กระแสเงินสด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
comrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 1

ขอความรู้ด้วยครับ

ถ้าเราดูกระแสเงินสดไม่ว่าต้นงวดสิ้นววดของแต่ละบริษัทจะหลากหลายมากมีตั้งแต่หลักล้านไปจนถึงพันล้าน

จะมี percentage ที่มีนัยยะไหมครับว่า กระแสเงินสดปลายงวดควรจะเป็นเท่าไหร่ของ สินทรัพย์ หรือ หนี้ หรือ ทุน
เช่น ควรจะมี 50% ขึ้นไป ของ Equity หรือ 25% ของ Revenue ฯลฯ จึงถือว่า บริษัทนั้น ๆ เข้มแข๊งด้านการเงิน หรือ ถ้ามีกระแสเงินสดปลายงวดต่ำกว่าแค่ไหนจึงถือว่า ไม่มีความมั่งคง

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 2

ผมว่าถ้าดูยอดสุทธิกระแสเงินสด บอกอะไรได้ค่อนข้างยากนะครับ

ถ้าดูแยกเป็นส่วน ๆของแต่ละกิจกรรมกระแสเงินสด จะวิเคราะห์ได้ดีกว่า ไม่งั้นภาพจะเบลอ ๆ

ถ้าดูเงินสดในงบดุล บางคนก็มี rule of thumb ว่าไม่ควรเกิน 20%ของ revenue แต่ผมจะดูว่ามี excess cash มากเกินไปหรือเปล่า ถ้า holding cash มาก ก็ต้องวิเคราะห์ดูว่ามีเหตุผลอะไร จะขยายงานเพิ่ม หรือถือเพราะว่าเหตุกลัววิกฤตสภาพคล่อง ถ้ามีเงินสดมาก ๆควรต้องจ่ายปันผลออกมา ซื้อหุ้นคืนหรือลงทุนเพิ่ม
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Anti-Aircraft
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 3

comrade เขียน:ขอความรู้ด้วยครับ

ถ้าเราดูกระแสเงินสดไม่ว่าต้นงวดสิ้นววดของแต่ละบริษัทจะหลากหลายมากมีตั้งแต่หลักล้านไปจนถึงพันล้าน

จะมี percentage ที่มีนัยยะไหมครับว่า กระแสเงินสดปลายงวดควรจะเป็นเท่าไหร่ของ สินทรัพย์ หรือ หนี้ หรือ ทุน
เช่น ควรจะมี 50% ขึ้นไป ของ Equity หรือ 25% ของ Revenue ฯลฯ จึงถือว่า บริษัทนั้น ๆ เข้มแข๊งด้านการเงิน หรือ ถ้ามีกระแสเงินสดปลายงวดต่ำกว่าแค่ไหนจึงถือว่า ไม่มีความมั่งคง

ขอบคุณครับ
งงครับ หมายถึงเงินสดในงบดุลหรือเปล่า หรือหมายถึง FCF

ถ้าเป็นเงินสดในงบดุลก็ดูพวกอัตราส่วนสภาพคล่องเอาดีไหมครับ เงินสดยิ่งเยอะสภาพคล่องก็ยิ่งสูง มากกว่า 1 ก็ถือว่าดี

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 04159.html

ถ้าเป็น FCF นี่หมดสิทธิครับ ไม่มีมาตรฐานใดๆ สำหรับ FCF ครับ แล้วแต่ธุรกิจจริงๆ แต่ผมมักนำมาเทียบกับกำไรสุทธิครับ เท่าที่เคยทำ FCF/Net Profit ของแต่ละธุรกิจแตกต่างกันอย่างไม่มีนัยยะครับ
อย่ายอมแพ้
comrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 4

unnop.t เขียน:ผมว่าถ้าดูยอดสุทธิกระแสเงินสด บอกอะไรได้ค่อนข้างยากนะครับ

ถ้าดูแยกเป็นส่วน ๆของแต่ละกิจกรรมกระแสเงินสด จะวิเคราะห์ได้ดีกว่า ไม่งั้นภาพจะเบลอ ๆ

ถ้าดูเงินสดในงบดุล บางคนก็มี rule of thumb ว่าไม่ควรเกิน 20%ของ revenue แต่ผมจะดูว่ามี excess cash มากเกินไปหรือเปล่า ถ้า holding cash มาก ก็ต้องวิเคราะห์ดูว่ามีเหตุผลอะไร จะขยายงานเพิ่ม หรือถือเพราะว่าเหตุกลัววิกฤตสภาพคล่อง ถ้ามีเงินสดมาก ๆควรต้องจ่ายปันผลออกมา ซื้อหุ้นคืนหรือลงทุนเพิ่ม
ผมหมายถึงเงินสดในงบดุลครับ ไม่ใช่ FCF
ที่พี่ unnop t. ว่าไว้เรื่อง rule of thumb ใกล้เคียงครับ

เิงินสดเยอะ ๆ ผมไม่ค่อยห่วงครับ เช่น KYE TIW ที่เงินเต็มบริษัทไปหมด
แต่ที่ผมสนใจคือ ประเภทมีเงินสดไม่ถึง 5 หรือ 10% ของ Revenue นี่สิครับ น่าเป็นห่วงไหม ???

หรือว่าดูแค่  DE Ratio ก็น่าจะพอ เงินมีไม่มีไม่เป็นไร เพราะ ความสามารถที่จะหาเงินยังดีอยู่

ขอบคุณพี่ anti-aircraft ด้วยครับ  :D

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 5

เรื่องเงินสดในงบดุลเนี่ยเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมไม่กล้าซื้อ SPACK ครับ  ดีเหมือนกันต่อไปผมจะได้ลองเอา rule of  thumb ไปใช้ดู ขอบคุณมากครับ
อย่ายอมแพ้
tamrollin

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 6

ผมว่าถ้าจะดูเงินสด ต้องดูเทียบกับหนี้สินด้วยครับ บางทีเงินสดอาจเกิดจาก หนี้สินก็เป็นได้
ปล. ตอนนี้กำลังลองศึกษางบเหมือนกันครับ
ว่าแต่ spack มีปัญหาไรเหรอครับ  :lol:

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 7

ไม่มีไรครับ ดีทุกอย่าง ยกเว้นมีเงินสดในงบดุลแค่ 5 แสน อิอิ เท่าที่ผ่านมาบริษัทก็พยายามรักษาระดับเงินสดให้อยู่ในหลักแสนตลอด แต่ไม่มีปัญหาไรครับ จำได้ว่าเคยเห็นน้อยสุดอยู่ที่แสนห้าอะครับ
อย่ายอมแพ้
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 8

เพื่อนๆ สามารถ ดูสรุป งบกระแสเงินสด
ได้ในชีต PRICE&PE ใน EPS16YEAR

ภาพแสดง สรุป งบกระแสเงินสด
เรียงลำดับ เงินสดท้ายงวด จากมากไปน้อย
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
tamrollin

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ครรชิตครับ
Anti-Aircraft เขียน:ไม่มีไรครับ ดีทุกอย่าง ยกเว้นมีเงินสดในงบดุลแค่ 5 แสน อิอิ เท่าที่ผ่านมาบริษัทก็พยายามรักษาระดับเงินสดให้อยู่ในหลักแสนตลอด แต่ไม่มีปัญหาไรครับ จำได้ว่าเคย
เห็นน้อยสุดอยู่ที่แสนห้าอะครับ
แล้วทำไมการที่มีเงินสดในงบดุลน้อย ถึงเป็นเหตุผลที่ไม่สนใจ spack ละครับทั้งๆที่คิดว่าดีทุกอย่าง ผมว่ามันไม่น่ามีผลอะไรเลยนอกจากบริษัทที่มีเงินสดมากจริงๆ
unnop.t

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 10

จริง ๆแล้ว rule of thumb เอาไว้แค่ screen คร่าว ๆเท่านั้น แต่ละธุรกิจมีความจำเป็นในการถือเงินสดต่างกัน อย่างพวกรับเหมาเนี่ย ผมว่าควรถือเงินสดไว้เยอะหน่อย เพราะ cash flow ไม่สม่ำเสมอ ต้องมีเงินสดมากพอสำหรับหมุนเวียน กว่าจะส่งมอบงานได้ พูดง่าย ๆก็พวกธุรกิจที่มี cash cycle สูง ๆแหละครับ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
potato

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 11

unnop.t เขียน:จริง ๆแล้ว rule of thumb เอาไว้แค่ screen คร่าว ๆเท่านั้น แต่ละธุรกิจมีความจำเป็นในการถือเงินสดต่างกัน อย่างพวกรับเหมาเนี่ย ผมว่าควรถือเงินสดไว้เยอะหน่อย เพราะ cash flow ไม่สม่ำเสมอ ต้องมีเงินสดมากพอสำหรับหมุนเวียน กว่าจะส่งมอบงานได้ พูดง่าย ๆก็พวกธุรกิจที่มี cash cycle สูง ๆแหละครับ
เห็นด้วยครับ คือ ที่ผมดูสามารถจ่ายหนี้ระยะสั้นคล่องไหม ชีแนะด้วยครับ
วอน นอน ดอย

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 12

tamrollin เขียน:ขอบคุณพี่ครรชิตครับ
Anti-Aircraft เขียน:ไม่มีไรครับ ดีทุกอย่าง ยกเว้นมีเงินสดในงบดุลแค่ 5 แสน อิอิ เท่าที่ผ่านมาบริษัทก็พยายามรักษาระดับเงินสดให้อยู่ในหลักแสนตลอด แต่ไม่มีปัญหาไรครับ จำได้ว่าเคย
เห็นน้อยสุดอยู่ที่แสนห้าอะครับ
แล้วทำไมการที่มีเงินสดในงบดุลน้อย ถึงเป็นเหตุผลที่ไม่สนใจ spack ละครับทั้งๆที่คิดว่าดีทุกอย่าง ผมว่ามันไม่น่ามีผลอะไรเลยนอกจากบริษัทที่มีเงินสดมากจริงๆ
ตอนแรกกลัวปัญหาเรื่องสภาพคล่องน่ะครับ ผมยึดหลัก Cash is King แต่สรุปแล้วที่ีพูดนี่จะสื่อว่าผมคิดผิดครับ ไม่ได้บอกว่า SPACK ไม่ดี ถ้าให้เทียบกับน้องโมของคุณตั้ม ผมว่าตัวนั้นถือสบายใจกว่าน่ะครับ ถึงจะอ้างหลักการยังงั้นยังงี้ แต่ตัวที่ถือจิงๆ ผมก็เลือกที่รักมักที่ชังเข้าว่าแหละ เหอะๆๆๆ
อย่ายอมแพ้
hunter_07

กระแสเงินสด

โพสต์ที่ 13

สงสัยเหมือนกันครับว่าทำไมกระแสเงินสดของ SPACK ถึงน้อยลงเรื่อยๆ แต่กำไรสะสมก็มากขึ้นเรื่อยๆ ตกลงมันดีหรือไม่ดีครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยอธิบายระหว่าง เงินสดในกระแสเงินสด กับ กำไรสะสม หน่อยได้ใหมครับ
โพสต์โพสต์