เบื่องานจะลาออกมาลงทุนหุ้นคุณค่าแต่กลัว....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
SOIVEGA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เบื่องานจะลาออกมาลงทุนหุ้นคุณค่าแต่กลัว....

โพสต์ที่ 1

มีใครเบื่องานประจำอยากลาออกมาลงทุนหุ้นอย่างเดียว แต่กลัว
1. กลัวไม่มีสังคม
2. กลัวเงินที่ลงทุนในหุ้นไม่พอเลี้ยงชีพ เพราะความไม่แน่นอนตลาด ตอนนี้ถืือ cpall กับ hmpro
3. กลัวไม่เป็นที่ยอมรับของเพื่อนที่เคยรู้จัก เวลาถามว่าทำงานอะไร
โดยเฉพาะคนโสดมีใครกลัวจนไม่กล้าเปลี่ยนแปลงไหมคะ ยอมอดทนทำงานประจำต่อไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

เบื่องาน ไม่เปลี่ยนงานล่ะครับ

จะลาออกมาเล่นหุ้นอย่างเดียวทำไม (เว้นแต่รวยแล้ว  :lol: )
ผมมือใหม่ครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 3

ไว้มี 10 ล้าน up ค่อยลาออกดีกว่าคับ  มีรายได้หลายทางดี กว่ามีรายได้ทางเดียว ไว้รอให้ ปันผล สามารถเป็นรายได้หลัก เลี้ยงชีพ ค่อยออกก็ยังไม่สาย
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
winzer

โพสต์ที่ 4

พูดถึงเรื่องกลัวไม่มีสังคม  ผมว่าสังคมในTHAIVIก็อบอุ่นนะครับ
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมก้อยากเป็นอิสระทางการเงิน แต่อย่างว่าต้องมีเงินออมมาเสริมให้พอร์ตใหญ่ก่อน แล้วอนาคต(ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด) ค่อยออกมาลงทุนเต็มตัวครับ :oops:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
picklife

โพสต์ที่ 6

มีใครเบื่องานประจำอยากลาออกมาลงทุนหุ้นอย่างเดียว แต่กลัว
ตอนนี้สังคมเพื่อนนักลงทุนผมเยอะมากครับ แถมมีเพื่อนแตกต่างหลายวัยและหลายสายอาชีพด้วยครับ แถมมีความสนใจในเรื่องเดียวกัน ผมว่าสังคมนี้กว้างมากๆๆๆๆๆครับ

2. กลัวเงินที่ลงทุนในหุ้นไม่พอเลี้ยงชีพ เพราะความไม่แน่นอนตลาด ตอนนี้ถืือ cpall กับ hmpro
ขั้นต่ำต้อง10ล้านครับ ผมรูจักเจ้คนหนึ่งมี3ล้านแล้วเล่นเป็นอาชีพ ถามว่าได้ก็ได้ครับ แต่ผ่านมา7ปีพอร์ทก็เท่าเดิมครับ ซึ่งถ้าอดใจหน่อยไม่เอากำไรมากินแต่เอามาลงทุนต่อให้พอร์ทโต10ล้านก่อนแล้วค่อยออกก็ไม่สายครับ แถมอีก10ปีพอร์ทก็โตเรื่อยๆอีกด้วยครับ :D

3. กลัวไม่เป็นที่ยอมรับของเพื่อนที่เคยรู้จัก เวลาถามว่าทำงานอะไร
โดยเฉพาะคนโสดมีใครกลัวจนไม่กล้าเปลี่ยนแปลงไหมคะ ยอมอดทนทำงานประจำต่อไป
ผมไม่แคร์เลยครับ ผมมองต่างนะครับแทนที่จะกลัวคนอื่นมองว่าไม่ดี ผมกลับรู้สึกภูมิใจตัวเองมากๆๆๆ และมองคนที่ไม่ได้อยู่ในวงการอย่างน่าเห็นใจเขามากๆครับ เพราะคนเหล่านี้ที่บอกว่าหุ้นำม่ดี ลองถามเขากลับซิครับว่าคุณรู้จักหุ้นแค่ไหน?ซึ่งถ้าเขาอธิบายมาแล้วเขารูน้อยกว่าเราแต่เขามาตัดสินว่ามันไม่ดี ผมว่าเราควรที่จะสงสารเขามากกว่ารู้สึกหดหู่ซะเองนะครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Chilli

โพสต์ที่ 7

ทำไมต้องเลือกในเมือทำสองอย่างก็ได้นะคับ
ผมก็ว่าไว้รวยจริงๆค่อยลงทุนอย่างเดียวก็ยังไม่สาย
mamapapa

โพสต์ที่ 8

คิดเหมือนกันเลย แต่คิดมาหลายปีแล้ว ยังไม่กล้าเหมือนเดิม ยังทำงานเหมือนเดิม ต้องทนกับอะไรเดิมๆ ทนกับคนนิสัยแย่เดิมๆ

..แต่ก็ต้องอดทน ขอเก็บเงินอีกสักพัก ออกมาเล่นอย่างเดียวคงไม่ใช่ VI แล้วล่ะ

ลังเลเช่นกันจ้า
Sattha

โพสต์ที่ 9

ลองอ่านบทความล่าสุดของ ดร. นิเวศน์ ดูก่อนนะครับ

ตามนี้ครับ http://www.thaivi.com/2010/08/543/

หวังว่าคงช่วยได้นะครับ  :wink:
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ต้องดูรอบตัว ด้วยนะครับมีค่าใช้จ่ายแค่ไหน มีครอบครัวหรือยัง มีลูกกี่คน
หากตัวคนเดียว 10 ล้านคงพอไหว
หากมีลูกอีกสัก 1 คน อย่างน้อยน่าจะ 20ล้านนะครับ เลี้ยงดูเด็ก สมัยนี้ค่าใช้จ่ายสูง หากจะเข้า รร ดีๆ แปะเจี๊ย เก่๋าเจี๊ย ก็ต้องมี2-3แสนแล้วนะครับ เรีอนอนุบาล ค่าเทอมต่ำๆ ก็4-5หมื่นแล้วนะครับ
คิดดูดีๆก่อนครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
vivitawin

โพสต์ที่ 11

หุ้นขึ้นทุกวัน จนมีคนตั้งกระทู้แบบนี้จนได้  :doi:
akekarat

โพสต์ที่ 12

ลงทุนหุ้นที่ว่า หวังเงินเลี้ยงชีพจากผลตอบแทนส่วนไหนของหุ้นเหรอครับ

1. กำไรส่วนต่างราคาหุ้น
2. เงินปันผล

ถ้าเป็นข้อแรก ให้สำรวจฝีมือตนเองให้ดีครับ ว่าแน่พอแค่ไหน ถ้าคิดว่าเป็นระดับเซียนนี่ ก็แล้วไปนะครับ
ส่วนข้อ 2 ก็ถือว่าปลอดภัยกว่าข้อ 1 แต่ก็ยังมีความเสี่ยงหากเกิดวิกฤติเศรษฐกิจนะครับ

ถ้าไม่มั่นใจว่าพร้อม อย่าเพิ่งดีกว่า
เวลาตัดสินใจเรื่องสำคัญ ๆ ใช้เหตุผลอย่าใช้อารมณ์นะครับ
โดยเฉพาะเรื่องหุ้น
babypex

โพสต์ที่ 13

Bye Signal มาแล้ว :shock:  :shock:  :shock:
Sushitrader
BABY TERMITE

Re: เบื่องานจะลาออกมาลงทุนหุ้นคุณค่าแต่กลัว....

โพสต์ที่ 14

SOIVEGA เขียน:มีใครเบื่องานประจำอยากลาออกมาลงทุนหุ้นอย่างเดียว แต่กลัว
ผมก็เบื่องานประจำ อยากลาออกมาลงทุนหุ้นอย่างเดียวเหมือนกัน

แต่ผมก็กลัว

กลัวเจ๊ง.... แล้วตกงานด้วย ลำบากแย่ ผมก็เลยทนทำงานประจำต่อไป  :'O
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
tameek

โพสต์ที่ 15

ออกมาลงทุนอย่างเดียวนานๆเข้า ก้ออาจจะเบื่อได้เหมือนกันนะครับ หาทางเอาชนะความเบื่อให้ได้ เหมือนการเอาชนะตลาดสิครับ
ดูกายเห็นจิต ดูชีวิตเห็นธรรม
marble

โพสต์ที่ 16

เบื่องานใคร ๆ ก็เป็นครับ ความรู้สึกแบบนั้น

เวลาเจอนายจู้จี้ไร้สาระหรือเจอลูกน้องเก่ง ๆ เขี้ยว ๆ

หรือเจองานหิน งานยาก

ผมจะเลือกเปลี่ยนงานครับหากเจอนายไร้สาระ เพราะสังคมไทย

บอกเสมอว่าทะเลาะกับนายให้ไปกัดกับสุนัขดีกว่า :lol:

ส่วนเจอลูกน้องเก่ง ๆ เหมือนมีเครื่องมือดี ๆ ไว้สู้กับสารพัดปัญหา

แต่ลูกน้องเก่ง ๆ มักจะชอบนายที่เก่งกว่า เราก็ต้องพยายามให้เก่งกว่าครับ

ไม่งั้นเอาไม่อยู่ :lol: (สู้ ๆ นะครับ ถ้าเจอปัญหานี้)

ส่วนอันสุดท้าย เจองานหินงานยาก ๆ ต้องสู้ครับ เหมือนเป็นบททดสอบครับ

สอบผ่านคุณจะภูมใจ ส่วนผลงานผลตอบแทนจะตามมาเอง

อย่าหนีครับ คิดด้านบวก ว่านายเขาให้โอกาส ได้ประสบการณ์

ประสบการณืมันล้ำค่ามาก ๆ ถ้าหนีงานยาก ๆ โอกาสจะประสบความสำเร็จในชีวิตน่าจะยากครับ

:D
nathapon_m

โพสต์ที่ 17

โอ้ว มาแล้วๆๆ
aontavon

โพสต์ที่ 18

ผมออกจากงานโดยกวน...หัวหน้า ไม่ติดบัตรพนักงาน
เลยโดยพักงาน กดดันจนออกจากงาน
( เปลี่ยนหัวหน้าใหม่แล้วเราไม่ชอบมันเลย)
จำเป็นต้องมาลงทุนหุ้นอย่างเดียว
ออกมาปีกว่าแล้วผลตอบแทนก็มากกว่านั่งทำงานเป็นปีๆเลย
เงินเดือน 30000 บาทปีหนึ่งได้ 360,000
ปีนี้ได้ มากกว่า เงินเดือนแล้วจริงๆเล่นหุ้นอย่างเดียวมันก็อยู่ได้นะ
ลองเอาชีวิตมาเสี่ยงดูสักปี ตั้งใจไว้ว่าถ้ามันได้ผลตอบแทนมากกว่าเงินเดือน
จะไม่ไปสมัครงาน ใหม่ เล่นมันอย่างเดียวไปเลย ว่างมากก็ออกไปขายของตามตลาดนัดรายได้ไม่มากแต่ได้เจอผู้คนเจอลูกค้าแปลกๆบ้าง มันก็ ok ดี
สบายใจไม่มีใครมากดดันนอกจากตัวเอง
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 19

[quote="babypex"]Bye Signal มาแล้ว :shock:
pawiga

โพสต์ที่ 20

ต้องเตรียมตัวเยอะๆมากๆครับ ขนาดหลายคนลงทุนหุ้นสิบปี รู้การเงิน ยังขาดทุนยับได้ครับ  ในคราวเดียว ปัจจัยมันเยอะมากๆ
จริงๆถ้าหางานอื่นที่สบายใจขึ้นก็ดี แล้วมาศึกษาลงทุนไปพร้อมๆกัน
DemonInvesting

โพสต์ที่ 21

ถ้าเป็นโสด ไม่มีภาระครอบครัว นี่ไม่น่าจะกลัวน่ะ... แต่ถ้ามีครอบครัวคงคิดหนัก ...

แต่อย่าง ดร. แกกว่าจะเลิกก็รอจนอายุห้าสิบ หรือ อย่า่งหมอฝนเนี้ย ทั้งที่เป็นหมอทำงานหนักมากก็ยังขยันหาหุ้นอย่างที่่คนเป็นนักลงทุนมืออาชีพหลายคนต้องยอมแพ้
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

ผมคิดว่าลองจินตนการว่าตัวเองลงทุนอยู่ในปี 2008 นะครับ แล้วถ้าไม่ทำงานประจำเราจะสามารถเลี้ยงตัวเองได้หรือเปล่า อืมมม ผมว่า 2008 ก็อาจจะดีเกินไป ถ้าเป็นปี 1997 แล้วหลังจากนั้นหุ้นก็นิ่งๆ อีกซักพัก เราจะเลี้ยงตัวเองได้หรือไม่จากสภาวะตลาดหุ้นย่ำแย่เรื้อรัง
Impossible is Nothing
Elessar

โพสต์ที่ 23

ก่อนอื่นควรจะรอดจากวิกฤติมาแล้วอย่างน้อยหนึ่งครั้งนะครับ
patongpa

โพสต์ที่ 24

ผมเคยมีเพื่อนทำแบบนี้ตอนนี้ต้องไปทำงานขับรถส่งของ เมื่อคนคิดว่าเงินหาได้ง่ายๆ ดอยก้อใกล้เข้ามาทุกทีๆ คงอีกสักเดือนสองเดือนฟองสบู่อาจแตกนะครับ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

กลัวอย่างเดียว...
กลัวไม่มีปัญญาพอ ที่จะลงทุนได้ดี  :lol:

ก็เลยต้องขอเวลาพิสูจน์ตัวเอง ซัก 5-6 ปี
สังคมไม่แคร์ เงินทุนพอมี
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
extraordinary

โพสต์ที่ 26

เบื่องานแล้วถ้าต่อไปเบื่อหุ้นหรือโดนหุ้นเบื่อขึ้นมาละครับทำไง
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 27

เฮ้อ...อย่าเล้ย

.
..
...
....
.....

ถ้ายังถามตัวเอง สงสัยและลังเลอยู่อย่างนี้นะครับ

คนที่ผมเห็นออกมาเล่นอย่างเดียวแล้วประสบความสำเร็จ (ตามที่ตามไปฟังๆ เขามา) มั่นใจกว่านี้เยอะ ไม่ต้องถามใครขอความเห็นใครมาก

ถึงขอเขาก็มีคำตอบในใจอยู่แล้ว...ว่าเอาแน่

ใครจะรู้ตัวดีไปกว่าเรา ถ้าเราไม่หลอกตัวเอง
"Good practice makes perfect"
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 28

picklife เขียน:มีใครเบื่องานประจำอยากลาออกมาลงทุนหุ้นอย่างเดียว แต่กลัว
ตอนนี้สังคมเพื่อนนักลงทุนผมเยอะมากครับ แถมมีเพื่อนแตกต่างหลายวัยและหลายสายอาชีพด้วยครับ แถมมีความสนใจในเรื่องเดียวกัน ผมว่าสังคมนี้กว้างมากๆๆๆๆๆครับ

ขั้นต่ำต้อง10ล้านครับ ผมรูจักเจ้คนหนึ่งมี3ล้านแล้วเล่นเป็นอาชีพ ถามว่าได้ก็ได้ครับ แต่ผ่านมา7ปีพอร์ทก็เท่าเดิมครับ ซึ่งถ้าอดใจหน่อยไม่เอากำไรมากินแต่เอามาลงทุนต่อให้พอร์ทโต10ล้านก่อนแล้วค่อยออกก็ไม่สายครับ แถมอีก10ปีพอร์ทก็โตเรื่อยๆอีกด้วยครับ :D

ผมไม่แคร์เลยครับ ผมมองต่างนะครับแทนที่จะกลัวคนอื่นมองว่าไม่ดี ผมกลับรู้สึกภูมิใจตัวเองมากๆๆๆ และมองคนที่ไม่ได้อยู่ในวงการอย่างน่าเห็นใจเขามากๆครับ เพราะคนเหล่านี้ที่บอกว่าหุ้นำม่ดี ลองถามเขากลับซิครับว่าคุณรู้จักหุ้นแค่ไหน?ซึ่งถ้าเขาอธิบายมาแล้วเขารูน้อยกว่าเราแต่เขามาตัดสินว่ามันไม่ดี ผมว่าเราควรที่จะสงสารเขามากกว่ารู้สึกหดหู่ซะเองนะครับ :D
คุณครูให้ถูกทุกข้อค่ะ :lovl:
อย่ายอมแพ้
nanchan

โพสต์ที่ 29

เบื่องานก็ลองเปลี่ยนงานดูซิ ช่วงนี้เศรษฐกิจยังดีอยู่น่าจะเปลี่ยนไม่ยาก
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
อนัตตา

Re: เบื่องานจะลาออกมาลงทุนหุ้นคุณค่าแต่กลัว....

โพสต์ที่ 30

SOIVEGA เขียน:มีใครเบื่องานประจำอยากลาออกมาลงทุนหุ้นอย่างเดียว แต่กลัว
- ก็ไปเข้าสังคมใหม่ซิครับ
- กินอยู่อย่างพอเพียงกับรายได้
- เพื่อนมันต้องอิจฉาเราสิ...เพราะเรามีเวลาว่างอย่างไร้ขีดจำกัด
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้