ขอความรู้เรื่องการยื่นเครดิตภาษีปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jek ae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความรู้เรื่องการยื่นเครดิตภาษีปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

โดยปกติผมประกอบวิชาชีพเวชกรรมเปิดคลินิกเพียงอย่างเดียว และได้เสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ตามภงด.94 มาตรา 40(6) ชำระทุกครึ่งปี โดยประเมินรายได้จากรายรับ/วัน หักค่าใช้จ่ายได้60%

มีคำถามว่า ถ้าผมเริ่มมีรายได้จากการลงทุนเป็นเงินปันผล การขอเครดิตภาษีปันผล ผมจะต้องยื่นเป็นภงด.90 โดยแยกรายได้จากเงินปันผลออกมาต่างหากจากรายได้ประจำซึ่งเสียภาษีตาม ภ.ด.94ใช่หรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่มีธุรกิจครับ แต่เข้าใจว่าเป็นเป็นภาษีกลางปีไม่ใช่หรือครับ คือส่งภงด 94 ตอนกันยา เพื่อประมาณการรายได้ของเรา ตอนต้นปีค่อยส่งภาษีทั้งปี ภงด 90 โดยการเอาภาษีที่ส่งไปแล้วใน 94 มาหักออก

ลองไปเปรียบกับพนักงานกินเงินเดือน บริษัทเขาหักภาษีส่งทุกเดือน พวกทำธุรกิจส่วนตัวจะเก็บไว้จ่ายปีหน้าทีเดียวก็คงจะเอาเปรียบเกินไป แต่จ่ายหลายหนสรรพากรคงจะตรวจไม่ไหว

ดังนั้นให้เดา คงไม่ต้องยื่นไปใน ภงด 94 เอาไปใส่ใน ภงด 90 ทีเดียวตอนต้นปีถัดไปครับ แต่คงต้องคำนวณฐานภาษีเอาเองให้ดีครับ เพราะว่าถ้ารายได้จากคลีนิกเยอะ เอามาปันผลคำนวณด้วยอาจจะไม่คุ้มครับ
โพสต์โพสต์