+++ช่วยรักษาเวปไซต์คุณภาพให้ยั่งยืนหน่อยครับ+++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

+++ช่วยรักษาเวปไซต์คุณภาพให้ยั่งยืนหน่อยครับ+++

โพสต์ที่ 61

[quote="Khun-Egg*"]ไม่ได้คิดจะเข้ามาป่วนหรอกนะครับ... แต่หุ้นเกือบทุกตัวมีเจ้าจริงๆ โดยเฉพาะหุ้นที่ขึ้นเร็วๆ และขึ้นแบบผิดปกติ
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 62

EvolutionX เขียน:ออก กฏ ให้คะแนน + หรือ - ดีไหมครับ

คนไหนที่ โดน ลบ มากๆ ก้ ban เลย
คิดเหมือนผมเลยครับ เคยตั้งกระทู้ทำ poll ไปแล้ว พี่ๆหลายๆคนไม่เห็นด้วยกับวิธีนี้ใน Thaivi ครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
densin

โพสต์ที่ 63

ขั้นต้น ควรจะหาหนทาง ให้คนใหม่ๆ เรียนรู้แนวทางที่ถูกต้อง
ไม่ว่าวิธีการเลือกหุ้น การวิเคราห์กิจการ การประเมินมูลค่า
อาจจะรวมกระทู้ควรอ่านเบื้องต้น รวมทั้งจัดสัมนา ที่ไม่ใช่สัมนาหาหุ้น
จะพัฒนาคนในเวปได้อย่างมาก

ไม่ใช่รอให้คนใหม่ๆเข้ามาทำผิดๆถูกๆ  แล้วไปลบหรือแบนสมาชิก มันเป็นปลายเหตุ
modควรจะออกนโยบายของเวป กิจกรรมที่ต่อเนื่อง และ กฏเกณท์ให้ชัดเจน ว่านี้
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
hevendall

โพสต์ที่ 64

เห็นด้วยครับ เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้กับพี่ๆทุกคน
นกมีป๋ายไม้ยังตายถูกก๋ง
ปุ๋มใสยงๆเป็นของคนตุ้ย
genedemonvi

โพสต์ที่ 65

เป็นธรรมดาครับ เมื่อคนเยอะ เรื่องก็เยอะเป็นเงาตามตัว
คุณภาพเว็บไซต์นี้ จริงๆแล้วผมว่า มันไม่ได้ลดลงเลยครับ
เพียงแต่ มันเกิด ไดลูชั่น เอฟเฟกต์จาก ปริมาณของคนโพสต์มากกว่า

ของดีๆมีอยู่ ซึ่ง คนที่อยู่ในเว็บนี้มานาน มีหลักการลงทุนที่ชัดเจนไม่น่าห่วงเท่าไหร่

แต่สำคัญคือ คนรุ่นหลังๆ ที่เข้ามานี่สิครับ น่าห่วงอาจแยกแยะไม่ออกว่า อันไหน ดี อันไหน อันตราย

แต่เว็บนี้เยี่ยมอยู่แล้วครับ แค่ตามอ่าน บทความของ ดร. นิเวศน์ ในหน้าแรกก็คุ้มแล้ว ซึ่ง เราควรแนะนำสมาชิกรุ่นใหม่ๆ ว่า ควร อ่านบทความของ ดร. นิเวศน์ อย่างน้อย 300 บทความก่อน ค่อยเข้าบอร์ด น่าจะทำให้เกิดความเข้าใจได้ดีขึ้น หรืออาจจะแนะนำว่า อ่านตีแตกยังไม่ครบ 3 จบ อย่าคบ ไทยวีไอ

ผมว่า เว็บเราชัดอยู่แล้วครับจึงจัดให้เปิดมา เจอบทความของ ดร.ก่อน
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 66

จะทำอะไรก็รีบๆทำเถอะครับ
ไม่อย่างนั้นแล้วคนเก่งๆดีๆ จะค่อยๆหายไปจากเว็บ
ถึงเวลานั้นแล้วก็คง วงแตกครับ

ผมขอเสนอ(อีกครั้ง) ให้ทำบอร์ดปิดครับ หยุดรับสมัครสมาชิกใหม่สมาชิกใหม่ที่จะเข้ามา ต้องได้รับ invite จากสมาชิกเก่าเท่านั้น
ผมเห็นหลายเว็บที่ทำบอร์ดปิด คุณภาพบอร์ดดีและอบอุ่นอย่างเห็นได้ชัด
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
pansin

โพสต์ที่ 67

chootana เขียน:รู้สึกว่า ไทยวีไอ เป็นเหมือนบ้าน เอะอะอะไรก็มาหาความรู้ใน tvi ก่อน
อยากให้บ้านสะอาดน่ะครับ........
บ้านสะอาดก็น่าอยู่
ขอสนับสนุนด้วยคนครับ

ผมเองเป็น(แค่)ผู้รายใหม่ ความรู้น้อย แต่ก็ตั้งใจที่จะเรียนรู้จาก นักลงทุนรุ่นพีๆ ครับ  คงเป็นเรื่องน่าเสียใจไม่น้อย ที่บรรดารุ่นพี่ที่มีเจตนาที่ดี ค่อยๆ ทยอยหายไปทีละคนสองคน แบบนี้
freedomlife

โพสต์ที่ 68

เป็นเว็ปที่ดีมากครับ ได้ความรู้มากมาย
chaleekilo

โพสต์ที่ 69

ผมเชื่อว่า  สังคมย่อมต้องประกอบด้วยคนหลายแบบ  มีท้ังที่คิดแบบเราและคิดไม่เหมือนเรา  โดยส่วนตัวผมคิดว่าการโต้เถียงกันมันมีแต่จะทำให้ขยายเป็นเรื่องใหญ่ และผมอยากฝากคำถามว่า
          1.ทำไมเราต้องโต้ตอบ  เมื่อมีคนมาบอกว่าหุ้นมีเจ้า
          2.ทำไมเราต้องโต้ตอบ  เมื่อมีคนมาบอกว่าหุ้นเกินพื้นฐาน
          3.ทำไมเราต้องโต้ตอบ  เมื่อมีคนมาบอกว่าบริษัทหรือ ผบห ไม่มี ธรรมภิบาล
          4.ทำไมเราต้องชื่นชม  เมื่อมีคนมาบอกว่าหุ้นไม่มีเจ้า
          5.ทำไมเราต้องชื่นชม  เมื่อมีคนมาบอกว่าหุ้นตำ่กว่าพื้นฐาน
          6.ทำไมเราต้องชื่นชม  เมื่อมีคนมาบอกว่าบริษัทหรือ ผบห มีธรรมภิบาล
  การเปลี่ยนแปลงที่ง่ายและดีที่สุด  คือการเปลี่ยน   ตัวเอง ครับ :idea:  :idea:  :idea:
villa

โพสต์ที่ 70

GeneraX เขียน:
ทุกวันนี้คนที่เป็น VI จริงๆ คุยกันเรื่องพื้นฐานกำลังจะกลายเป็น minority ของเว็บขึ้นไปทุกทีแล้วครับ พี่ๆที่เก่งๆประสบการณ์สูงๆ ก็เริ่มไม่ค่อยโพสวิเคราะห์หุ้นกันแล้ว เพราะมีแต่เสมอตัวกับเจ็บตัว ทำให้Thaivi แห่งนี้กำลังจะค่อยๆแปรสภาพกลายเป็นเว็บบอร์ดหุ้นดาษๆทั่วๆไปอย่างช้าๆแล้วครับ
ตั้งแต่เริ่มศึกษาการลงทุนแนวนี้ก็อ่านเว็บบอร์ดนี้แทบทุกวันก็เห็นท่าจะจริงอย่างที่บอกครับ น่าเสียดาย ต้องรีบทำอะไรซักอย่างแล้ว
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 71

ได้ตามอ่านหลายกระทู้ในช่วง 2-3 วันนี้

เริ่มเข้าใจมากขึ้นแล้วว่า ทำไมคนเก่งๆ
เขาถึงไม่ค่อยโพสต์กันแล้ว

แล้วห้องกระทู้คุณค่า ก็ยังโดนแช่แข็ง
ไม่มีใครมาอัพเดท

เอ....หรือว่ามันจะไม่ยั่งยืนจริงๆหนอ

:cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

อือม์....  :roll:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
hsf

โพสต์ที่ 73

:(  :(

ระบบคะแนนมันไม่ดีหรอกครับ มันจะกลายเป็นระบบที่เกิดปัญหาตามมาในอนาคต ไม่เชื่อลองไปดูเว็บที่เค้าเปิดใช้คะแนนกันซิครับมีทั้งเอาเพื่อนมาสมัครช่วยกันดันคะแนนกัน มีทั้งสมัครเองดันเอง

ที่นี้เว็บหุ้นถ้ามีใครเข้ามาทำแบบนั้นสร้างความน่าเชื่อถือด้วยคะแนนแล้วปั่นข่าวหุ้นมันก็แย่กันไปใหญ่นะ
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง