ห้นที่พบเจอในชีวิตประจำวัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากเปิดกระทู้ หุ้นที่เจอมาในชีวิตประจำวัน เช่นไปเจอสินค้าหรือบริการ ที่เห็นว่าขายดีเป็นที่สนใจโดย บังเอิญ นำมาแชร์กัน บางที่อาจเป็นประโยชน์กับคนอื่น ที่ไม่มีโอกาศอย่างคุณ อาจเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่การต่อยอดทำให้มันยิ่งใหญ่ได้
 ของผมครับ
ผมอยู่สมุยผมขับรถทำงานช่วง 4-5เดือนที่ผ่านมาผมขับสวน ขับเจอ ขับแซง
รถ ฟาร์มเฮาว์  กับ 3 bb  บ่อยมาก  อาจจะเอนเอียงนิดหน่อย ผมมีหุ้นอยู่ 1 ตัว และ ตอนนี้ทั้ง 2 ตัวก็ราคาขึ้นไปพอสมควร ตัวที่เจอตัวอื่น ไม่โพส คิดไม่ออกเพราะราคาไม่ขึ้น
    :welcome:
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
ภาพประจำตัวสมาชิก
jek ae

โพสต์ที่ 2

อยู่ที่สมุยเหมือนน้อง ONO111 ครับ  

ใครถือหุ้น cpall มาเที่ยวสมุยคงชื่นใจน่าดู ทั้งเกาะตอนนี้น่าจะมีเซเว่นมากกว่า 40 แห่ง แถมแห่งนึงที่อยู่ใจกลางหาดเฉวงเคยทำยอดขายติดอันดับ1ของประเทศด้วย

makro สมุยผมก็เข้าไปจับจ่ายอยู่ทุกอาทิตย์ ผู้ประกอบการร้านอาหารตั้งแต่แผงลอยยันโรงแรม 5ดาว ต่างก็เป็นลูกค้าที่เหนียวแน่น

bigc ในสมุยนี่ผมมองถึงขั้น fail เงียบเหงาทั้งวัน

กลุ่มโรงแรมและอาหารในเครือ mint ยังซบเซาอยู่พอสมควร

itd มีไซท์งานในสมุยไม่ขาดมือ ในระยะ 2-3ปีที่ผ่านมา

major ในสมุยก็เป็นอีกกิจการนึงที่ไม่ work โรงหนังค่อนข้างเหงาในวันธรรมดาที่ไม่ใช่วันหยุด

bgh ในสมุยน่าจะเป็นสาขาที่ทำผลงานได้ดี จาก case traffic accident โดยเฉพาะชาวต่างชาติซึ่ง health insurance ของเขาพรีเมี่ยมกว่าของบ้านเราหลายขุม  (แถมค่าห้องยังเริ่มที่ 6000/คืนด้วย)
Lu Xun

โพสต์ที่ 3

SGP ครับ รู้สึกว่า 8-10 เดือนที่ผ่านมานี่มีปั้ม LPG ตาม กทม. ขึ้นมาเยอะมาก

3BB ครับไปที่ไหนก็เห็นโดยเฉพาะนอกเขต กทม. เข้าบ้านไหนก็ 3BB ทั้งนั้น

HMPRO เริ่มหาที่จอดรถลำบากแล้วครับ คนเริ่มไปเดินเที่ยว ทานข้าว แทนที่จะไปซื้อของอย่างเดียว

CPF โรงงานติดป้ายรับสมัครพนักงาน ไม่จำกัด!!

CPALL - -"
รูปภาพ
Warantact

โพสต์ที่ 4

PM ปลาทาโร่ ส่วนแบ่งการตลาดอันดับ 1
TIPCO ทิปโก้ น้ำผลไม้
sialic

โพสต์ที่ 5

..วันก่อนเข้าเซเว่น สาขา บ้านดอกไม้ อ.สุวรรณภูมิ รอจ่ายเงินสามสิบนาที ..โอ้วว แถวยาวมาก  :lol:
new user
toh_noy

:>

โพสต์ที่ 6

Oishi มีชาเขียวกล่องละ 10 ออกมาหลายรสชาิด
เห็นน้องที่ทำงานซื้อมากินทุกวัน :>
Best Wishes
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 7

สำหรับผม นอกจาก 3BB ที่เคยโพสต์ไว้ว่าเจอเคาน์เตอร์เยอะมากที่ กระทู้ jas ตอนช่วง 0.45-0.48 บาท ว่าเจอเยอะมากจน รู้สึกว่า มันเยอะขึ้นจริงๆ แล้ว

ตอนนี้ ผมก็ยังไม่เห็นอะไรเป็นพิเศษ สำหรับผมนะ

อ้อ แต่แถวบ้านมี 7 มาเปิด อีกสาขาละ
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

- ไปไหนมาไหน  เจอแต่เซเว่น  เวลาจ่ายเงินต้องต่อแถวอยู่เสมอๆ  ข้างหลังเราก็มีคนยืนต่อ  พนักงานรับเงินแทบตลอดเวลา

- ช่วงนี้เห็นหน้าน้องนิวเคลียร์ ตามข้างทางอย่างบ่อยครับ

- รถใหม่ป้ายแดงเพียบ  โดยเฉพาะ Nissan March
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 9

คิดแล้วหลายตัวเลย ทั้ง CPF OISHI PB PM TF TVO BIGC CPALL AIS DTAC TRUE ...เกียจคร้านจะพิมพ์แหละ  :lol:
SunShine@Night

โพสต์ที่ 10

CENTEL - เพิ่งไปกิน ริว ชาบู ชาบู มาเมื่อตอนเย็นครับ คนน้อยลง แต่ก็คนกิน 70% ของโต๊ะ อยู่ดี :)

OISHI - กิน ริวไปมองไปฝั่ง Digital Gateway คนยังแน่นร้าน โออิชิ ชาบู ชาบู เหมือนเคย :)

BTS - ที่พารากอนมีจัดงานเกี่ยวกับญี่ปุ่น วัยรุ่นหนุ่มๆ สาวๆ เต็มเลยครับ น่าจะเดินทางมาด้วย BTS :)

MINT - Swensen เมื่อวาน คนเริ่มน้อยๆ ลงไม่แน่นร้านเมื่อเคย :?
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
tanlak

โพสต์ที่ 11

Oishi ค่ะ ออกน้ำชาเขียวแบบไม่หวานMatcha ฟรุกโตส1% ขายตาม7-11 ละก็ร้านเครือoishiค่ะ(ขวดสวยเด่นดูดี)

น้ำแร่1ขวด(ปกติน้ำแร่ไทย10บาทก็ถือว่าแพงละอ่ะค่ะ) กะชาเขียว
(ซองเล้กๆ)1ซอง ขายได้30บาท
ถ้าเกิดขายดีขึ้นมานี้  กำไรจะขนาดไหน......

แต่ตอนนี้กินเกือบทุกวันเลยค่ะ(สงสัยติดคาเฟอีนในชา) เพราะปกติแล้ว พวกน้ำที่ออกรสหวานกับรสซ่า รวมถึงกาแฟจะไม่ได้เงินเราค่ะ รวมถึงเครืออาหารoishi ไม่ค่อยได้เงินเราเหมือนกันค่ะ ^ ^ แต่ปลื้มคุณตัน นะคะ (ถึงตอนนี้จะไม่เกี่ยวกะoishiแล้วก็ตาม)
chotipat

โพสต์ที่ 12

BECL BTS ผ่านทุกวัน
GLOW RATCH TTW ใช้ไฟใช้น้ำทุกวัน  :P
boong24

โพสต์ที่ 13

MINT ครับ อยู่แถวบ้านใช้บริการอยู่ประจำครับ
boong24

โพสต์ที่ 14

คุณ SunShine@Night เมื่อวานก็ไปเหรอครับ
ไม่ทราบว่าใช่คนที่นั่งอยู่ที่ starbucks หรือป่าวครับ
พอดีเห็นมีคนใช้ MBP เปิดอ่านกระทู้ของ ThaiVI อยู่อะครับ :?:
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 15

SunShine@Night เขียน:CENTEL - เพิ่งไปกิน ริว ชาบู ชาบู มาเมื่อตอนเย็นครับ คนน้อยลง แต่ก็คนกิน 70% ของโต๊ะ อยู่ดี :)

OISHI - กิน ริวไปมองไปฝั่ง Digital Gateway คนยังแน่นร้าน โออิชิ ชาบู ชาบู เหมือนเคย :)

BTS - ที่พารากอนมีจัดงานเกี่ยวกับญี่ปุ่น วัยรุ่นหนุ่มๆ สาวๆ เต็มเลยครับ น่าจะเดินทางมาด้วย BTS :)

MINT - Swensen เมื่อวาน คนเริ่มน้อยๆ ลงไม่แน่นร้านเมื่อเคย :?

น้าๆเค้า เรียกร้านนั้นกันว่า ชาบูจิ๊(ชิ) กั๊บ :D
เด็กชายแทน

โพสต์ที่ 16

โรงงานทำอะไหล่รถยนต์แถวบ้าน ทำทุกวันรถบรรทุกรอขนจอดจนเต็มถนน
arica

โพสต์ที่ 17

ผมเพิ่งไปจอง New Altis ครับ :D

โพสต์ที่ 18

croyoty เขียน:
SunShine@Night เขียน:CENTEL - เพิ่งไปกิน ริว ชาบู ชาบู มาเมื่อตอนเย็นครับ คนน้อยลง แต่ก็คนกิน 70% ของโต๊ะ อยู่ดี :)

น้าๆเค้า เรียกร้านนั้นกันว่า ชาบูจิ๊(ชิ) กั๊บ :D
555 พิมพ์ผิด เรียกน้าเลยเหรอ  :oops:  :oops:  :oops:

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)

โพสต์ที่ 19

boong24 เขียน:คุณ SunShine@Night เมื่อวานก็ไปเหรอครับ
ไม่ทราบว่าใช่คนที่นั่งอยู่ที่ starbucks หรือป่าวครับ
พอดีเห็นมีคนใช้ MBP เปิดอ่านกระทู้ของ ThaiVI อยู่อะครับ :?:
คงไม่ใช่ครับ ผม loso กิน starbuck ไม่เป็น กินเป็นแต่กาแฟโบราณ :)

แล้วคุณ boong24 ไปทำไรแถวนั้นครับ :)

Suysak

โพสต์ที่ 20

อ่าของผม

ซื้อ FHM มาปลุกใจ
เชียร์ กิเลนผยอง เมืองทอง UNITED (ว่าอย่าไปต่อยกะใครเลยเจ้าประคู๋น)
ซื้อ กระเบื้อง UMI มาปูระเบียง
สั่ง หัววัวคันไถมาใส่สวนยาง

ประมานนี้  :D    :nm:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
0N0111

โพสต์ที่ 21

ผมไปฝากเงินธนาคารทุกวันวันหลายรอบ (เงินบริษัท) เลือกสิกร บริการดี เร็วด้วย  bbl ด้อยเรื่องบริการไปนิด
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 22

Peper launch ของ centel เป็นร้านอาหารที่มีการตกแต่งที่สวยสะดุดตามาก เห็นแล้วน้ำลายไหลเลยทีเดียว ตั้งใจว่าต้องไปลองกินให้ได้ครับ
อย่ายอมแพ้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

หุ้นที่สัมผัสกับชีวิตประจำวันผมหรือ

"มาม่า" ของโปรดใช้บริการบ่อยมั๊กๆ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
airmanza123

โพสต์ที่ 24

หาหุ้นแบบนี้เหมือนของปีเตอร์ลินซ์เลยนะครับผมว่าดีนะเป็นการประเมิณทางคุณภาพได้อีกทางหนึ่งด้วยนะครับ ส่วนผมเห็นว่า 7-11 ขายดีมากเลยครับ โดยเฉพาะในมหาลัย เที่ยงคืน ตี1-2 ก็ยังมีคนเลยครับ อิอิ
mrgoodtime

โพสต์ที่ 25

แล้วหุ้นแบตเตอรี่รถยนต์หละครับ ชีวิตประจำวันมั๊ย ช่วงนี้อุตฯ รถยนต์กำลังโตด้วย
ความสำเร็จคือการลงมือทำ
ความฝันคือการนั่งเฉยๆ
boong24

โพสต์ที่ 26

boong24 wrote:
คุณ SunShine@Night เมื่อวานก็ไปเหรอครับ
พอดีเห็นมีคนใช้ MBP เปิดอ่านกระทู้ของ ThaiVI อยู่อะครับ

คงไม่ใช่ครับ ผม loso กิน starbuck ไม่เป็น กินเป็นแต่กาแฟโบราณ  

แล้วคุณ boong24 ไปทำไรแถวนั้นครับ
พอดีไปทานข้าวแถวนั้นครับ
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

รถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ของ RCL เจอวิ่งแถวๆรามอินทราตอนกลางคืนเมื่อวานประมาณ 10 คันรวด  :lol:
podrbu

โพสต์ที่ 28

เพิ่งปิดบัญชี bbl ไปเพราะพนักงานน้อย บริการห่วย ช้า
เพิ่งปิดบัญชี kbank ไปเพราะลูกค้าเยอะมาก เลยทำให้ช้า รอไม่ไหว

ย้ายมาเปิด TMB เพราะคนน้อย ฟรีค่าธรรมเนียม 20 ครั้งต่อเดือน ลูกค้าน้อย เลยทำให้รวดเร็วทันใจ :lol:
jinyong

โพสต์ที่ 29

พอดีชอบเล่นพวกอุปกรณ์คอมพ์

สินค้าที่ประกันของ synex จะมีพรีเมี่ยม กว่าของเจ้าอื่น ซื้อขายได้ราคาดีกว่า
(เชียร์หุ้นตัวเองหน่อย  :lol: )

คอมพิวเตอร์ แบบ notebook เมื่อเทียบกับ desktop สัดส่วนสูงขึ้นมาก เมื่อก่อนใน pantip จะมีร้านเกี่ยวกับ notebook อยู่แค่ 2-3 ร้าน  ...  แต่เดี๋ยวนี้มีวางขายกันเพียบ   (แต่ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับหุ้นตัวไหนบ้าง อิ อิ)
เด็กฝึกงาน...
โอบาน่า

โพสต์ที่ 30

กลับบ้านวิ่งมอเตอร์เวทุกอาทิตย์ เจอรถขนส่งรถยนต์ประจำ
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
โพสต์โพสต์