ถามเรื่องบ้่านที่น่าซื้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 1

บ้านเดี่ยว ของบริษัทใดในตลาดหุ้น ที่มีคุณภาพบ้านดีที่สุด
เหมาะแห่งการซื่ออยู่อาศัยตลอดชีวิต วัสดุดี ราคาสมเหตผล

ทำเลคงขึ้นอยู่กับเหตุผลแต่ละท่าน

ทาวน์โฮม ของบริษัทใดดีที่สุดด้วย  

ขอแชร์ความเห็นหน่อย จะได้ไปพิจารณาลงทุนที่อยู่เพื่อชีวิตการอาศัยของตนเองครับ
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พูดยากครับ แต่ถ้าให้ฟันธงเลือกซื้อบ้าน ผมเลือก แสนสิริ หรือไม่ก็ LH
แต่ถ้าให้ฟันธงเลือกซื้อหุ้น 2 ตัวนี้คงไม่อยู่ใน list  :lol:
ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
wpong
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

ถ้าผมเป็นผุ้บริโภคผมจะเลือก SIRI ครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

ถ้าเลือกความสบายใจ งานเนี๊ยบ บริการดี ผมเลือก LH ครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 5

ผมชอบของ sc ครับ
Small Details Make a Big Difference
DemonInvesting

โพสต์ที่ 6

เอาด้านไม่ดีแล้วกันครับ

เท่าที่เคยได้ยินมา SIRI กับ PF จะมีปัญหาโดนบ่นเรื่องการให้สิทธิ์โครงการอื่นมาใช้ถนน ประมาณว่าซื้อที่เก็บไว้เยอะ ตอนแรกก็ทำโครงการราคาแพงมีไม่กี่หลัง แต่ถนนที่เข้าโครงการไปจดภาระจำยอมไว้พอหลังมาเปิดโครงการระดับรอง ทาวเฮาส์ เพิ่มอีกหลายเท่าตัว ถนนก็เลยจะแออัดขึ้นมาก
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

บ้านคุณภาพดีเป็นยังไงไม่แน่ใจ
ที่แน่ๆ ถ้าไม่พอใจ ก็ทุบสร้างใหม่ได้
แต่เพื่อนบ้านดีๆ ให้ได้ดั่งใจ เลือกไม่ได้ครับ

ปล.
ขออภัยครับ ที่นอกประเด็น :oops:
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ลองดูนี้ครับ  ผมเอามาจาก ร้อยคนร้อยหุ้น SPALI ครับ คุณมู่หลานโพสไว้ให้ครับ

http://www.propertylines.co.th/pdf/Cons ... _Jul02.pdf
Croyoty

โพสต์ที่ 9

ที่ผมคิดวิเคราะห์เอาเองจากข้อมูลที่พอจะมีและหาได้

ผมก็เห็นว่า SANSIRI กับ LH เหมาะเป็นบ้านที่น่าซื้ออยู่อาศัยคับ
บังเอิญตรงกับบทวิเคราะห์ที่มีตามลิงค์เลยครับ

แต่ทำเลทีี่สะดวกมากๆและมีรพ.ใกล้ๆ หายากคับ ถ้าจะเอาบ้านแบนรด์ด้วย
เพราะไม่ค่อยเน้นเรื่องรพเท่าไร เวลาเร่งด่วนจะตายในสิบนาที จะได้เข้ารพทัน :evil:
kin

โพสต์ที่ 10

PS ที่บ้านผมเพิ่งซื้อมาหลังนึง คุณภาพไม่อยากจะพูดเลย เฮ้อ !?@##
Croyoty

โพสต์ที่ 11

kin เขียน:PS ที่บ้านผมเพิ่งซื้อมาหลังนึง คุณภาพไม่อยากจะพูดเลย เฮ้อ !?@##
ยังไงครับ ดีหรือไม่ดี อย่างไรแชร์ข้อมูลด้วยครับผม
โดนแบนตลอด

โพสต์ที่ 12

croyoty เขียน:
kin เขียน:PS ที่บ้านผมเพิ่งซื้อมาหลังนึง คุณภาพไม่อยากจะพูดเลย เฮ้อ !?@##
ยังไงครับ ดีหรือไม่ดี อย่างไรแชร์ข้อมูลด้วยครับผม
รูปทรงบ้านสวย อย่างอื่นระยับ เพื่อนผมซื้อบอกได้ใช้น้ำฟรี
มา 2 เดือนละ หลวงตัดน้ำ เพราะจับได้ PS ขโมยใช้น้ำ  :lol:  :lol:
Joga Bonito

โพสต์ที่ 13

เกี่ยวไหมครับ ว่า เวลาเลือกหุ้น เราเลือกที่กำไรดี มาร์จิ้นเยอะ
แต่เลือกบ้าน เราควรเลือกบริษัทที่มาร์จิ้นบางๆ เพราะ แปลว่า มันจะ
ได้เอากำไรเราไม่เยอะ ซื้อแล้วคุ้ม
อิๆๆๆ
todsapon

โพสต์ที่ 14

Joga Bonito เขียน:เกี่ยวไหมครับ ว่า เวลาเลือกหุ้น เราเลือกที่กำไรดี มาร์จิ้นเยอะ
แต่เลือกบ้าน เราควรเลือกบริษัทที่มาร์จิ้นบางๆ เพราะ แปลว่า มันจะ
ได้เอากำไรเราไม่เยอะ ซื้อแล้วคุ้ม
อิๆๆๆ
กำไรไม่ดี แสดงว่าไม่คนอุดหนุนซิ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 15

ผมว่านะ LH ดีที่สุด แต่แพงกว่าที่อื่น ๆ แบบสัก 50% เพราะใช้แต่ของมีคุณภาพ แต่ชาว VI ก็น่าจะใช้เงินอย่างคุ้มค่า ชาว VI ไม่เอาเงินไปซื้อขยะอยู่แล้วใช่ไหมครับ

แต่ถ้าจำเป็นจริง ๆ บ้านก็ต้องอยู่แต่เงินไม่พอจริง ๆ ก็ซื้อบริษัทอื่น ๆ ก็ได้
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
canuseeme

โพสต์ที่ 16

LH  sc

ครับ

ส่วน P_  

มีตังค์ไม่มีตังค์ ก็ไม่ควรซื้อครับ

คุณภาพแย่มาก ขนาดเพื่อนที่ไปคุมงาน ยังขอลาออกเลย

เจ้าของเค้าเก่งครับ ควบคุมต้นทุนบ้าน ทุกหลัง แป๊ะๆ ซึ่งจริงๆแล้ว

มันเป็นไปไม่ได้แต่ที่นี่ทำได้ 555  บ้านที่นี่ทุกหลังมีคำสาบอยู่ที่หลังบ้านครับ

และเหมือนคำสาบนี้จะถอนยากด้วย(จากที่ได้ฟังจากเพื่อนผมอะนะ)
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
gradius173

โพสต์ที่ 17

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่PS ผมงงกับหุ้นตัวนี้มาก
คนส่วนใหญ่ยี้กับบ้านPSมาก แต่กำไรกับโตเอาโตเอา
งานคุณภาพค่อนข้างแย่
ที่โปรโมตผนังPrecastว่าสร้างได้เร็ว
จริงๆมันมีปัญหารั่วซึมเกือบทุกหลัง

ผมว่าL&H คุณภาพบ้านพอใช้ แต่ที่ดีน่าจะเป็นเพื่อนบ้าน
บ้านL&Hที่ไม่ได้ใช้ผนังPrecast กลุ่มBrandกลางถึงบนๆ
พวกนันทวัน มัณฑนา ผมว่าใช้ได้เลย
แต่ทำใจเรื่องดินทรุดด้วย L&Hขึ้นชื่อเรื่องนี้ ถมแป๊ปๆก็สร้างเลย ไม่รอให้ดินอยู่ตัว
บ้านราคาที่สูงจะช่วยScreenเพื่อนบ้านได้ดีระดับหนึ่ง

หากเอาคุณภาพจริงๆมีทางเดียวสร้างเอง
บริษัทรับสร้างบ้านทั้งหลาย แล้วเราไปคุมงานเอง
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 18

สร้างเองดีที่สุดครับ
หาบริษัทหรือผู้รับเหมาดีๆ มาทำ วัสดุก็เลือกเอาเอง
ถูกใจกว่าเยอะครับ
ดีกว่าซื้อมาแล้วต้องทุบนู้นทำนี่แปลงนั่นเปลี่ยนโน่น
เสียทั้งเงินเพิ่ม เวลา ความรู้สึก
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

ผมชอบ LH, GOLD, SC ครับ
SnATH

โพสต์ที่ 20

[quote="canuseeme"]
ส่วน P_
จากดักแด้ ----->
phar314

โพสต์ที่ 21

เพื่อนผมอยู่โครงการบ้าน พ.... (เบอหนึ่งน่ะ)
น้ำไหลค่อยมาก เดี๋ยวไหลเดี๋ยวไม่ไหล
วันดีคืนดีต้องไปอาบน้ำบ้านคนอื่นที่ไม่ใช้น้ำโครงการ

ตัวนี้หุ้นดูดี แต่ถ้าให้ซื้อบ้าน ไม่เอาดีกว่า
sueto

โพสต์ที่ 22

บ้าน ของ SC
Condo   AP
Croyoty

โพสต์ที่ 23

เคยคิดจะจองบ้าน PS ไปเกือบแล้วเรา สรุปไม่ได้จอง  :D
Croyoty

โพสต์ที่ 24

[quote="SnATH"][quote="canuseeme"]
ส่วน P_
Coca-Cola

โพสต์ที่ 25

กล้วยไม้ขาว เขียน:สร้างเองดีที่สุดครับ
หาบริษัทหรือผู้รับเหมาดีๆ มาทำ วัสดุก็เลือกเอาเอง
ดีกว่าซื้อมาแล้วต้องทุบนู้นทำนี่แปลงนั่นเปลี่ยนโน่น
เสียทั้งเงินเพิ่ม เวลา ความรู้สึก
1.  ด้วยวิธีการนี้  ขอถามว่า
จะมีต้นทุนที่บานปลายสักกี่ % ครับ   (เนื่องจากผมมองว่าโครงการนั้นจะมีต้นทุนต่ำ  ภายใตสภาวะ  Eco. of Scale  ทำให้โครงการต่างๆ  น่าจะมีราคาขายที่ถูกกว่า  เมื่อเปรียบเทียบกับการลงทุนสร้างเองนะครับ)

ตัวอย่างเช่น  บ้านทาวน์โฮม  2  ชั้น(โครงการ)  มีพื้นที่บ้าน 27-30 ตารางวา,  พื้นที่ใช้สอย  120-140  ตารางเมตร  จะมีราคาขายอยู่ระหว่าง 219,000-260,000  บาท  

2.  ถ้าใช้วิธีการสร้างเอง  โดยจัดจ้างบริษัท/ผู้รับเหมามาทำ  จะมีความเสี่ยงในด้านใดบ้างครับ  ถ้าเรามองตัวเราว่าเป็นคนอยากมีบ้านที่ไม่มีความรู้ใดๆเกี่ยวกับการก่อสร้างบ้านเลย,  มีสิทธิจะถูกหลอกไหมครับ
..................................................................

ปล.  มีเรื่องตลกอยู่เรื่องหนึ่ง  ปัจจุบันนี้  ราคาบ้านมือสอง(ใช้แล้ว)  กับบ้านมือหนึ่ง  มีราคาไม่แตกต่างกันเลย,  บ้านมือสองบางหลัง  มีราคาสูงกว่าบ้านมือหนึ่งด้วยซ้ำไป  เมื่อเปรียบเทียบระหว่างโครงการที่ติดกัน  โดยเปรียบเทียบโครงการที่่กำลังสร้าง  กับโครงการที่ผู้บริโภคอยู่อาศัยมานานแล้ว และทำการขายออก (เปรียบเทียบบ้านที่มีขนาดพื้นที่บ้าน และพื้นที่ใช้สอยที่ใกล้เคียงกันป   :lol:  :lol:  :lol:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
DemonInvesting

โพสต์ที่ 26

แต่สร้างเองนี่แม้จะได้คุณภาพดังใจ แต่อาจจะไม่คุ้มกับต้องปวดหัวเกือบปีกับผู้รับเหมาน่ะครับ ...
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
คนควน

โพสต์ที่ 27

เรื่องสร้างเองเนี่ย ผมว่าต้องคิดหนักๆครับ เพราะทั้งเรื่องเวลาเราที่ต้องไปคุมงาน ความปวดหัวที่ต้องคอยแก้ปัญหา กับเรื่องบบานปลาย
หาบ้านที่สร้างเสร็จแล้ว เราดูสภาพจริงได้ดีกว่า ที่สำคัญดูเพื่อนบ้านได้ด้วยครับ ผมว่าบ้านดีอย่างไร แต่เพื่อนบ้านปล่อยสุนัขมาถ่ายหน้าบ้านเราทุกวัน หรือไม่ก็ไม่เคยเก็บกวาดหน้าบ้านตัวเองเลย ผมก็ไม่เอาแล้วครับ

ที่เหลือก็อยู่ที่ราคา ชาว VI หา Value เก่งอยู่แล้วครับ ถ้าราคาได้ ผมว่าจบแบบสบายใจ

ส่วนส่วนตัวซื้อแต่บ้านมือสอง ที่ไม่เก่ามาก (ย้ายบ้าน 3 รอบแล้ว) ค่อยๆซื้อ ต่อรองดีๆ ได้บ้านถูกใจ ในราคาที่ชอบตลอดครับ
killyX
ผู้ติดตาม: 200

โพสต์ที่ 28

กล้วยไม้ขาว เขียน:สร้างเองดีที่สุดครับ
ไม่ง่ายน่ะครับ ถ้าไม่เคยคลุกคลีในวงการรับเหมาเองไม่รู้หรอกครับ
ผมมีญาติที่รู้จัก สร้างบ้านเองโดยมีคนแนะนำผู้รับเหมาให้ ปรากฏว่า โจรชัดๆ
เบิกไป 80% ทำงานได้จริง 40 % เพราะดันเชื่อผู้รับเหมาและไม่ทำ Bill Q ด้วยเลยไม่รู้ปริมาณงานที่ทำและเบิกไป

ถ้าจะสร้างเองแนะนำ พวกบริษัทที่รับจ้างสร้างบ้าน ที่มีชื่อเสียงดีกว่า
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
kin

โพสต์ที่ 29

เห็นด้วยกับคุณ killyX เลยครับ ถ้าสร้างเองแต่ไม่รู้จักช่างกลุ่มนั้นดีพอ มีสิทธิ์ช้ำใจ ยิ่งกว่าซื้อบ้าน P_ อีก  :lol: (ผมต่อเติมห้องที่บ้าน P_ ที่ซื้อมา จ้างช่างในโครงการนั้นแหละ ผลงานประทับใจจอช์จจิงๆ ให้ตายเหอะ)
gradius173

โพสต์ที่ 30

พยายามเลี่ยงผู้รับเหมา เพราะถึงราคาจะถูกกว่าบริษัทรับสร้างบ้าน
แต่ปัญหาบานปลายมาก ทั้งทิ้งงาน ใช้ของไม่ตามSpec ใช้ช่างมือสมัครเล่น

จ้างบริษัทรับสร้างบ้านดีกว่า มีปัญหาก็ให้เขาเปลี่ยนช่าง
ทุบซ่อมจนกว่าจะพอใจ

ความบานปลายส่วนมากเป็นเพราะกิเลศ หากตั้งใจแน่วแน่
ไม่น่าบานปลายเกิน20%

ที่ดินซื้อในโครงการจัดสรร แล้วสร้างเองก็เป็นทางออก
บางโครงการหมู่บ้านจัดสรร ก็ขายที่ดินอย่างเดียว
โพสต์โพสต์