หลักการอ่านหนังสือก่อนเริ่มลงทุน "พี่ๆมาแนะนำกันหน่อยนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
begin again
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หลักการอ่านหนังสือก่อนเริ่มลงทุน "พี่ๆมาแนะนำกันหน่อยนะ

โพสต์ที่ 1

อื้มมม
ตามคำถามข้างบนเลยค่ะว่าพี่ๆเวลาเริ่มอ่านหนังสือก่อนที่จะลงทุนจริงๆพี่มีวิธีการใดบ้าง

ส่วนตัวนะคะ=หนูอ่านหนูก็จะมีสมุดโน๊ตไว้หนึ่งเล่มแล้วก็จะจดแนวคิดจดวิธีการและการหาค่าต่างๆอ่ะค่ะเพื่อกันลืมจะได้ไม่ต้องไปนั่งหาว่าอ่านมาจากเล่มไหนอีก

พี่ๆมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะคะ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นค่ะ
ตอนนี้เปรียบเสมือนแก้วเปล่าพร้อมสั่งสมความรู้และประสบการณ์ค่ะ
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ :D
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวตอนเริ่มต้นใหม่ๆผมจะอ่าน
1.จดmind mapของเรื่องและจดสิ่งที่เราสงสัย
2.หาคำตอบของสิ่งที่สงสัย
3.ทบทวนบ้าง อะไรบ้าง
4.พออ่านจบแล้วผมจะตั้งคำถามว่า เอ๊ะ :!: อ่านมาจนจบเราได้อะไรเพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับก่อนหน้าที่ยังไม่อ่านบ้างครับ

ใช้ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง  :lol:
เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
นพพร

โพสต์ที่ 3

อ่านไปเรื่อยครับ อ่านกระจายไป โดยไม่ได้สนใจว่าจะต้องเอาอะไรจากหนังสือเล่มนั้นสักเท่าไหร่ เพียงแต่ให้มันชินและเข้าไปสู่สมองเอง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
MindTrick

โพสต์ที่ 4

1. หลักใหญ่ เนื้อหากว้างๆ 3-4 เล่ม 3-4 แนวทาง ก่อน  เดาๆชื่อก็คง เล่มแรกๆของ ดร.นิเวศน์, Dhando, มวยวัด, กราฟเทกนิค(คัมภีหุ้น)

2. ชอบแนวไหน ไปเจาะลึก ทฤษฎี แนวนั้น สัก2เล่ม เน้นวิเคาระห์หุ้นมูลค่า เน้น วิเคหาะร์เศรษฐกิจรวมๆ

3. แนวที่ชอบรองมา อีกสัก 2เล่ม เพื่อเสริมคม

4.หาหนังสือ แนวฝึกจิตวิทยา โลภ กลัว หลักการแบ่งเงินหน้าตัก

ลองดูครับ ข้อละเล่ม สองเล่มก่อนก็ได้
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Judas Priest

โพสต์ที่ 5

MindTrick เขียน:
4.หาหนังสือ แนวฝึกจิตวิทยา โลภ กลัว หลักการแบ่งเงินหน้าตัก
ตอนเล่นใหม่ๆผมไม่เคยสนใจเลยครับ พอเล่นมาได้ซักพักผมเริ่มรู้สึกว่าต้องหามาอ่านบ้างแล้ว  :lol:
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

mind mapping
ดีที่สุดครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Warantact

โพสต์ที่ 7

อ่านจนเงินหมด 55555
yodfah

โพสต์ที่ 8

:wink:  

ท่องไว้นะครับว่า ไม่มีวิธีการเล่นหุ้นแบบไหนที่ดีที่สุดสำหรับทุกคน

แต่ละท่าน จะมีวิธีที่ท่านถนัด และสบายใจในการเล่นไม่เหมือนกัน

วิธีที่ดีที่สุดคือ เล่นให้มีความสุข และไม่ขาดทุนครับ

พิมพ์ง่ายๆ แต่ทำยากหน่อย แต่เชื่อสิครับว่าทำได้จริง
boss888

โพสต์ที่ 9

อ่านไปเรื่อยๆ ลืมเรื่องไหนก็ค้นหาเล่มเก่าๆที่อ่าน
อ่านหลายๆรอบครับ ท่องบ่อยๆ
picklife

โพสต์ที่ 10

ผมใช้วิธีมองเป้าก่อนแล้วค่อยหาสิ่งที่ขาดครับ

ขั้นตอนการลงทุนผมมี7ขั้นครับ
1.หาหุ้น
2.หารายได้/กำไร
3.หาeps
4.หาpe
5.หาFairpeice=eps*pe
6.หาUpside=((Fairpeice+Div)/Lastprice-1)*100
7.หาคุณภาพของกำไรและคุณภาพบริษัท งบทุกงบ อัตตราส่วนทุกอัตราส่วน และอื่นๆ แล้วย้อนไปไล่ใหม่จากข้อ2ลงมาครับ

ซึ่งพอผมรัยตามระบบนี้ก็จะเจอปัญหามากมาย หรือสิ่งมากมายที่ต้องไปอ่านเพิ่มเติ่ม โดยเฉพาะข้อ7นี่เยอะมากครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
begin again

โพสต์ที่ 11

อีกสองปีหนูจะได้เปิดพอร์ตเป็นของตัวเองแล้วหลังจากตอนนี้ก็เล่นได้แต่กองทุนรวมแล้วพี่ๆว่าอีกสองปีหนูจะมีประสบการณ์เพียงพอมั้ยค่ะอันที่จิงหนูอ่านหนังสือตั้งแต่ ม5แล้วอ่ะค่ะแต่สุดท้ายก็ลืม!!!! :roll:
และหนูก็เพิ่งจะมาอ่านแบบจดโนตจิงจังก็ตอนนี้แหละค่ะ :o
หนูกลัวความรู้ไม่เพียงพออ่ะค่ะ
นอกจากอ่านหนังสือแล้วช่วงที่หาความรู้พี่ๆทำอะไรกันอีกมั้งอ่ะคะ
ขอบคุณค่ะ

ku70+++++คู่สนนนทรี
Someday
begin again

โพสต์ที่ 12

เงียบเหงาจังงง :roll:  :roll:  :roll:
Someday
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 13

อ่านแล้วก็ลองวิชาเป็นระยะๆ ด้วยนะครับ ไม่งั้นอ่านไปลืมหมด

อาทิเช่นการโหลด 56-1 กับงบการเงินมาลองวิเคราะห์เอง แล้วลองไปส่งการบ้านในร้อยคนร้อยหุ้นให้พี่ๆ เขาคอมเม้นท์ให้น่ะครับ วิธีนี้จะได้ความรู้ไว ลืมยาก ทุ่นเวลาได้มาก และพอเปิดพอร์ตได้เมื่อไรเราก็จะมีรายชื่อ watch list สำหรับลงทุนทันทีครับ

ลองศึกษาประสบการณ์เซียนๆ ในคลังกระทู้คุณค่าด้วยก็ดีครับ ไม่มีในหนังสือแน่นอน
อย่ายอมแพ้
Kobe

โพสต์ที่ 14

ค่อยๆอ่านครับ อ่านได้กว้างๆหลายๆประเภทยิ่งดี โดยเฉพาะกระทู้ใน thaivi พยายามอ่านให้ได้มากที่สุดจะได้ความรู้เยอะเลยครับ
begin again

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจ้าาา
ว่าแต่ว่าถ้าลองโหลดงบการเงินของหุ้นบริษัทมาวิเคราะห์
แล้วเราก็ไปเล่าหรือถามพี่ๆได้เลยใช่มั้ยค่ะ
ว่าที่เราวิเคราะห์มาถูกทางแล้วหรือว่ามันผิด

ก้าวแรกทั้งยากลำบากและสำคัญ
แต่ยังไงหนูก็จะพยายามค่ะ
Someday
begin again

โพสต์ที่ 16

เว็บนี้ข้อมูลเยอะมากกกกกกกก
ยังต้องไล่อ่านอีกมหาศาล
มันเหมือนไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อนดี
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
Someday
begin again

โพสต์ที่ 17

พี่ๆได้ไปสัมมนาที่ตลาดหลักทรัพย์จัดขึ้นกันบ้างรึป่าวค่ะหนูยังไม่เคยไปเลยได้แต่เรียนออนไลน์ฟังอยู่ที่บ้านอ่ะค่ะ
Someday
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

atomic14 เขียน:เว็บนี้ข้อมูลเยอะมากกกกกกกก
มันเหมือนไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อนดี
ผมชอบคลังคุณค่านะครับ มีแนวทางของพี่ๆเยอะดีครับ
แต่ถ้าต้องการลองศึกษา บริษัทก็ร้อยคนร้อยหุ้นครับ
จะได้ประกอบกับ งบที่น้องอะตอมโหลดมาดู
เริ่มนับหนึ่ง...
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 19

atomic14 เขียน:เว็บนี้ข้อมูลเยอะมากกกกกกกก
บอกก่อนดิว่าอ่านอะไรมามั่งแล้วอะ เด๋วจะสอนหนังสือสังฆราช เอิ๊กๆๆๆ
อย่ายอมแพ้
begin again

โพสต์ที่ 20

Anti-Aircraft เขียน:
บอกก่อนดิว่าอ่านอะไรมามั่งแล้วอะ เด๋วจะสอนหนังสือสังฆราช เอิ๊กๆๆๆ
ส่วนใหญ่ก็อ่านแต่ห้องมือใหม่อ่ะคะ555
ไม่ได้ไปไหนสักที
แล้วก็อ่านหนังสือแนวviไปอ่ะค่ะเรื่อยๆช่วงนี้ยังไม่ค่อยได้ซื้อหนังสือใหม่เพราะอ่านแล้วลืมของเก่า อิอิเลยต้องทวนก่อน
ที่ขาดไม่ได้เลยคือหนังสือเรียนค่ะ!!!!!555555
ปีหนึ่งยังไม่ค่อยจะชินต้องปรับตัวก่อน>> :)  :)  :)
Someday
begin again

โพสต์ที่ 21

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:
ผมชอบคลังคุณค่านะครับ มีแนวทางของพี่ๆเยอะดีครับ
แต่ถ้าต้องการลองศึกษา บริษัทก็ร้อยคนร้อยหุ้นครับ
จะได้ประกอบกับ งบที่น้องอะตอมโหลดมาดู
ขอบคุณค่ะที่บอกเป็นแนวทาง
พี่ๆใจดีกันทุกคนเลยยย
Someday
begin again

โพสต์ที่ 22

พี่ๆค่ะหนูขอ link กระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นมาแปะไว้หน่อยนะค่ะพอดีหนูหาแล้วแต่หนูหาไม่เจอน่ะค่ะ
ขอบคุณทุกความกรุณานะคะ
และหนูจะเรียนรู้การหาค่าต่างๆได้จากที่ไหนหรอคะพอดีว่ามันมีหลายค่ามากหนูไม่รู้ว่าตัวที่สำคัญๆมันมีกี่ตัวอ่ะค่ะ
แล้วมันมีโปรแกรมหาค่ามั้ยค่ะหรือว่าเราต้องมานั่งคำนวนเองทั้งหมดเลย

แรกเริ่มลำบากมาก :cry:  :cry:  :cry:
Someday
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 23

การลงทุนแนวเน้นคุณค่านั้นเป็นการลงทุนที่เราร่วมลงทุนในกิจการ  หวังผลตอบแทนที่ดีจากผลการดำเนินงานของบริษัท

ดังนั้นก่อนอื่นเลย  เราควรที่จะศึกษาให้รู้ก่อนว่า  ลักษณะของบริษัทที่ดี  ที่ควรร่วมลงทุน  มีอย่างไรบ้าง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

[quote="atomic14"]พี่ๆค่ะหนูขอ link กระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นมาแปะไว้หน่อยนะค่ะพอดีหนูหาแล้วแต่หนูหาไม่เจอน่ะค่ะ
และหนูจะเรียนรู้การหาค่าต่างๆได้จากที่ไหนหรอคะพอดีว่ามันมีหลายค่ามากหนูไม่รู้ว่าตัวที่สำคัญๆมันมีกี่ตัวอ่ะค่ะ
แล้วมันมีโปรแกรมหาค่ามั้ยค่ะหรือว่าเราต้องมานั่งคำนวนเองทั้งหมดเลย

แรกเริ่มลำบากมาก :cry:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
begin again

โพสต์ที่ 25

[quote="yy"][quote="atomic14"]พี่ๆค่ะหนูขอ link กระทู้ตะแกรงร่อนหุ้นมาแปะไว้หน่อยนะค่ะพอดีหนูหาแล้วแต่หนูหาไม่เจอน่ะค่ะ

แรกเริ่มลำบากมาก :cry:
Someday
นกขนโดก

โพสต์ที่ 26

ซื้อหนังสือเป็นของตนเอง

อ่าน ขีด เขียน พับ

อ่าน:อ่านหลายๆรอบ
ขีด:ขีดเส้นใต้หรือไฮไลท์ตรงจุดสำคัญ
เขียน:สรุปลงในสมุดพก
พับ:พับตรงหน้าที่สำคัญใว้

สุดท้ายประยุกต์ให้เข้ากับแนวการลงทุนของตัวเอง
begin again

โพสต์ที่ 27

นกขนโดก เขียน:ซื้อหนังสือเป็นของตนเอง

อ่าน ขีด เขียน พับ

อ่าน:อ่านหลายๆรอบ
ขีด:ขีดเส้นใต้หรือไฮไลท์ตรงจุดสำคัญ
เขียน:สรุปลงในสมุดพก
พับ:พับตรงหน้าที่สำคัญใว้

สุดท้ายประยุกต์ให้เข้ากับแนวการลงทุนของตัวเอง
ขอบคุณมากๆค่ะพี่ๆๆ
Someday
HARINLUX

Re: หลักการอ่านหนังสือก่อนเริ่มลงทุน "พี่ๆมาแนะนำกันหน่

โพสต์ที่ 28

atomic14 เขียน:อื้มมม
ตามคำถามข้างบนเลยค่ะว่าพี่ๆเวลาเริ่มอ่านหนังสือก่อนที่จะลงทุนจริงๆพี่มีวิธีการใดบ้าง

ส่วนตัวนะคะ=หนูอ่านหนูก็จะมีสมุดโน๊ตไว้หนึ่งเล่มแล้วก็จะจดแนวคิดจดวิธีการและการหาค่าต่างๆอ่ะค่ะเพื่อกันลืมจะได้ไม่ต้องไปนั่งหาว่าอ่านมาจากเล่มไหนอีก

พี่ๆมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะคะ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นค่ะ
ตอนนี้เปรียบเสมือนแก้วเปล่าพร้อมสั่งสมความรู้และประสบการณ์ค่ะ
ผมว่า  การอ่านหลักการลงทุนของ ปรมาจารย์การลงทุนแต่ละท่าน หลักการลงทุนคงไม่เหมือนกันทั้งหมดทีเดียว  แต่ละหลักการนั้น  เมื่ออ่านแล้วเราต้องคิดตามถึงความมีเหตุมีผลของหลักการนั้นๆ   ถ้าเราคิดว่าใช่  เราก็ต้องจดบันทึกแล้วนำมาปรับใช้กับการลงทุนของเราครับ  

อย่างเช่น หลักการลงทุนของ  WARREN  BUFFETT  ที่บอกว่า  อย่าสนใจเรื่องมหภาค สนใจแต่เรื่องจุลภาค  อย่างนี้เราต้องคิดตามถึงความมีเหตุและผลของหลักการอันนี้  และสามารถนำมาใช้กับประเทศไทย ได้หรือไม่ :)

ถ้าเราไม่มีหลักการลงทุนที่ถูกต้อง  การลงทุนของเรา ก็จะเป็นเสมือน  ไม้หลักปักขี้เลน นั่นแหละครับ :cry:  :cry:

-----------------------------
ความรู้  คู่คุณธรรม
begin again

Re: หลักการอ่านหนังสือก่อนเริ่มลงทุน "พี่ๆมาแนะนำกันหน่

โพสต์ที่ 29

HARINLUX เขียน:
atomic14 เขียน:อื้มมม

ผมว่า
Someday
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 30

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=24502  อันนี้ก็ไม่เลวครับ แนะนำได้เป็นอย่างดี
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์