+++ช่วยรักษาเวปไซต์คุณภาพให้ยั่งยืนหน่อยครับ+++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

+++ช่วยรักษาเวปไซต์คุณภาพให้ยั่งยืนหน่อยครับ+++

โพสต์ที่ 1

ผมกลับมานั่งพัก ทบทวนถึงประโยชน์ที่ผมได้
จากการเข้ามาเป็นสมาชิก และโพสต์แลกเปลี่ยนข้อมูลและความคิดเห็น
ตลอดระยะเวลาที่เข้ามาตั้งแต่ ตุลาคม ปี 2007 เกือบๆ 3 ปีแล้ว

ประโยชน์ที่ผมได้รับจากเวปนี้มันมากเหลือเกิน
เป็นแหล่งความรู้ที่ผมไม่เคยได้รู้จากที่อื่นมาก่อน
แหล่งแห่งการค้นหาคำตอบ จากคำถามในหัวตัวเอง
แหล่งรวบรวมคำถามที่มีคนอื่นมาถามในสิ่งที่เราควรรู้
แหล่งรวบรวมข้อมูลมาจัดเป็นห้องเป็นชั้นหมวดหมู่ง่ายต่อการค้นหา
แหล่งรวบรวมข่าว ทั้งดี ทั้งร้าย ที่อาจมีผลกระทบต่อการลงทุนของเรา
แหล่งแรกเปลียนความคิดเห็น เหตุผล และการวิเคราะห์ทั้งเชิงคุณภาพ และ ปริมาณ
เป็นที่เข้ามาแชร์และร่วมแสดงความรู้สึกทั้ง ดีใจ เสียใจ
เป็นแหล่งที่มีหลักการ หรือแนวคิดที่ถูกต้องถูกทาง
เป็นแหล่งรวบรวมบุคคลที่ประสบผลสำเร็จ น่าเอาเป็นตัวอย่างในการลงทุน
เป็นรวบรวมเพื่อนต่างอาชีพ ต่างวัยต่างเพศ สร้างความสัมพันธ์อันดีต่อกัน
และอีกมากมายที่ผมยังนึกไม่ออก.....

จากประโยชน์ตั้งกล่าว
มันทำให้ผมได้ พัฒนาทั้งความรู้ และอารมณ์
ส่งผลดีต่อทักษะการตัดสินใจ ในการเลือกซื้อ และขายหุ้นอย่างมีเหตุ ผล
และบนหลักการที่ถูกต้อง
พัฒนาความคิดและวิสัยทรรศน์ นำไปสู่การประเมินทิศทางธุรกิจ
หรือ กิจการในอนาคตได้ดีขึ้นหรือใกล้เคียงมากขึ้น
เวปนี้สอนผมลงทุน และสอนผมใช้ชีวิตอย่างนักลงทุน

ส่วนทางรูปธรรม จากการได้เข้ามาเป็นสามชิกและเรียนรู้จากงเวปแห่งนี้
ผมสามารถมันทำให้มูลค่าพอร์ตของผมโตได้อย่างมากเหนือความคาด
ในช่วงเวลา แค่ไม่ถึง 3 ปี ผมคุยกับเพื่อนสนิทผมหลายคนในเวปนี้ เขารู้ผมดี
ผมดีใจ และ ภูมใจ ถึงแม้ มันจะยังวัดอะไรไม่ได้เพราะเวลามันยังสั้นไป
แต่ก็นึกย้อนไป 3 ปีที่แล้วไม่เคยคิดว่าจะมีวันนี้

ผมจึงชื่นชม เทิดทูน และหวงแหน เวปแห่งนี้

แต่...............

ในช่วงเวลาผ่านไประยะหนึง ผมได้เห็นความวุ่นวาย ยุ่งเหยิง หลากหลาย
เลือกมองแต่มุมที่ตัวเองอยากมอง และมักจะแอนดี้ต่างมุมมอง
แสดงอารมณ์ ความรู้สึก ความคิดเห็น และโดยการใช้คำพูดที่รุนแรง
ใช้คำพูดที่ไม่เคารพซึ่ง กันและกัน ไม่สร้างสรรค์
บางคนก็โพสต์เอามัน โพสต์โดยไม่ไตร่ตรอง
ไม่นึกถึงใจเขาใจเรา ประชดประชัน กระแทรกแดกดัน เสียดสีกัน
อย่างยุ่งเหยิง ในหลายๆห้อง ทั้งมีข้อมูลบ้างไม่มีข้อมูลบ้าง ทั้งที่น่าเชื่อถือบ้าง
ไม่น่าเชื่อถือบ้าง
ผมเห็นความวุ่นวายดังกล่าวจึงคิดอย่างออกห่างๆ  ปล่อยให้มันเป็นไปตามเรื่อง
ทำไมเราต้องเอาตัวเราเอาใจเรา ไปมั่วสุมกับสิ่งเหล่านั้นให้เราไม่สบายใจทำไม

มานั่งนึก.............
เอ....เราได้ประโยชน์จากเวปนี้มหาศาล ไม่ใช่หรือ
เราได้ความรู้ได้โอกาส ได้หลายสิ่งหลายๆอย่างจากที่ฟรีไม่ใช่หรือ
แล้วเรายังไม่ได้ให้อะไรกลับคืนเวปไม่ใช่หรือ
เราจะกลายเป็นคนเห็นแก่ได้ มาตักตวงเอาประโยชน์และความรู้อย่างเดียวหรือ
เราจะไม่ใส่ใจ หรือ ไม่ขอมีส่วนร่วมในการรักษาเวปไซต์คุณภาพแห่งนี้
ให้คงอยู่ต่อไป เพื่อให้ประโยชน์ต่อนักลงทุนรุ่นหลังหรือ

คิดแล้ว...............

ช่วยกันนะครับช่วยกัน
ไม่ทำสิ่งที่ผมได้กล่าวมา ก็เป็นการช่วยให้เวปนี้น่าอยู่
และเป็นแหล่งรวมคุณประโยชน์มากมาย

ผมยินดีที่จะให้ความร่วมมือและสนับสนุนอย่างเต็มที่
ที่จะรักษา เวปไซต์คุณภาพแห่งนี้
ให้อยู่คู่นักลงทุนหุ้นคุณค่า อย่างยั่งยืนครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับ กำลังใจจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ จากห้อง JAS ทุกท่าน ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
gozzip
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอร่วมด้วยช่วยกันอีกคนครับ ^^  :D
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 3

ขอเป็นอีกแนวร่วมเล็ก ๆ อีกแรงครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ ถ้าคนดีๆออกไปหมด แล้วเว็ปนี้จะเป็นยังไงอ่ะครับ เราต้องช่วยกันครับอย่าให้ความรู้สึกไม่ดีเล็กน้อยทำให้เราเสียโอกาสในการคืนให้สังคมที่เราช่วยกันสร้างขึ้นมาครับ :)
It's earnings that count
coffee.tum

โพสต์ที่ 5

ถึงจะพึงเป็นสมาชิก....

แต่รักเวปนี้มาก จริงๆ...

สู้ๆ
manhaha

โพสต์ที่ 6

ผมสมัครสมาชิก ThaiVI ตั้งแต่ปี 2006
เริ่มต้นผมนั่งไล่อ่านกระทู้เก่าๆ เห็นพี่ๆ post โต้ตอบกันแบบมีคุณภาพมากๆ
แต่ตอนนี้ หลายๆท่านก็เริ่มห่างหายไปจาก ThaiVI หรืออาจจะเฝ้าดูอยู่ห่างๆ
ไม่ค่อย ออกความคิดเห็นกันเหมือนอย่างเมื่อก่อน :cry:
ยังไงก็ยังอยากให้พี่ๆน้องๆ ช่วยกันประคับประคองสังคมดีๆแห่งนี้
ให้มีคุณภาพเหมือนแต่ก่อนนะครับ

ปล.หลังจากแอบอ่านมาหลายปี ผมก็จะพยายามแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ เพื่อตอบแทนที่ผมได้ความรู้ และแนวคิด หลายๆอย่างจากสังคมแห่งนี้ครับ
:)
akekarat

โพสต์ที่ 7

คนมากขึ้นก็เรื่องมากขึ้นเป็นเรื่องปกติครับ
ใน TVI ถึงแม้จะเป็น Value Investment แต่ก็เป็นสังคมเปิด ใครเป็นสมาชิกก็ได้
ยิ่งเวลาตลาดภาวะขาขึ้น การที่จะเป็นแบบนี้ก็คงไม่ใช่เรื่องเกินความคาดหมายหรอกครับ

ไว้รอตลาดหมีนาน ๆ หรือนิ่ง ๆ อะไร ๆ ก็คงกลับสภาพเดิมเอง
ไอ้สิ่งที่เห็นว่ามันผิดปกติ ก็คงจะค่อย ๆ หายไปแล้วเป็นปกติเหมือนเดิม
เหมือนหุ้นที่ปรับฐานเข้าหาราคาพื้นฐานก็คงต้องใช้เวลา
หรือ jas ที่โดนเจ้าทุบเพื่อสลัดแมงเม่านั่นแหละครับ  :wink:
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ผมเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกคนครับ และจะพยายามเป็นสมาชิกที่ดีด้วย
ผมแอบเข้ามาอ่าน TVI ก็นานแล้ว แรกๆไม่กล้าโพสเพราะรู้ตัวว่าความรู้น้อย
แต่หลังๆมาก็เห็นมีคนใหม่ๆมาป่วนมากขึ้นเรื่อยๆ
บางคนไม่เชื่อในพื้นฐานของหุ้นเลย เชื่อว่าหุ้นทุกตัวล้วนขึ้นลงโดยเจ้า
ก็ไม่รู้จะเข้ามาป่วนในเว็บหุ้นพื้นฐานทำไม   :cry:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Possible

โพสต์ที่ 9

ขอสนับสนุนด้วย 1 เสียงครับ

ผมไม่อยากให้มีการโพสเกี่ยวกับ ราคา และ เจ้า กันครับ

เรื่องแบบนี้มีที่ให้โพส เยอะแยะครับ แต่ เวบ ลักษณะเรามีน้อยครับ

ผมก็ได้อะไรจากเวบนี้มากมาย แถมได้ฟรีอีกต่างหาก

ลองนึกย้อนไปกันสิครับว่า ...

ณ วันที่ เวบเราปิดห้องร้อยหุ้น  เรารู้สึกกันอย่างไร

นี่ขนาดไม่ถึงวัน แล้วถ้าตลอดไปหละครับ !!!

ขอบคุณครับ
Reborn
picklife

โพสต์ที่ 10

สนับสนุนเช่นกันครับ ผมว่ามีช่องคะแนนโหวดเหมือนในเวปกูรูก็ดีนะครับ คนที่มาอ่านจะได้กรองได้ว่าการโพสไหนดีและการโพสไหนเกรี๋ยนๆ

แอดมินก็จะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 11

คนมากขึ้นก็เรื่องมากขึ้นเป็นเรื่องปกติครับ
ใน TVI ถึงแม้จะเป็น Value Investment แต่ก็เป็นสังคมเปิด ใครเป็นสมาชิกก็ได้
ยิ่งเวลาตลาดภาวะขาขึ้น การที่จะเป็นแบบนี้ก็คงไม่ใช่เรื่องเกินความคาดหมายหรอกครับ

ไว้รอตลาดหมีนาน ๆ หรือนิ่ง ๆ อะไร ๆ ก็คงกลับสภาพเดิมเอง
ไอ้สิ่งที่เห็นว่ามันผิดปกติ ก็คงจะค่อย ๆ หายไปแล้วเป็นปกติเหมือนเดิม
เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ตลาดหมีมา TVI ก็เงียบครับ ตลาดกระทิง TVI ก็คึกคัก

เห็นมาหลายรอบ  เป็นวัฏจักร ไม่สิ้นสุด แล....  :wink:
jek ae

โพสต์ที่ 12

สนับสนุน และขอชื่นชมคุณโดมครับ สำหรับข้อคิด
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

ขออัญเชิญพระราชดำรัส ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ของพวกเราชาวไทยครับ
ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่ อยู่ที่การส่งเสริมคนดีให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อ ความเดือดร้อนวุ่นวาย

ขอให้พี่น้องชาวเวป thai vi ของเรา ช่วยๆกัน จรรโลง สังคมเวปของเราครับ
Tungkung

โพสต์ที่ 14

เป็นกำลังใจและขอบคุณกับ ทุกท่านที่ช่วยกัน share ความรู้นะครับ  ผมชอบบรรยากาศแบบนี้มากครับ  อยากให้ web แห่งนี้รักษาคุณภาพแบบนี้ตลอดไป  ซึ่งก็คงต้องอาศัยความร่วมมือของสมาชิกทุกท่านนะครับ....
simpleBE

โพสต์ที่ 15

น้องใหม่ ความรู้น้อย  แต่จะขอช่วยอีกแรงครับ
:oops:
harn

โพสต์ที่ 16

อย่ากังวลครับ มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ในตลาดหุ้น วีไอพันธ์แท้ต้องเข้าใจ

ช่วงนี้เป็นต้นยุคที่สี่ของปีเตอร์ ลินช์ ที่มีการเก็งกำไรกันอย่างสนุกสนาน มองไปมีแต่คนได้กำไร หมอฟันยังเข้ามาแนะนำหุ้นให้ผจก.กองทุน เวปนี้ก้อหนีไม่พ้นธรรมชาติของตลาดช่วงนี้

ข้อมูลมาก ขยะก้อมากตาม ใช้เวลาเลือกข้อมุล และกรองด้วยตนเองตามปกคิ อย่าเบื่อครับ
Dekfaifah

โพสต์ที่ 17

เข้ามาขอบคุณพี่โดม ที่ช่วยตั้งกระทู้ดีๆเตือนสตินะครับ
สังคมใน TVI ก็โตขึ้นตามอายุเว็บ จำนวนสมาชิกก็มีมากขึ้น
เป็นธรรมดาครับ ที่จะต้องมีความคิดเห็นที่แตกต่าง แต่ไม่อยากให้แตกแยก
ในเว็บนี้มีข้อมูลดีๆด้านการลงทุนเยอะมาก ผมใช้เวลาเรียนรู้นาน
ก็ยังไม่เข้าใจหมด ได้พี่ๆหลายๆท่านช่วยชี้แนะมาก็ขอขอบคุณมากๆครับ

ขอให้ TVI อยู่กันไปตลอดครับ มีความสุข ไม่แตกแยกทางความคิด
vi_tal signs

โพสต์ที่ 18

ผมได้ความรู้ ได้มิตรภาพก็จากที่นี่หละครับ ^^
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
คนควน

โพสต์ที่ 19

ขอสนับสนุนอีก 1 เสียงครับ เพราะรู้สึกเหมือนกันจริงๆ ไม่อยากให้สังคมดีๆที่ให้ทั้งความรู้และความเข้าใจสูญหายไปอีกครับ
ajk

โพสต์ที่ 20

vithai

โพสต์ที่ 21

ขอสนับสนุนครับ
......
มีสติ......ได้สตังค์
หากพลาดพลั้ง......สตังค์จะไม่มี
:D  :idea:
foobar

โพสต์ที่ 22

+1 ครับ
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ได้เพื่อนดีดี จากเว็ปนี้หลายคนเลยครับ ช่วงนี้รู้สึกมันป่วนๆ T_T
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
Todo

โพสต์ที่ 24

[quote="ซุนเซ็ก"]ผมเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกคนครับ และจะพยายามเป็นสมาชิกที่ดีด้วย
ผมแอบเข้ามาอ่าน TVI ก็นานแล้ว แรกๆไม่กล้าโพสเพราะรู้ตัวว่าความรู้น้อย
แต่หลังๆมาก็เห็นมีคนใหม่ๆมาป่วนมากขึ้นเรื่อยๆ
บางคนไม่เชื่อในพื้นฐานของหุ้นเลย เชื่อว่าหุ้นทุกตัวล้วนขึ้นลงโดยเจ้า
ก็ไม่รู้จะเข้ามาป่วนในเว็บหุ้นพื้นฐานทำไม
HALF FULL

โพสต์ที่ 25

เห็นด้วยกับคุณ Paul VI ครับ และขอเป็นกำลังใจให้คนดีทุกๆคน อย่าท้อ อย่าหมดหวังนะครับ
booklover

โพสต์ที่ 26

ลงชื่อสนับสนุนคุณโดมครับ

ได้อะไรจาก TVI มากจริงๆ  อยากให้อยู่อีกเป็นร้อยๆปี เป็นแหล่งความรู้

ที่ดีให้คนไทยไปนานๆ :D
MYBIZ

โพสต์ที่ 27

I AM SUPPORT THAIVI AND THAILAND.
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
booklover

โพสต์ที่ 28

" นั่นคือสิ่งมีค่าที่พวกเธอได้เรียนรู้ในวันนี้ คือ ไม่ว่าเธอจะทำอะไรกับธนบัตรใบนี้ มันก็ยังคงมีราคา 1,000 บาท "

" ชีวิตคนเราก็เช่นเดียวกัน บางครั้งเราอาจถูกทอดทิ้ง ถูกใครต่อใครซ้ำเติม เหยียบย่ำ ถูกขยำขยี้ยับเยิน เพราะความผิดพลาดในการก้าวเดินของชีวิต จนทำให้เธอเกิดความรู้สึกว่า ตนเองไร้ค่า แต่ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เธอก็ยังมีคุณค่าของความเป็นคน ไม่ว่าเธอจะสะอาดเอี่ยม หรือยับยู่ยี่เปรอะเปื้อนไปด้วยโคลนตมสกปรก เธอก็ยังเป็นคนคนเดิมที่มีคุณค่าอย่างยิ่ง "

โดยเฉพาะสำหรับคนที่รักเธอ

สำหรับหลายๆคนที่อาจรู้สึกแย่ที่โดนตัวป่วนนะครับ :D
McDonald

โพสต์ที่ 29

Posted: Mon Jul 12, 2010 10:21 am    Post subject: ปิดห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" เป็นการชั่วคราว    

--------------------------------------------------------------------------------

เนื่องจากทางเว็บได้รับการร้องเรียนเรื่องกระทู้ต่างๆ ในห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" และ "คลังกระทู้คุณค่า" เป็นจำนวนมาก จึงจำเป็นจะต้องปิดห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" และ "คลังกระทู้คุณค่า" เป็นการชั่วคราว กรุณาติดตามความคืบหน้าได้ที่กระทู้นี้ครับ

thaivi.com
เรื่องแบบนี้จะไม่เกิดขึ้นอีกถ้าทุกคน มีจิตสำนึกที่ดี

ผมชอบเวปนี้ เพราะเป็นเวปที่ให้ความรู้กับนักลงทุน โดยไม่มีการเก็บค่าสมาชิก เป็นกำลังใจให้ผู้ก่อตั้ง ผู้ดูแล และทุกคนที่ชอบเวปนี้ ร่วมกันสร้างสรรค์สังคมแห่งนี้ให้ยั่งยืนตามเจตนารมณ์ต่อไป
MJ_family

โพสต์ที่ 30

อยากให้เป็น web นี้เป็นสังคมแห่งความรู้ และความคิดไปนานๆ ทุกๆคนที่ได้อ่าน คิดวิเคราะห์ เพื่อเป็นแนวทางแห่งการลงทุนที่ถูกต้องและยั่งยืนตลอดไป

เห็นด้วยอย่างยิ่งที่เราจะร่วมกันพิจารณา และใช้สติตรึกตรองก่อน post ทุกครั้งครับ
โพสต์โพสต์