รบกวนสอบถามเรื่องการขายกิจการบริษัทย่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wiputkun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามเรื่องการขายกิจการบริษัทย่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมือใหม่น่ะครับ เคยเห็นข่าวบ่อยเรื่องการขายบริษัทย่อย ครับ
รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1.    หลังจากที่ขายบริษัทย่อย เงินที่ไำด้มานั้นจะบันทึกเป็นรายได้เข้ามาในบริษัทหรือป่าวครับ รวมถึง จะไปเพิ่มในส่วนของผู้ถือหุ้นใช่ไหมครับ ทำให้ ASSET มากขึ้น

2.   ในกรณีที่ขายไม่หมด 100% ในงบการเงินรวมของ กำไรขาดทุน ก็ยังต้องบันทึกรายได้ ในส่วนของบริษัทย่อยแต่บันทึกตามสัดส่วนที่น้อยลงกว่าเดิมหรือป่าวครับ

รบกวนพี่ๆช่วยบอกด้วยนะครับ
ปล. อาจยังใช้คำกำกวมบ้างคราวหลังจะปรับปรุ่งให้ดีขึ้นครับ(Post ครั้งแรก^^)
โพสต์โพสต์