อยากเชิญเพื่อนๆที่ไปอบรมกับอาจารย์มนตรีเมื่อวานมาร่วมกันแชร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vittawas
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากเชิญเพื่อนๆที่ไปอบรมกับอาจารย์มนตรีเมื่อวานมาร่วมกันแชร์

โพสต์ที่ 1

เมื่อวานมีการอบรมเรื่อง " วิเคราะห์ธุรกิจด้วยงบการเงิน" กับอาจารย์มนตรี

สำหรับผมได้เนื้อหาที่คิดว่าจะนำมาต่อยอดได้จากปัจจุบันค่อนข้างมาก(ปัจจุบันมันมั่วดีมากๆ :lol: ) แต่เนื่องจากเนื้อหาเป็นการสอนให้คิดและสังเกตซะมากเลยอยากให้เพื่อนๆที่ไปเรียนมามาร่วมกันแชร์ครับ

โดยอาจารย์สอนเรื่องการวิเคราะห์ 5F(สภาพการแข่งขัน) และการดูงบการเงินเพื่อดูแนวโน้ม(ได้ไฟล์ Excel มาใช้ด้วย ว่าจะทำการบ้านแล้วรออาจารย์ส่งเฉลยมาให้ตรวจ :lol:  :lol: ) โดยมี บางส่วนของ 56-1 และงบการเงินของ OFM กับ Jubile มาให้วิเคราะห์ โดยแบ่งเป็น 2 กลุ่ม ซึ่งการวิเคราะห์ทั้ง 5F และงบการเงินของแต่ละตัวแต่ละคนก็คงมีมุมมองต่างกันเลยอยากให้มาแชร์กันดีมั้ยครับ?

ปล.เนื่องจากแอบเจ้านายเล่น :oops:  เด๋วของผมขอเย็นๆจะไปทำมาส่งครับ แต่อยากตั้งไว้ก่อนเผื่อใครจะมาร่วมกันส่งความคิดเห็น

ปล2.ประสบการณ์และความรู้ยังน้อย คงออกมั่วเยอะต้องขออภัยไว้ด้วยถ้ามีอะไรผิดพลาดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

รอฟังครับ
:wink:
zz99
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

น่าสนใจมาก รอฟังครับ
The miracle of compounding,
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

รอฟังครับ
เด็กสระบุรี
chamnan028

โพสต์ที่ 5

สนใจครับ รอฟังด้วยคนนะครับ

ไม่ทราบว่าอาจารย์ มนตรี มีเปิดสอนอีกเมื่อไหร่ครับ แล้วสอนที่ไหนครับ

อยากไปเรียนด้วยคนนะครับ ...

ถ้าลาได้อยากไปมั่ก ๆ ๆ
vittawas

โพสต์ที่ 6

ไม่มีคนที่ไปเรียนมาแชร์เลยแฮะ
:(  :(  :(
สรุปบทเรียน วิเคราะห์ธุรกิจโดยใช้รายงานทางการเงิน กับ อ.มนตรี
ขั้นตอนในการวิเคราะห์
1.วิเคราะห์กลยุทธ์ธุรกิจ = คาดหมายผลการดำเนินงานโดยการวิเคราะห์อุตสาหกรรมและการแข่งขัน(จุดเด่น ตำแหน่งทางการตลาดของตัวเอง)
2. วิเคราะห์ทางบัญชี = ประเมินคุณภาพสินทรัพย์ หนี้สิน กำไรด้วยนโยบายทางบัญชี(เปิดเผยสภาพและฐานะจริงของบริษัท)
3.วิเคราะห์ทางการเงิน = ประเมินผลการดำเนินงานโดยใช้อัตราส่วนทางการเงิน(ตรวจสอบประสิทธิภาพการดำเนินงาน แนวโน้ม และลักษณะของกิจการ)
4. วิเคราะห์อนาคต = คาดการณ์ผลการดำเนินงานและประเมินคุณค่า(อันนี้อาจารย์บอกอยู่ที่ใจเรา Bias ได้แค่ไหน อาจารย์เลยไม่สอนครับ)

โดยการเรียนครั้งนี้เน้นการดู 3 ตัวแรก
1. วิเคราะห์กลยุทธ์ธุรกิจ
อันนี้ อ.มนตรี  ให้ 56-1 บางส่วนมาให้นักเรียนอ่านและวิเคราะห์โดยใช้หลักการ แรงขับดันทั้ง 5 เพื่อดูโครงสร้างอุตสาหกรรมและความสามารถในการทำกำไร
แรงขับดันทั้ง 5 แบ่งเป็น 2 ส่วนหลักคือ
ส่วนที่ 1 ระดับความเข้มข้นในการแข่งขันในปัจจุบันและอนาคตซึ่งมี 3 ตัวคือ
1.1 การแข่งขันกันเองในอุตสาหกรรม
1.2 อุปสรรคจากผู้เข้ามาใหม่
1.3 อุปสรรคจากสิ่งทดแทน
ส่วนที่ 2 อำนาจต่อรองทั้งอุตสาหกรรม
1.4 อำนาจต่อรองจากผู้ซื้อ
1.5 อำนาจต่อรองจากผู้ขาย
ปล.ในวงเล็บคือความคิดผมครับ :oops:
vittawas

โพสต์ที่ 7

ต่อวิเคราะห์ภาพรวมธุรกิจ
อาจารย์แบ่งเป็น 2 กลุ่มโดยผมได้กลุ่ม OFM ซึ่งผมลองวิเคราะห์ดูโดยอ่านจาก 56-1(ผมไม่มีหุ้นนะครับ) โดยได้ดังนี้ครับ

เริ่มจากภาพรวมธุรกิจ ค้าเครื่องเขียนเป็นธุรกิจ Red Ocean
การแข่งขันกันเองในอุตสาหกรรม  สูง การเติบโตไม่มาก(น่าจะเท่า GDP)
อุปสรรคจากผู้เข้ามาใหม่  น้อย แค่มีเงินก็สามารถเข้ามาได้  แต่การเข้ามาขึ้นกับทำเลด้วย
อุปสรรคจากสิ่งทดแทน คิดไม่ออกครับ
อำนาจต่อรองจากผู้ซื้อ แทบไม่มีเนื่องจากสินค้าที่ขายก็เหมือนๆกัน
อำนาจต่อรองจากผู้ขาย ขึ้นกับฐานลูกค้า
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

คอสเขาจ่ายตั้งนะครับ จะมาแชร์กันมันดูแปลกพิกล
อยากให้คนจะเอามาแชร์นี่ไม่ต้องละเอียดมากนะครับ
เอาแค่พอรู้ว่าสอนอะไรบ้างก็พอมั้ง

เดียวคนจะยกเลิการเรียนไปนอนอยู่้บ้านซะหมด
แบบว่านั่งกระดิกเท้าอยู่บ้านให้คนอื่นจ่ายตั้งไปเรียนแล้วมาสรุปให้สบายจริงๆ
vittawas

โพสต์ที่ 9

อือ ไม่ทันคิดเรื่องนี้เลย  :oops:  :oops: งั้นสรุปง่ายๆครับ

อ.มนตรีแกเน้นว่าบริษัทแต่ละอันมันมีรายละเอียดอะไรเยอะๆ ก่อนซื้อให้อ่าน 56-1 มันเยอะๆหลายรอบเพราะแต่ละรอบก็จะสร้างความเข้าใจใหม่ๆ โดยเอามาสรุปใส่ 5F ก็ได้เพื่อเป็นหลักในการเข้าใจธุรกิจและดูว่ามันน่าลงทุนหรือไม่(จริงๆก็คงเหมือนพี่ๆที่เข้ามาแชร์ข้อมูลกัน ส่วนใหญ่ก็เริ่มจากจุดนี้ เพียงแต่แกให้หลักในการดู และหาคุณค่าว่าน่าลงทุนหรือไม่ด้วยหลัก 5F มาด้วย)

ส่วนเรื่องงบเนื่องจากการที่บริษัทต่างๆมีรายการต่างกัน แกเลยให้หลักการจัดงบให้อยู่ในรูปแบบซึ่งสามารถวิเคราะห์ได้ง่ายและชัดเจนมาให้ครับ

ปล.แต่ก็อยากแชร์กับเพื่อนที่ไปนะครับว่าได้ใช้หลัก 5F ในการดูกิจการได้ความว่าอย่างไร ใครสนใจ PM มาแลกเปลี่ยนกันละกันนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 10

5F เดี๋ยวไม่จบหลักสูตรนี้หรอก

มันต้อง Five Forces Model อันนี้หรือเปล่าหนอ
:)
Croyoty
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 11

มีแต่มารอของฟรีกัน  :lol:  :lol:
icevip

โพสต์ที่ 12

ผมเรียนรอบเดือนกันยายนอะครับ หัวช้ามือใหม่จะรอดไหมครับ แต่ก็เคยเรียนมาบ้างพวกวิเคราะหงบแต่คืนอาจารย์ที่สอนไปหมดแล้ว

ปล อาหารอร่อยไหมครับ( เกี่่ยวไหม)
EvolutionX

โพสต์ที่ 13

ผมอาจารย์มนตรี แกสอนแบบเน้น ประสบการณ์ ส่วนตัวค่อนข้างเยอะนะครับเท่าที่ดู

ประมาณว่า เคยได้เอกสารไป แต่ไม่เข้าเรียน ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่น่ะครับ  คือเหมือนแกไม่ได้สอนแบบ ท่องตามตำราน่ะครับ

แว่วๆมา เห็นทางคุณพรรณบอกว่า จะเปิด รอบ 3 หรือเปิด คอร์ส อะไรเพิ่มซักอย่าง นะครับ เพราะ ยังมีคนอยากเรียนอีกเยอะ แล้ว 2 รอบเต็มเร็วมากๆ

ผมว่า ถ้าใครอยากเรียน หรืออยาก รู้ข้อมูลว่าจะมี อบรมวันไหน หัวข้ออะไร เข้าไปอ่านที่ blog คุณพรรณ เอาก็แล้วกันครับ ที่

http://jinnytvitraining.blogspot.com/

แล้วสรุปว่า อาหาร อรอ่ยไหม อยากทราบ 555
ขอให้อยู่อย่างมีความหวัง แต่อย่าอยู่อย่างเพ้อฝัน
^^

โพสต์ที่ 14

อาจารย์สอนว่า ราคาเป้าหมายหุ้นอยู่ที่ใจ ครับ
เพราะแต่ละคนก็ได้ค่าความคาดหวังผลตอบแทนและการคำนวณไม่เท่ากัน
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 15

อาหารอร่อยคับ

แต่ปกติผมกินไรก็อร่อยหมดแหละ :lovl:

งั้น spoil สำหรับผู้ที่จะเรียนรอบหน้า ใครไปเรียนขอให้คุยกับ อ.มนเยอะๆ นะครับ ถามโง่ๆ ได้ ตอบโง่ๆ ได้ เดี๋ยวจารย์ก็แก้ให้ ฟังไม่ทัน ไม่เข้าใจก็ให้บอกจารย์พูดใหม่หรืออธิบายเพิ่มครับ อย่าอาย ไม่งั้นมีเสียเที่ยวแน่ๆ

อาจานสอนแบบ self center ครับ คนละเรื่องกับอาจารย์วรศักดิ์เลย งานนี้ด้านได้ อายอด สู้ๆ ครับทุกคน

สุดท้าย โดยรวมสนุกสนานและได้ประโยชน์มากๆ ครับ แก้ไขอะไรที่เคยเข้าใจผิดไปหลายเรื่องเลย ขอบคุณอาจารย์และเพื่อนๆ ทุกคน
อย่ายอมแพ้
มะลิ

โพสต์ที่ 16

รบกวนคุณ anti-aircraft นิดนึงค่ะ คือแบบนี้หมายความว่าคนที่ไม่มีพื้นฐานที่มีปัญหาแน่ๆ ใช่มั๊ยคะ
ควรศึกษาพื้นฐานทางบัญชีไปก่อน ควรทำการบ้านไปก่อน แบบนั้นป่าวคะ
ถ้ามีอะไนแนะนำเพิ่มเติมในการเตรียมตัวก่อนไปอบรมสำหรับคนที่ไม่พื้นฐานเลย รบกวนด้วยนะคะ รูปภาพ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 17

คนมีพื้นฐานก็มีปัญหาครับ เพราะแนวคิดแกสุดยอดจิงๆ 555+

แก้ปัญหาไำด้โดยการกัดไม่ปล่อยครับ อะไรที่ไม่เข้าใจอย่าปล่อยผ่านเด็ดขาด อย่าคิดว่าเดี๋ยวกลับมาค่อยทบทวน หรือไว้ค่อยถามคนอื่นๆทีหลัง เค้นอาจารย์แกให้ได้ ณ ตรงนั้นครับ

สำหรับเรื่องที่ให้เตรียมตัวก็ควรหาอ่านหนังสือพวกการอ่านงบการเงินเตรียมไว้บ้างครับ อาจารย์เขาก็สอนละเอียดครับ แต่เรื่องนี้เป็นเพียงเรื่องเดียวที่พอเตรียมตัวได้ แล้วก็เนื้อหาเรื่อง biz model นี่เซอร์ไพร์สแน่นอน

สู้เค้านะคุณมะลิ
อย่ายอมแพ้
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 18

เป็น อ. ที่ชี้ทางสว่างให้เม่าไฟ เลิกความเป็นเม่าคับ
mrgoodtime

โพสต์ที่ 19

ของผมได้เรียนรอบเดือนกันยายน

ถือว่าเป็นว่าที่รุ่นน้องของคนในกระทู้นี้สินะ

ไว้เรียนแล้วจะมา discuss ด้วยครับ
ความสำเร็จคือการลงมือทำ
ความฝันคือการนั่งเฉยๆ
icevip

โพสต์ที่ 20

ผมจะรอดไหมเนี่ย แต่อาหารอร่อยก็โอเค 555
ผมมือใหม่มากเลยครับ เพิ่งจะเริ่มเล่นหุ้นเอง หวังว่าจะได้ความรู้มาเยอะๆๆ
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 21

ฮิฮิฮิ
ถ้ามีเวลาแว๊ปนั่งฟังด้วย
gappom

โพสต์ที่ 22

เนื้อหา ไม่เหมือน lecture อาจารย์มหาวิทยาลัย ที่ฟังแล้วช่วนหลับ

อาจารย์ มนบอกว่า
" ถ้าเงียบ ผมกลับ คนเจ้งไม่ใช่ผม (แล้วชี้ไปที่พี่พรรณ) พี่พรรณบอก
 จนเจ้งไม่ใช่หนู คนที่นั่งอยู่นี่ต่างหาก"

ฉนั้น ข้อ 1. หากไปเรียนกับอาจารย์ จะต้องถามเยอะ ๆ
และหากไ่ม่ได้ไป ก็ ถามใน Web ก็ได้
แล้วจะเอาอะไรไปถาม ==> เหมือนผมเลย

เลยมาเป็นข้อ 2
"อยากเป็น VI ต้องขยันศึกษา อ่าน อ่าน อ่าน แล้วจะมีคำถามมาเอง"

และสุดท้าย อาจารย์ถ่ายทอดประสบการณ์ ที่เราไม่รู้มาก่อน เป็นประโยชน์
มากครับ
เช่นว่า
อะไรที่ไม่ีดีก็เล่าให้ฟัง อย่าไปยุ่งกับ........
ผมได้มาคำนึง " ความลับในไหลปลาแดก"

(ประสบการณ์น้อย ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ)
jo7393

โพสต์ที่ 23

ที่สำคัญ recast เป็นแล้ว ดีไม่น้อย ทุกทีพยายาบทำเองไม่มีแบบแผน ตอนนี้ได้ตามหลัก แล้วมาวิเคราะห์อัตราส่วนต่างๆ มาผสมกับความคิดเรา ทำให้เห็นสุขภาพ ของ บ.ชัดเจนขึ้น
แต่ส่วนนี้ต้องหัดสังเกตอัตราส่วนให้เป็น ว่ามีความหมานอย่างไร
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
มะลิ

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณคุณแอนตี้แอร์คราฟ และทุกคนที่มาเล่าให้ฟังค่ะ
ต้องเตรียมตัวไปอย่างดีซะและ  :) เดี๋ยวอ.มนตรีงอน
moonorway

โพสต์ที่ 25

ได้ความรู้และเพื่อนใหม่ด้วยครับ

ถ้าอยากถามอะไร เช่น งบบริษัท ก็เอาไปถามที่หน้างานเลยครับ

ปล. พี่ jo7393 ผมเพิ่งทราบว่าผมเป็นขอ file ขอพี่นี่เองครับ (เมื่อวานทำ recast แล้วเห็น file ที่ได้จากพี่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับพี่)  :D
EvolutionX

โพสต์ที่ 26

มีท่านใด ไปเรียนมาทั้ง อาจารย์ วรศักดิ์ และ อาจารย์ มนมาแล้วบ้างครับ??

พอดีไม่เคยไปเรียน กับ อาจารย์ วรศักดิ์ เลยสงสัยว่า

ถ้าผม อยากเริ่มต้น ต้องเรียน บัญชีกับ อาจารย์ วรศักดิ์ ก่อน แล้วจากนั้น มาต่อ advanced กับ อาจารย์มนตรี ใช่หรือเปล่าครับ?
ขอให้อยู่อย่างมีความหวัง แต่อย่าอยู่อย่างเพ้อฝัน
miracles_makers

โพสต์ที่ 27

คนทีปเรียนมาคงได้รับ file กันแล้วใช้ป่ะ !!!

งง ตรงไหน ถ้ามาเดี๋ยมผมตอบให้ ...  :D
earthcu
ผู้ติดตาม: 101

โพสต์ที่ 28

EvolutionX เขียน:มีท่านใด ไปเรียนมาทั้ง อาจารย์ วรศักดิ์ และ อาจารย์ มนมาแล้วบ้างครับ??

พอดีไม่เคยไปเรียน กับ อาจารย์ วรศักดิ์ เลยสงสัยว่า

ถ้าผม อยากเริ่มต้น ต้องเรียน บัญชีกับ อาจารย์ วรศักดิ์ ก่อน แล้วจากนั้น มาต่อ advanced กับ อาจารย์มนตรี ใช่หรือเปล่าครับ?
เคยเรียนกับอาจารย์ทั้ง 2 ท่านครับ ทั้ง 2 ท่านถือเป็นสุดยอดของอาจารย์ที่สอนบัญชีครับ ในความเห็นส่วนตัวคิดว่าถ้าเรียนกับอาจารย์วรศักดิ์ควรจะมีพื้นฐานมาบ้างเช่นเคยอ่านหนังสือบัญชีของอาจารย์ภาพร มาก่อนเพราะอาจารย์วรศักดิ์ ท่านจะพูดค่อนข้างไวครับ ซึ่งอาจจะเกิดเหตุการณ์นึกภาพตามอาจารย์ไม่ทัน ส่วนของอาจารย์มน OK ครับ อาจารย์จะพูดไม่เร็วมาก เหมาะกับผู้ไม่เคยเรียนบัญชีมาก่อน หรือถ้ามีพื้นฐานมาบ้างจะยิ่งดียิ่งขึ้นครับ

สรุป แนะนำให้เรียนกับท่านอาจารย์ทั้งคู่ครับ โดยเรียนกับอาจารย์มน ก่อนแล้วค่อยไปเรียนกับอาจารย์วรศักด์ต่อครับ (นอกจากนี้ยังแนะนำให้เรียน Business model ของอาจารย์มน ด้วยครับ ได้ประโยชน์มากๆ ครับ)
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
gappom

โพสต์ที่ 29

Posted: Sat Sep 04, 2010 2:58 pm    Post subject:
คนทีปเรียนมาคงได้รับ file กันแล้วใช้ป่ะ !!!

งง ตรงไหน ถ้ามาเดี๋ยมผมตอบให้ ...  

ถามคุณ miracles_makers หน่อยครับ
เวลาหาอัตราส่วนรายไตรมาส => รายปี
จะมีตัวคูณ และตัวหาร ไม่ทราบ
ว่า ถ้าเป็น Q2 จะต้อง คูณด้วย 2,หารด้วย 2
    ถ้าเป็น  Q1.......................4,...........4
                Q3....................... 4/3,.......4/3

ตัวคูณจะเป็นประมาณนี้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

[/quote]

โพสต์ที่ 30

To gappom,

ที่เข้าใจถูกต้องครับ เช่นเราดูงบ Q2 รายได้ 400 ล้าน ดั้งนั้นทั้งปีก็น่าจะได้ 400 * 2 = 800ล้าน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดู seasoning ประกอบครับ เช่น เครื่องประดับ ( กรณี Jubile) จะขายดีช่วง สิ้นปี ดั้งนั้น รายได้(ควร) จะมากว่าที่เราคาดการ ... จากตัวอย่าง อาจะเป็น 900 ล้านก็ได้ครับ ...
โพสต์โพสต์