ทำไม่โบรกเกอร์ ถึงเกลียดนักลงทุนแนว VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
support
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไม่โบรกเกอร์ ถึงเกลียดนักลงทุนแนว VI

โพสต์ที่ 1

ผมมีเพื่อนที่เป็น โบรกเกอร์ อยู่ 2-3 คน เวลาพอปะสังสรรค์กันมักจะหยิบยกเรื่อง vi มาพูดกันว่า cut loss ไม่เป็นมั้ง หลงผิดคิดว่าหุ้นดียอมขาดทุนถือยาวมั้ง บอกให้ขายไม่เชื่อมั้ง หุ้นไม่มีสภาพคล่องก็เขาไปซื้ออยู่ได้มั้ง  เป็นแบบนี้แทบทุกคนเลยทีเดียว  (จริง ๆ ผมก็เข้าใจว่าเขาขาดรายได้จากการค่า คอม. แต่ก็น่าจะเข้าใจเรามั้งว่าเงินเรา เราก็ไม่อยากขาดทุน)
ทุกวันนี้ตั้งแต่ผมตัดสินในลงทุนแนว vi ความรู้สึกเหมือนจะเป็น อริ กับมาร์ ตัวเองอยู่เสมอ ๆ ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นคนดูแลพอร์ตให้กับเรา
เลยคิดว่าถ้า ตลาดมีนักลงทุนแนว vi มากขึ้น ๆ จะทำให้เพื่อน ๆ ผมตกงานหรือเปล่า ???? ....
kookpoon

โพสต์ที่ 2

ความคิดต่างกันน่ะครับ

เขาคิดว่า ขาดทุน แค่บาทเดียวก็ไม่ควรแล้ว

เราคิดว่า ไม่ได้ขาดทุน มันแค่ลงมาเดินพื้นแปบๆ เดี๋ยวก็เหิรฟ้าไปได้อยู่ดี
Yaiba123

โพสต์ที่ 3

คงไม่ถึงกับเกลียดหรอกมั้งครับ แค่ไม่ได้เป็นลูกค้า"ชั้นดี"(แหงสิครับ เค้ากินค่าคอมฯเราหนิ) สำหรับเค้าก็แค่นั้นเองครับ

ลองเปลี่ยนใหม่ ถ้าเกิดเป็นนักลงทุนvi ที่เริ่มจากportซัก6-7หลักแต่ปัจจุบันport โตเป็น 8หลัก9หลักหรือระดับเทพๆแบบท่านดร.นิเวศน์ ถ้าเค้ายังเป็นมาร์เราอยู่ ผมสงสัยจริงๆว่าเค้าจะเกลียดเราลงรึเปล่า หรือคิดจะโอนไปให้มาร์คนอื่นเป็นคนดูแลมั้ย :lol: จริงๆไม่ต้องถึงระดับ ดร.นิเวศน์ มั้งครับ แค่ระดับพี่ๆมือเก๋าในthaivi ที่port 8-9หลักหลายๆคน ผมว่าพวกพี่เค้าก็น่าจะมีความสัมพันธ์ที่ดีกับมาร์ของเค้านะ  :D
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
chatree

โพสต์ที่ 4

ผมว่ามาร์เค้าคงเบื่อน่ะ แนะนำอะไรก็ไม่ค่อยฟัง เวลามาร์ผมโทรมาบอกว่าตัวนี้ถึงแนวต้านแล้วให้ขายทำกำไร ผมก็บอกว่าไม่เป็นไร เก็บไว้ก่อน เวลาเค้าโทรมาบอกว่า ตอนนี้หุ้นตัวนี้คนกำลังเล่นกัน น่าซื้อ ผมก็บอกว่าไม่เป็นไร แล้ววันดีคืนดี เราก็โทรไปซื้อหุ้นอะไรก็ไม่รู้ที่คนอื่นไม่เล่น ผมว่าเค้าคงเซ็งเหมือนกัน หลังๆเลิกแนะนำเลย เพราะไม่เคยฟัง กลัวไขว้เขว
comrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ลองซื้อขายทุกวันวันละหลาย ๆ รอบสิ  มาร์ชอบแน่นอน
หุ้นอะไรคงไม่สำคัญหรอก สำคัญที่ ถ้าเราเทรดมาก เขาก็ได้ตังมาก เทรดน้อย ได้ตังน้อย
ต้องเห็นใจมาร์มากกว่าครับ เพราะ เขาก็ต้องการยอดเหมือนกัน ไม่งั้นเจ้านายคงเล่นงาน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เรื่องของมาร์  :lol:
เราดูแลพอร์ตของเราเอง มาร์ไม่เกี่ยว
มีหลายครั้งผมแนะนำหุ้นให้มาร์  :lol:
แต่เค้าก็ถือไม่ได้นาน ขายหมูตลอด
แล้วก็บ่นเสียดาย น่าจะถือยาว 555

ขำขำครับ มาร์ส่วนมาร์ เราส่วนเรา ผมไม่เคยเก็บเอามาคิด
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
picklife

โพสต์ที่ 7

[quote="ซุนเซ็ก"]เรื่องของมาร์
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Lu Xun

โพสต์ที่ 8

เงินกุ เรื่องของกุ

อิอิ  :D
รูปภาพ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: ทำไม่โบรกเกอร์ ถึงเกลียดนักลงทุนแนว VI

โพสต์ที่ 9

[quote="support"]ผมมีเพื่อนที่เป็น โบรกเกอร์ อยู่ 2-3 คน เวลาพอปะสังสรรค์กันมักจะหยิบยกเรื่อง vi มาพูดกันว่า cut loss ไม่เป็นมั้ง หลงผิดคิดว่าหุ้นดียอมขาดทุนถือยาวมั้ง บอกให้ขายไม่เชื่อมั้ง หุ้นไม่มีสภาพคล่องก็เขาไปซื้ออยู่ได้มั้ง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
killyX
ผู้ติดตาม: 195

โพสต์ที่ 10

ไม่ได้เกลียดน่ะครับ แค่เขาไม่ค่อยคุยด้วยเท่านั่นเอง
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
pongo

โพสต์ที่ 11

มาร์ : หุ้น... ขึ้นมา ... บาท แล้วนะครับ ขายก่อนไหม เดี๋ยวลงมาค่อยรับคืน

ผม : อ้อ ปล่อยมันขึ้นไปครับพี่

มาร์อีกครั้ง : หุ้น ... ลงมานะครับ คัทลอสไหม

ผม : อ้อ ช่างมันครับพี่

ตอนนี้ ไม่ได้คุยกะมาร์มาปีกว่าๆ แล้วครับ
พอร์ตผมก็อยู่ดีมีสุข เติบโตไปตามเรื่อง ไม่เจ็บไม่ไข้อะไร
:lol:  :lol:  :lol:
MO101

โพสต์ที่ 12

โบรกที่ชอบก็น่านะมีนะ พวกนี้เลี้ยงง่ายไม่ต้องดูแลไม่ต้องโทรตาม
ยามหุ้นตกก็มาช่วยทำยอดให้อีกต่างหาก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 13

ทำไมไม่ไปถามพวกมาร์ ของพวกระดับเต้ยๆในเวบนี้บ้างนะ เช่นของพี่โจ หมอสามัญชน พี่นริศ หรือแม้แต่ของ ดร.นิเวศบ้างนะ....เทรดทีนึง ผมว่ามาร์คงอยู่ได้เป็นปี   :la:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
nw108

โพสต์ที่ 14

:8)

คำตอบผมว่าคงอยู่ที่ได้ค่าคอม น้อยครับ

ยิ่งพอรท์ไม่ใหญ่เคลื่อนไหวน้อยๆ  นานๆปรับพอร์ทที่

ก็เลยไม่น่าสนใจ

เเถม (ลูกค้าบ้าอะไรไม่รู้ บอกหุ้นตัวไหนมันดันจารไนงบให้ฟังสวนกลับมาจน

คนเชียร์หน้าเเตก, มาร์ ไม่ค่อนเเกะงบนิมันจะรู้ได้ไง )

เกลียดคนรู้ทัน 55
เด็กชายแทน

โพสต์ที่ 15

MO101 เขียน:โบรกที่ชอบก็น่านะมีนะ พวกนี้เลี้ยงง่ายไม่ต้องดูแลไม่ต้องโทรตาม
ยามหุ้นตกก็มาช่วยทำยอดให้อีกต่างหาก

เห็นด้วยมากๆ
long141

โพสต์ที่ 16

ปกติ ไม่ค่อย เชื่อ มาร์ แต่ผมมาลองคิดดู ในอดีต

บางครั้ง คำแนะนำ มารเก็ตติ้ง ก้อมีส่วนถูกอยู่ บ้างน่ะ

อย่าไปคิดว่าเค้า กิน คอม อย่างเดียว

เค้าก็อยากให้ ลูกค้า ได้กำไร จะได้มี วอลูม ไปเทรดกับเค้า เยอะๆ

มันเป็น วิน วิน น่ะ
VI with CISA ระดับ 1
แม่แฝด3
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

[quote="romee"]ทำไมไม่ไปถามพวกมาร์ ของพวกระดับเต้ยๆในเวบนี้บ้างนะ เช่นของพี่โจ หมอสามัญชน พี่นริศ หรือแม้แต่ของ ดร.นิเวศบ้างนะ....เทรดทีนึง ผมว่ามาร์คงอยู่ได้เป็นปี
simpleBE

โพสต์ที่ 18

ผมว่า ถ้าต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด  ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ
:wink:
densin

โพสต์ที่ 19

[quote="romee"]ทำไมไม่ไปถามพวกมาร์ ของพวกระดับเต้ยๆในเวบนี้บ้างนะ เช่นของพี่โจ หมอสามัญชน พี่นริศ หรือแม้แต่ของ ดร.นิเวศบ้างนะ....เทรดทีนึง ผมว่ามาร์คงอยู่ได้เป็นปี
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
akekarat

โพสต์ที่ 20

VI นี่เวลาคิดอยากซื้อ หรืออยากขายขึ้นมาซักตัว มาร์ก็ยิ้มเลยนะครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 21

ต่างคน ต่างความคิด

ในกลุ่มคนแต่ละกลุ่ม ก็ย่อมมีคนคิดต่าง เหมือนพวกเรา ก็ไม่ได้เหมือนกันทุกคน

คนที่เข้าใจ การลงทุนหุ้นสไตล์ VI ก็มีแตกต่างกันไป ก็ขนาดพวกเราก็ยังมีความเห็นต่างกันเลย

ไม่จำเป็น ต้องเฉพาะ marketing หรอก ครับ ทุกวิชาชีพ ก็มีสิทธิ์ที่จะเข้าใจ การลงทุนแนว VI ของพวกเรา ได้แตกต่างกันไปครับ

เพียงแต่วันนี้ เราก็ทำของเรา ให้ดีที่สุด ก็แล้วกันครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 22

ปกติเท่าที่รู้มา ซื้อขายล้านบาทโดยให้มาร์คีย์ให้ มาร์ได้ 600 บาท โดยประมาณ

พอร์ทใหญ่เล็กไม่สำคัญสำหรับคนอาชีพมาร์ ตัวทวีคูณ คือจำนวนการทำรอบ

ก็ลองคิดดูว่า ธุรกิจเราที่กำลังทำอยู่กับเวลาของมาร์ที่ต้องใช้กับเรา ใจเขาใจเรา

แล้วมาร์บางคนก็รวยจริงๆ รายได้เสียภาษีในอัตราสูงสุดก็มี ลูกค้าส่งคำสั่งที ฟังแล้วลมจะใส่ เอาปูนใหญ่ห้าหมื่นหุ้น ขายสผสองหมื่นหุ้น อะไรแบบนี้ เคยได้ยินจะจะทีนึงตอนไปทำธุระที่โบรก คำสั่งเดียวยี่สิบล้าน

พวกที่ชอบพอร์ทใหญ่ๆคือ พวกแบงค์กับกองทุนรวม เพราะผลประโยชน์ผูกกับมูลค่าพอร์ท
thaloengsak

โพสต์ที่ 23

ผลประโยชน์สวนทางกันในระยะสั้น
หากมาร์ที่พอมีความรู้อยู่บ้างจะเข้าใจว่าVIที่ดีนั้นในระยะยาวคือสินทรัพย์ที่สร้างมูลค่าอย่างมหาศาล
:)
ลงทุนเพื่อชีวิต
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 24

Boring Stock Lover เขียน:ปกติเท่าที่รู้มา ซื้อขายล้านบาทโดยให้มาร์คีย์ให้ มาร์ได้ 600 บาท โดยประมาณ

พอร์ทใหญ่เล็กไม่สำคัญสำหรับคนอาชีพมาร์ ตัวทวีคูณ คือจำนวนการทำรอบ

ก็ลองคิดดูว่า ธุรกิจเราที่กำลังทำอยู่กับเวลาของมาร์ที่ต้องใช้กับเรา ใจเขาใจเรา

แล้วมาร์บางคนก็รวยจริงๆ รายได้เสียภาษีในอัตราสูงสุดก็มี ลูกค้าส่งคำสั่งที ฟังแล้วลมจะใส่ เอาปูนใหญ่ห้าหมื่นหุ้น ขายสผสองหมื่นหุ้น อะไรแบบนี้ เคยได้ยินจะจะทีนึงตอนไปทำธุระที่โบรก คำสั่งเดียวยี่สิบล้าน

พวกที่ชอบพอร์ทใหญ่ๆคือ พวกแบงค์กับกองทุนรวม เพราะผลประโยชน์ผูกกับมูลค่าพอร์ท
มุมมอง ชัดมากครับ
DeepTVI

โพสต์ที่ 25

MO101 เขียน:โบรกที่ชอบก็น่านะมีนะ พวกนี้เลี้ยงง่ายไม่ต้องดูแลไม่ต้องโทรตาม
:)
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 26

ขอออกความเห็นในฐานะอดีตมาร์นะครับ
สมัยที่ผมไปลองทำอยู่ 1 ปีในช่วงปี 2005 ผมทำอยู่ที่เชียงใหม่ ตอนนั้นมาร์ที่ประสบการณ์น้อยส่วนใหญ่มีเงินเดือนขั้นต่ำ 7-8พันบาท ด้วยจำนวนเงิน 8 พันบาทนี้ ต้องทำยอดให้ได้เดือนละ 12 ล้านเป็นอย่างต่ำ ถ้าทำเกินก็จะได้เพิ่มตามอัตราส่วนไป แต่ถ้าทำยอดไม่ถึงก็จะได้ตามขั้นต่ำ
มาร์ที่มีรายได้ในหลักแสนบาทต่อเดือนนั้นมีน้อยมากเมื่อเทียบกับคนที่มีรายได้ในระดับไม่เกิน 2 หมื่นบาท และยังมีอีกหลายคนที่ทำได้แค่พยายามให้ได้ตามเกณฑ์ขั้นต่ำ โดยในปีนึงๆ จะมีเพียง 2-3 เดือนที่จะเป็นช่วงที่มาร์จะมีรายได้ดี เดือนที่เหลือ มาร์จะต้องดิ้นรนและใช้จ่ายอย่างประหยัดมากๆ
ถ้าเดือนไหนผมทำยอดได้ไม่ถึง ผมจะโดนผู้จัดการเรียกเข้าไปกดดัน และให้โทรหาลูกค้าบ่อยๆ ชวนซื้อชวนขาย จนผมรู้สึกอึดอัด เพราะในมุมมองของผู้จัดการ เขามองที่ยอดซื้อขายเป็นหลัก เรื่องความมั่งคั่งของลูกค้า เขาก็ไม่ใช่ไม่สนใจ แต่เขามองเป็นเรื่องรองลงไป เพราะเราต้องอยู่ต้องกิน ไม่ทำก็อยู่ไม่ได้
มาร์ที่ผมรู้จักเกือบทุกคน ไม่มีความรู้เรื่องหุ้นจริงๆหรอกครับ จะไปฟังจากฝ่ายวิเคราะห์มาอีกที นักวิเคราะห์บอกยังไงก็พูดตามนั้น และมาร์ที่ทำได้หลายปีนั้นส่วนใหญ่แล้วจะเคยเทรดหุ้นตัวเองทั้งนั้น และเกือบทุกคนจะเลิกเทรดหุ้นตัวเองไปแล้ว เพราะกลัว เนื่องจากเคยเจ็บมาก่อน ถ้ามีเทรดก็จำนวนน้อยๆ เล่นๆเอามัน ไม่กล้าลงเยอะ

ผมออกมาจากตรงนั้น แล้วก็เข้าใจนะครับว่าเขาก็ทำตามหน้าที่เพื่อปากท้องของตัวเอง ผมก็เลยไม่ได้โทษอะไรเขา แต่เราก็ยึดหลักของเราก็บอกให้เขาเข้าใจ

จริงๆแล้วชีวิตมาร์ไม่ใช่มนุษย์ทองคำเหมือนยุคฟองสบู่แล้วนะครับ ผมว่าน่าเห็นใจมากกว่า
TPH

โพสต์ที่ 27

ผมกับมาร์ได้คุยกันแค่ 3 ครั้งในรอบเกือบจะ 4 ปี คือครั้งแรกตอนเปิดพอร์ทและต้องโอนเงินเข้าบัญชีเพราะว่ายังตัด ats ไม่ได้ ครั้งที่สองโทรมาบอกว่า ats ใช้ได้แล้ว และครั้งที่สามก็ตอนส่งเอกสารตอบรับ tender offer หุ้นตัวนึง

มาร์ผมไม่เคยแนะนำหุ้นตัวไหนให้ผมเลยครับ แปลกดีไหม  :lol: ผมไม่แน่ใจว่ามาร์ผมคงรู้ว่าผมลงทุนแบบไหนหรือเปล่า เพราะแต่ละตัวแทบไม่เคยได้ยินเลยมั้ง มาร์ผมแค่คอยส่งรายงานการซื้อขายกับสรุปพอร์ทในแต่ละเดือนนั่นคือสิ่งเดียวที่พอจะทำได้

สงสัยพอร์ทผมคงจะเล็กมั้งครับเลยขาดความอบอุ่น  :lol:
PRO_BABY

โพสต์ที่ 28

[quote="TPH"]ผมกับมาร์ได้คุยกันแค่ 3 ครั้งในรอบเกือบจะ 4 ปี คือครั้งแรกตอนเปิดพอร์ทและต้องโอนเงินเข้าบัญชีเพราะว่ายังตัด ats ไม่ได้ ครั้งที่สองโทรมาบอกว่า ats ใช้ได้แล้ว และครั้งที่สามก็ตอนส่งเอกสารตอบรับ tender offer หุ้นตัวนึง

มาร์ผมไม่เคยแนะนำหุ้นตัวไหนให้ผมเลยครับ แปลกดีไหม
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
kurapica

โพสต์ที่ 29

ผมก็มีเพื่อนเป็นมาร์ เมื่อก่อนทำงานบริษัท รายได้หลักหมื่น
ดันออกมาเป็นมาร์เพราะมีคนชวน รายได้ต่อเืดือนเหลือไม่ถึงหมื่น
ต้องใช้จ่ายอย่างประหยัดมากจริงๆ อยู่ใน กทม. ด้วย คุยกันแล้วมันบอกว่ารู้สึกไม่ดีมากๆ
ที่ทำให้ลูกค้าติดหุ้นกันเยอะ (คุยกันตอนหลังซับไพร์มไม่กี่เดือน)
แล้วก็บ่นๆเรื่องในห้องค้าให้ฟัง ว่าชอบมีพวกอาซิ้ม อาแปะ ที่ไม่ใช่ลูกค้า แต่ดันเข้าไปใช้เครื่องเขาเฉยเลย
แถมชงกาแฟกินหน้าตาเฉย ทำให้เครื่องไม่พอให้ลูกค้าเขาใช้ พอเข้าไปเตือนก็โดนบ่น
แล้วก็ยังมาอีกเป็นประจำ
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
wasan_yu

โพสต์ที่ 30

ได้อ่านข้อความของคุณSkyforeverแล้วน่าเห็นใจเขาครับ  เหมือนเพื่อนผมทำงานแบงค์ต้องหายอดเงินฝาก  หายอดประกันครับ
เด็กสระบุรี
โพสต์โพสต์