อีก -_-'
จะกลายเป็นพวกหลักทรัพย์ก็จะต้องแข่งกันที่ปล่อยสินเชื่อ (margin)ซื้อหุุ้น
หรือไม่ก็ทำ IB ทำ IPO ทำ M&A พวกนี้แทนครับ

ในต่างประเทศนี่พวก research ของบริษัทต่างๆที่ออกๆมาเนี่ย ต้องจ่ายเงินซื้อกันเลยนะครับ
_________
โพสต์โพสต์