รบกวนถามเรื่อง กู้มาร์จิ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

รบกวนถามเรื่อง กู้มาร์จิ้นครับ

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ ครับ ถามความรู้เรื่อง margin เห็นมีพี่คนนึงเคยมีประสบการณ์

ผมสงสัยว่าถ้าผมจะกู้มาจิ้นเพื่อชื้อหุ้นตัวนึงแล้ว เค้าให้ initial margin 50%
ผมวางเงิน อีก 50 %
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User

โพสต์ที่ 2

ไม่เข้าใจคำถาม สรุปให้ฟังง่ายๆหน่อยครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เข้าใจว่าโบรกที่ใช้ ไม่ให้มาร์จิ้นกับหุ้น ptl เลยซื้อไม่ได้

หุ้นแต่ละตัวได้มาร์จิ้นไม่เท่ากันครับ ดูรายชื่อหุ้นกับมาร์จิ้นได้ที่โบรกที่ใช้
young_5432

โพสต์ที่ 4

คำถามคือเรากู้มาจิ้นตัวนึง ทำไมสามารถไปชื่อ หุ้น อีกตัวนึงที่ห้ามกู้ มาจิ้นชื้อ  เช่น ผมจะชื้อ ptl แต่ kimeng บอกว่ากู้มาจิ้นไม่ได้  งัน้ทำกู้เพื่อชื้อ glow เค้าบอกว่าได้  
  แต่พอผมถามว่าพอผมได้เงินมาแล้ว ผมอยากชื้ออะไรหุ้นก็ได้ รึป่าว พนักงงานบอกว่าใช่ ผมเลยงงว่า จริงรึป่าว เพราะถ้างั้น เขาจะกันไม่ให้มีมาจิ้น ptl ทำไม ถ้าผมกู้และบอกว่าจะชื้อ glow แต่สุดท้ายพอได้เงินมา ก็มาชื้อ ptl ได้อยู่ดีครับ

โพสต์ที่ 5

รายชื่อหุ้นที่ได้มาร์จิ้น และสัดส่วน เปลี่ยนเรื่อยๆครับ ไม่รู้ว่ามีการกำหนดเวลาเป็นประจำหรือเปล่า หรือใช้สูตรคำนวณในการเปลี่ยนแปลง

อย่างหุ้นสภาพคล่องต่ำ มักจะไม่ให้มาร์จิ้น เพราะถ้าโดน force sell อาจจะโดนสองฟลอร์ได้ง่ายๆ แล้วก็เป็นความเสี่ยงของโบรก เพราะถ้า force sell แล้วเงินที่ขายยังไม่พอ ก็ต้องมาเสียเวลาไล่เบี้ยกับลูกค้าเอง เขาก็เลยไม่ค่อยปล่อยมาร์จิ้นกัน

แต่พูดถึงถ้าหากเรื่องพวกนี้ยังไม่รู้ ไม่น่าเล่นมาร์จิ้นหรอก
young_5432

โพสต์ที่ 6

พี่ๆ พูดถูกต้องเลยครับ ว่าบางตัวไม่ให้กู้ แต่ประเด็นคือว่าพอผมได้เงินจากตัวที่ให้กู้แล้วเนี่ย ทำไมผมสามารถไปชื้อตัวไหนก็ได้หละครับ ตัวที่ไม่ยอมให้กู้ก็ยังชื้อได้เลยงงมากครับ

โพสต์ที่ 7

การขอวงเงินมาร์จิ้น ไม่ต้องบอกว่าจะไปซื้อหุ้นตัวไหน มันไม่เกี่ยวกัน

ขอได้ ได้รับอนุมัติ ก็ได้วงเงินมา ตอนที่ซื้อ ถ้าสั่งซื้อหุ้นที่ให้มาร์จิ้น ก็ซื้อได้ ถ้าสั่งไปแล้วหุ้นที่สั่งไม่ได้มาร์จิ้น ก็ซื้อไม่ได้

ดูรายชื่อก่อนซื้อได้ทุกวันที่โบรกที่ใช้
DeepTVI

โพสต์ที่ 8

Boring Stock Lover เขียน:การขอวงเงินมาร์จิ้น ไม่ต้องบอกว่าจะไปซื้อหุ้นตัวไหน มันไม่เกี่ยวกัน

ขอได้ ได้รับอนุมัติ ก็ได้วงเงินมา ตอนที่ซื้อ ถ้าสั่งซื้อหุ้นที่ให้มาร์จิ้น ก็ซื้อได้ ถ้าสั่งไปแล้วหุ้นที่สั่งไม่ได้มาร์จิ้น ก็ซื้อไม่ได้

ดูรายชื่อก่อนซื้อได้ทุกวันที่โบรกที่ใช้
ถ้าซื้อไปแล้ว วันดีคืนดี เขาเกิดเปลืยนใจ ถอนมาจิ้นได้หรือเปล่า
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 9

ซื้อได้ทุกตัวครับ ยกเว้นตัวที่ตลาดประกาศห้าม

แล้วก็แต่ละโบรก จะกำหนด MM ต่างกัน

ตัวอย่างนะครับ

ถ้าเป็น SPALI  โบรกผมให้ MM 50%
หมายความว่า ใช้เงินซื้อหุ้น 100 บาท เป็นเงินผม 50 บาท กู้ 50 บาท
ส่วน PTL โบรกผมให้ MM 60 %
หมายความว่า ใช้เงินซื้อหุ้น 100 บาท เป็นเงินผม 60 บาท กู้ 40 บาท
ส่วน TCCC โบรกผมไม่ปล่อยมาร์จินครับ หรือ MM 100% (เหมือน PTL ในกิมเอ็ง)
แบบนี้เวลาซื้อหุ้น 100 บาท ก็จะเป็นเงินเรา 100 บาท ไม่มีกู้

แต่ผมไม่แนะนำมาร์จินนะครับ เวลาลงอาจจะหนาว ตัวผมเองยังต้องกำหนดระดับความเสี่ยงไว้เลย
ผมเปิดบัญชีมาร์จินครั้งแรกตอนดัชนี 800 กว่าจุด ก่อน Subprime แล้วซัดเต็มพอร์ต หลังจากนั้นดัชนี้วิ่งดิ่งนรกไปที่ 400 จุด  :!:

ปางตายเลยครับตอนนั้น  :lol:
(แต่ผมไม่โดน call margin นะครับ เพราะจำใจขายออกบางส่วน)

ก่อนที่ฟื้นคืนชีพมาอีกครั้ง

ตอนนี้ตั้งใจจะลดหนี้ลงด้วยซ้ำ (ถ้าไม่เจอหุ้นถูกใจเพิ่ม)

ความไม่หนี้ เป็นลาภอันประเสริฐนะครับ
ขอให้รู้จักและเข้าใจความเสี่ยงก่อน แล้วค่อยมองการเติบโต...

โพสต์ที่ 10

โดนถอนได้ครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าตอนนั้น ทั้งพอร์ทตัวที่นำมาค้ำประกันมีค่ามากพอมั้ย ถ้าน้อยเกิน โบรกก็จะขอเงินหรือหลักทรัพย์ค้ำประกันเพิ่ม ไม่งั้นก็ force sell

แต่ปกติก็ไม่ควรซื้อกันจนเต็มวงเงินนะ แต่ก็แล้วแต่คน บางคนเชื่อมั่นมาก อัดเต็มวงเงิน แต่ผมเองก็ยังมองว่า หุ้นยังไงก็ยังมีความเสี่ยง

ผมว่ามันอยู่ที่แผนการเล่นและการจัดสรรเงินด้วย ผมเปิดมาร์จิ้นในวงเงินที่ผมรู้ว่า สามารถโทรไปหามาเติมได้ทันทีถ้ามีปัญหา แล้วพอเวลาผ่านไป พอร์ทในบัญชีนั้นโตขึ้น เราก็จะมีหุ้นที่สามารถนำมาคำนวณเป็นเงินค้ำประกันได้มากขึ้น วงเงินมาร์จิ้นเราก็จะสูงขึ้นโดยอัตโนมัติ

และปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้มาร์จิ้น เพราะทำหมือน OD มีไว้เผื่อฉุกเฉิน ถือมาร์จิ้นแล้วหุ้นไม่วิ่ง ดอกเบี้ยกินเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
young_5432

โพสต์ที่ 11

[quote="leaderinshadow"]ซื้อได้ทุกตัวครับ ยกเว้นตัวที่ตลาดประกาศห้าม

แล้วก็แต่ละโบรก จะกำหนด MM ต่างกัน

ตัวอย่างนะครับ

ถ้าเป็น SPALI
DeepTVI

โพสต์ที่ 12

ถ้าเปิดบช.มาจิ้นไว้ แล้วไม่ได้ใช้ หรือใช้ไม่เต็มวงเงินที่ขอได้ไหมครับ
แล้วเขาคิดดอกอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 13

เปิดแล้ว จะใช้ก็ได้ ไม่ใช้ก็ได้

แต่ถ้ามียอดกู้ค้าง จะคิดดอก ซึ่งวิธีคิดก็ซับซ้อน เพราะจะคิดในอัตราเพิ่มขึ้น ถ้าหากยอดซื้อขายต่ำลง

เช่น

ซื้อหุ้นวันนี้ ขายวันรุ่งขึ้น ก็คิดดอกสองวัน
ซื้อๆขายๆ ไปเรื่อยๆ ก็คิดดอกแบบที่ว่า

แต่ถ้าซื้อวันนี้ อมหุ้นไว้ แล้วไม่มีการซื้อขายเลย พอถึงสองหรือสามเดือน ดอกเบี้ยที่คิดจะเพิ่มขึ้น วิธีคิดดอกแบบนี้ น่าจะเป็นทุกโบรกนะ เท่าที่ผมเคยถามมาสี่โบรกคิดลักษณะนี้

ดอกตอนนี้ประมาณ 6%-12% ต่อปี
picklife

โพสต์ที่ 14

[quote="leaderinshadow"]ซื้อได้ทุกตัวครับ ยกเว้นตัวที่ตลาดประกาศห้าม
quote]
โบกไหนครับ ผมใช้KT-ZMICOซื้อตัวที่ไม่ให้มาร์จิ้นไม่ได้เซ็งมากเลยครับ
นึกว่าที่อื่นเป็นเหมือนกันนะเนี๊ยะ สงสัยต้องย้ายโบกละ  :evil:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
DeepTVI

โพสต์ที่ 15

ถ้าเรามีหุ้น ABC อยู่ แล้วเปิดบช.มาจิ้นที่หลังโดยใช้หุ้นABCค้ำได้ไหมครับ

ถ้าได้ สมมุติว่า หุ้น ABC ที่ว่าให้ MM50% มีอยู่ 1 ล้านหุ้น ที่ราคา 2 บาท

ผมสามารถกู้ได้ 2ล้านใช่ไหมครับ

แล้วผมจำเป็นต้องซื้อหุ้นตัวเดิม หรือสามารถซื้อตัวอื่นได้

ส่วนถ้าหุ้น ABC ราคาเพิ่มขึ้นในอนาคตเป็น 3 บาท ผมสามารถขอวงเงินเพิ่มได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 16

เอาหุ้นค้ำได้ครับ

ถ้าราคาหุ้นเพิ่ม วงเงินก็เพิ่มเอง ถ้าหากตอนที่ขอ ขอไว้มากกว่ามูลค่าหุ้นหรือของที่นำไปค้ำ แต่การขอวงเงินเพิ่ม ทำได้ง่ายๆครับ

แล้วจะซื้อขายตัวเดิม หรือตัวใหม่ก็ได้ ซึ่งก็ว่าไปตาม mm ของหุ้นแต่ละตัวที่จะซื้อ

เรื่องรายละเอียดของการคำนวณคงต้องถามมาร์แล้ว เพราะมันมีทั้ง mm ee  mr ซึ่งผมจำได้แค่คร่าวๆ เพราะผมไม่เคยเล่นมาร์จิ้นแบบเต็มพิกัด ชนิดต้องมาคำนวณทุกเวลา ไม่อยากใช้ชีวิตแบบไต่เส้นลวด

ผมมีมาร์จิ้นแค่เสริมสภาพคล่องเท่านั้น แล้วเวลาใช้ ก็ดูแค่อำนาจซื้อเท่าไหร่ ซึ่งเวลาซื้อจริงก็พยายามไม่ซื้อเกินครึ่งของอำนาจซื้ออยู่แล้ว
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 17

[quote="picklife"]ซื้อได้ทุกตัวครับ ยกเว้นตัวที่ตลาดประกาศห้าม
quote]
โบกไหนครับ ผมใช้KT-ZMICOซื้อตัวที่ไม่ให้มาร์จิ้นไม่ได้เซ็งมากเลยครับ
นึกว่าที่อื่นเป็นเหมือนกันนะเนี๊ยะ สงสัยต้องย้ายโบกละ

โพสต์ที่ 18

วิธีคำนวณของหลักเอ http://inv4.asiaplus.co.th/cms/index.ph ... it_balance

1.  ทรัพย์สินของลูกค้า (Assets)
Assets = Cash Balance + มูลค่าตลาดของหลักทรัพย์ (LMV) + Collateral  

2.  หนี้สิน (Liabilities)  
Liabilities = Loan + มูลค่าตลาดของหลักทรัพย์ที่ขายชอร์ต (SMV)  

3.  ทรัพย์สินสุทธิของลูกค้า (Equity)
Equity = Assets - Liabilities

4.  มูลค่าหลักประกันที่ต้องการ (Margin Requirement : MR)
MR = มูลค่าหลักทรัพย์ในบัญชีทั้งหมด * Initial Margin %

5.  ทรัพย์สินส่วนเกิน (Excess Equity : EE)
EE = Equity - MR  

6.  อำนาจซื้อ (Purchasing Power : PP)  
PP = EE/ Initial Margin

7.  มูลค่าหลักประกันที่ต้องดำรงไว้ (Maintenance Margin Requirement/Call Margin)
มูลค่าหลักประกันที่ต้องดำรงไว้ = มูลค่าหลักทรัพย์ในบัญชีทั้งหมด * อัตรา Call Margin

8.  มูลค่าหลักประกันขั้นต่ำ (Minimum Margin Requirement/Force Margin)
มูลค่าหลักประกันขั้นต่ำ = มูลค่าหลักทรัพย์ในบัญชีทั้งหมด * อัตรา Force Margin
picklife

โพสต์ที่ 19

[quote="leaderinshadow"][quote="picklife"]ซื้อได้ทุกตัวครับ ยกเว้นตัวที่ตลาดประกาศห้าม
quote]
นึกว่าที่อื่นเป็นเหมือนกันนะเนี๊ยะ สงสัยต้องย้ายโบกละ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์