ผมจะลองทำบาบิทราจดูครับ^-^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นกระทู้ซื้อหุ้นคืนแล้วมีหุ้นประมาณ
s&p svi cns hft tru zmico tcap susco kce demco pm
11 ตัวนี้ บริษัทจะประกาสซื้อคืน

ผมเลยกะว่าจะหยิบในตลาดเอาไปขายบริษัท มันดูคล้ายๆอาบิทราจยังไงไม่รู้
เลยกลับไปเปิดอ่านอินเทลิเจ้นท์อินเวสเตอ มันบอกว่า

การทำอาบิทราจจะน่าสนใจเมื่อ โอกาสสำเร็จโดยพิจารณาจากวิจารณณาญแล้วมากกว่า80% และผลกำไรต่อปีมากกว่า 20%

ปัญหาคือ ผมไม่มีวิจารณณาญที่ว่านี่สิ!?
ไม่รู้บริษัทที่ประกาศซื้อคืนจะเบี้ยวไหม แล้วก็ไม่รู้ซื้อเท่าไร
เลยจะลองใช้วิธีประเมินมูลค่าธรรมดาแล้วก็เข้าซื้อถ้าราคาพอยอมรับได้
พอบริษัทรับซื้อก็ขายหมด(อาจเหลือติดพอร์ทไว้ขำๆ)

มันเป็นการลองของครั้งแรก ไม่เคยทำมาก่อน
เลยจะใช้เงินแค่เสี้ยวเดียวของพอร์ท แค่หมื่นต้นๆสำหรับ11ตัว ตกตัวละพันเองมั้ง 5555 (ไม่ใจเลยยยย โห่ๆๆๆ)

เป็นค่าเล่าเรียน กำไรนิดๆก็ดี ขาดทุนนิดๆก็ดี
ถือว่าซื้อประสบการณ์ การทำแบบนี้นะภาวะตลาด ระดับสาม(ยังไม่ถึงระดับบวมเป่ง จากบทความของ ดร.)

แล้วผลเป็นไงจะมาเล่าให้ฟังครับ
(ถ้ามีคนอยากรู้อ่ะนะ)
Warantact

โพสต์ที่ 2

อ่าว เวรกรรม มาดูวันรับซื้อคืน มันเลยไปหมดแล้วนี่ 55555
โชว์ noob จริงๆผม

งั้นก็เหลือแค่ PM กับ DEMCO

ลองดูสองพันพอครับ 55555 ตลกตัวเอง :rofl:
Warantact

โพสต์ที่ 3

ไปดู DEMCO มาแล้ว ไม่กล้าซื้อเลย 5555 :rofl:

ประเมินมูลค่า ไม่ถูก ไม่เข้าใจโมเดลธุรกิจ ผมเป็นวิศวะนะ แต่เห็นหุ้นวิศวะทีไร 5555 แบ๊ะแบ๊ะ

เหลือPMตัวเดียวแร้ว กลายเป็นกระทู้โชว์ noob ซะแล้ว
แต่PMนี่ง่ายหน่อย ตามมานาน

พอมันเริ่มซื้อคืนแล้วจะเล่าให้ฟังครับ
tamrollin

โพสต์ที่ 4

Tcap ก็หมดเวลาซื้อคืน แล้วเหรอครับ เห็นบอกจะซื้อคืน บอกราคาตอนนีไม่เท่ากับมูลค่าของบริษัท
ปล.ยังมี Modern ด้วยนะครับที่จะซื้อหุ้นคืน เกือบครบแล้วแต่น่าจะยังมีเวลาเก็บได้
Warantact

โพสต์ที่ 5

มันเข้าช่วงซื้อคืนแล้วไงครับ เหลือแค่DEMCO กับ PM ที่ยังไม่เข้า คือ 30สค กับ 7 กย
Warantact

โพสต์ที่ 6

แปลว่าเก็บ tcap แล้วไปปล่อยให้บริษัทได้อยู่เหรอครับ มันดูเหมือนเทรดธรรมดายังไงไม่รุ

ผมยังไม่เคยทำครับ ครั้งนี้ครั้งแรก งง งง งง แล้วถ้าผมตั้งถูกกว่า คนขายเขาก็ขายให้บริษัทสิ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize

n00b???

โพสต์ที่ 7

Warantact เขียน:อ่าว เวรกรรม มาดูวันรับซื้อคืน มันเลยไปหมดแล้วนี่ 55555
โชว์ noob จริงๆผม

งั้นก็เหลือแค่ PM กับ DEMCO

ลองดูสองพันพอครับ 55555 ตลกตัวเอง :rofl:

noob แปลว่าไรครับ ?  ใช่ n00b ตามนี้รึเปล่าครับ

http://www.urbandictionary.com/define.p ... id=2568674
Contrary to the belief of many, a noob/n00b and a newbie/newb are not the same thing. Newbs are those who are new to some task* and are very beginner at it, possibly a little overconfident about it, but they are willing to learn and fix their errors to move out of that stage. n00bs, on the other hand, know little and have no will to learn any more. They expect people to do the work for them and then expect to get praised about it, and make up a unique species of their own. It is the latter we will study in this guide so that the reader is prepared to encounter them in the wild if needed.

แปลๆดูแล้ว แปลเป็นไทยว่า "เกรียน" ได้รึเปล่าครับเนี่ย   :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
tamrollin

โพสต์ที่ 8

เข้าใจแล้วครับ ตอนแรกไม่เข้าใจแนวคิด
แต่ Tcap นี่ผมยังไม่เห็นเค้าซื้อคืนเลยครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมก็ชอบอาบิทาจนะครับ
มารอติดตามผลงานครับ
:)
ลงทุนเพื่อชีวิต
Warantact

โพสต์ที่ 10

5555 ถ้าแปลตามดิก คงแปลว่างั้นหละครับ

noobในความหมายผม ใกล้ๆกับ มือใหม่มากกว่า
แบบเวลาไปเล่มเกมแล้วเล่นได้กระจอกมากๆ เขาก็จะด่าว่า

ไอ้ noob
55555 :rofl:

ไปๆมาๆ มันเหลือ PM ตัวเดียวแล้วเนี่ย
long141

โพสต์ที่ 11

การทำอาบิทราจ คือการทำกำไร โดยปราศจากต้นทุนและความเสี่ยง เช่นการทำกำไร ในอัตราแลกเปลี่ยน และดอกเบี้ย หรือ การทำสัญญาซื้อ-ขายสองสัญญา ที่ปิดการขาดทุน

การซื้อหุ้นทุนซื้อคืน ก็ยังมีความเสี่ยงที่จะขาดทุน ดังนั้นจึงไม่เรียกว่า การทำอาบิทราจ

คุณจะต้องมีสัญญาซื้อ-ขายอีกตัวมาปิด เพื่อให้มีโอกาส 100% ในการทำกำไร ถึงจะเรียกได้ว่า การทำอาบิทราจ
VI with CISA ระดับ 1
Warantact

โพสต์ที่ 12

นั่นสิ ก็คิดอยู่เนี่ย ว่ามันคล้ายการเกร็งกำไรมากกว่าอาบิทราจ :lol:

เพราะอาบิทราจที่เห็นชัดๆช่วงนี้ก็มีแค่ สว๊อบหุ้นเบิร์กไชน์ คลาสAกับคลาสBแต่นี้เอง
Warantact

โพสต์ที่ 13

เกรแฮมบอก80%ก็พอแล้วครับ กำไรต้อง20% up

อันนี้ยังประเมินมูลค่าอยู่เลยครับ เพราะเหลือ PM ตัวเดียวแล้ว
แล้วตัวนี้ผมก็ดันถืออยู่เยอะแล้วด้วย
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

long141 เขียน:การทำอาบิทราจ คือการทำกำไร โดยปราศจากต้นทุนและความเสี่ยง เช่นการทำกำไร ในอัตราแลกเปลี่ยน และดอกเบี้ย หรือ การทำสัญญาซื้อ-ขายสองสัญญา ที่ปิดการขาดทุน

การซื้อหุ้นทุนซื้อคืน ก็ยังมีความเสี่ยงที่จะขาดทุน ดังนั้นจึงไม่เรียกว่า การทำอาบิทราจ

คุณจะต้องมีสัญญาซื้อ-ขายอีกตัวมาปิด เพื่อให้มีโอกาส 100% ในการทำกำไร ถึงจะเรียกได้ว่า การทำอาบิทราจ
เสริมว่าความหมายของอาบิทราจ ที่เป็นkeyที่สำคัญที่สุดคือ ซื้อและขายในเวลาเดียวกัน ซึ่งถ้าระยะเวลานานๆจะไม่เรียกว่าอาบิทราจแล้วครับเรียกว่าเล่นกับข่าวหรือมูลค่าหรืออย่างอื่นมากกว่าครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Warantact

โพสต์ที่ 16

ผมรอวันที่3กันยาครับ จะได้จดราคาเฉลี่ย ถึงวันที่7แล้วพอวันที่7เขาก็รับซื้อ
ถ้าราคามันไม่บ้ามากๆ ก็คงสว๊อบทัน หนึ่งถึงสองวัน

อีกอย่างก็ลองพันเดียว 55555 เป็นประสบกาณ์เฉยๆ
ตัวนี้ผมถืออยู่ตั้ง1ใน7ของพอร์มมาตั้งนานแล้ว ซื้อเพิ่มอีกพันนี่ 5555
ยังโดนป๋าว่าอยู่เลยครับว่า จะเอาก็ซัดเลย
Warantact

โพสต์ที่ 17

ระหว่างนี้จะลองไปศึกษาเคสทำอาบิทราจเพิ่มครับ ถ้าไม่ใช่ ก็ไม่ทำ
พอดีเห็นว่ามันคล้ายๆ เลยว่าจะลองดู
DemonInvesting

โพสต์ที่ 18

เท่าที่เห็นกรณีการซื้อหุ้นคืนเพื่อบริษัทเงินสดทั่วๆไป ไม่สามารถทำ Arbitrage ได้เท่าไหร่ เนื่องจาก เป็นการซื้อคืนผ่านตลาด และ ไม่ได้มีการกำหนดราคาและจำนวนขั้นต่ำไว้ ... (ไม่เคยเห็นเคสไหนที่ทำการซื้อหุ้นคืนจากผู้ถือหุ้นทั่วไปเป็นการเฉพาะเจาะจง) ... ซึ่งเข้าใจว่าถ้ามันสามารถทำได้ ก็คงจะไม่มีส่วนต่างราคาเหลือจนสามารถได้ผลตอบแทนมากอย่างที่หวัง

ส่วนใหญ่ที่จะสามารถทำ Arbitrage ได้ก็คือจากการประกาศทำคำเสนอซื้อหุ้นของกลุ่มผู้ถือหุ้นรายใหญ่ หรือ Tender Offer มากกว่า เพราะมีการระบุราคา และ จำนวนหุ้นที่จะซื้อที่แน่นอน รวมถึงระยะเวลาที่จะเสนอซื้อก็มักจะไม่ยาวนัก ... แต่ส่วนมากภายหลังการประกาศคำเสนอซื้อ ราคาหุ้นก็ได้พุ่งขึ้นไปใกล้ราคารับซื้อจนแทบจะไม่เหลือกำไรอยู่แล้ว .... จะมีเพียงบางกรณีจริงๆที่การเสนอซื้อหุ้นนั้นมีความไม่แน่นอนสูง จึงเหลือส่วนต่างราคาพอประมาณ เช่น BT สมัยก่อน ... ตอนนี้ที่กำลังจะทำคำเสนอซื้อก็มี SPSU แต่ส่วนต่างราคาเพียงแค่ไม่ถึง 2% เอง ... แม้ถ้าคิดเป็นรายปีมันอาจจะได้ผลตอบแทนสูงเืมื่อเทียบกับเงินฝาก หรือ หุ้นกู้ แต่สำหรับหลายคนที่คุ้นเคยกับผลตอบแทนจากหุ้นมันก็อาจจะไม่คุ้มที่จะทำ
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
KB

โพสต์ที่ 19

ไม่น่าจะเข้าข่ายการทำ Arbitrage นะครับ บริษัทซื้อหุ้นคืนไม่ได้ยืนยันว่าขณะที่บริษัทซื้อหุ้นคืนแล้วราคาหุ้นจะสูงขึ้นนะครับ
Warantact

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับ ผมก็คิดไปคิดมา มันก็ไม่ใช่อาบิทราจ
เป็นการเกร็งกำไรมากกว่า

เอาร้อยหุ้นPM ที่2.34 เป็นฐานละกัน ว่าพอมันซื้อคืนจะขายได้เท่าไร
ซื้อมาก็ 2340+คอม ไม่มีขั้นต่ำ +vat
เปนกรณีศึกษาการเกร็งกำไรจากการซื้อหุ้นคืนแทน
โพสต์โพสต์