ลองทายกันดู ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 1

ตัวเลขทางการเงินตัวหนึ่งที่บอกวงจรเงินสดของธุรกิจได้ดี

Cash Cycle

ซึ่งคือระยะเวลาที่เราต้องเอาเงินสดไปลงทุน จนกระทั่งถึงวันที่เราได้รับเงินสดจากการขายสินค้าของเรากลับมา
ใครมีคำอธิบายที่เข้าใจได้ง่ายกว่านี้เชิญเลยครับ

ผมเชื่อว่าเซียน VI หลายท่านที่ลงทุนในบ.ค้าปลีกก็เพราะว่า  Cash cycle สั้นมาก หรือ อาจถึงขั้นติดลบ
ถ้า Cash cycle ติดลบหมายถึงเราได้รับเงินสดจากลูกค้าของเรา ก่อนที่จะต้องจ่ายเงินเจ้าหนี้เสียอีก

คำถาม...

คุณคิดว่าบ.พัฒนาอสังหาริมทรัพย์ทีสร้างทั้ง Condo และบ้านเดี่ยวจะมีcash cycle ยาวนานประมาณเท่าไหร่

ยกตัวอย่าง SIRI ในปี 2552 จะมี Cash cycle เท่าไหร่

ก. 1 ปี
ข. 1.5 ปี
ค. 2 ปี
ง. 2.5 ปี

เฉลย 489 วันครับ 1ปี 4 เดือน

มากหรือน้อยกว่าที่คุณคิดครับ
cs87893n
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ครับเห็นด้วยจากการที่ดูอสังหาเป็นงานบวกกับคุยกับ IR ของทาง LH ผมทราบมาว่าจะพัฒณาที่ดิน  land bank ภายในไม่เกินสองปี ส่วน ของQH ก็ปีครึ่ง ประมาณนัน้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ cash cycle ด้วยหรือเปล่า คือผมทำด้าน buy side ดูเรื่อง real estate เป็นหลักแต่ก็ยังเพิ่งทำมาได้ครึ่งปีแต่อ่านที่ thai vi มาตลอด ส่วนตัวคิดว่า อสังหามันเดายากต้องดูเป็นปีต่อปี ถ้ามีอะไรช่วยชี้แนะด้วยครับ อ่อและนี่ก็เป็นครั้งแรกที่ post เลยหลังจากดูเวบนี้มาเป็นปี
Power Investor

โพสต์ที่ 3

I understand PS has very short cash cycle na krub, maybe the shortest in the industry.  This is because of their construction (pre-fabrication) technology.  For example, most condo with take on avg. 3 weeks to complete one floor/story but PS can do it in less than a week.  I hear that their turn around time is so quick that often times they earn money even before they have to pay for construction materials.  This really helps with the company's working capital.
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ลองคำนวณcash cycle คร่าวๆได้ตามนี้ครับ  ตัวเลขน่าจะสะท้อนประเภทอสังหาที่แต่ละบริษัททำอยู่และเป็นเจ้าตลาด

SIRI      498 Days
NOBLE  617 Days
LPN       445 Days
PS         288 Days
LH         713 Days

ใกล้เคียงกับที่คาดการณ์ไว้บ้างไหมครับ  :D
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

[quote="IWILLBEVI"]ลองคำนวณcash cycle คร่าวๆได้ตามนี้ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
wpong

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณคุณ IWILLBEVI มากครับ
ของ Noble ดูจะยาวกว่าที่ผมคิดไว้เยอะครับ
ของ PS ผมก็คิดว่าน่าจะสั้น แต่ก็คิดไม่ถึงว่าจะสั้นขนาดนี้ครับ

:P
j21

โพสต์ที่ 7

เพิ่มของ SPALI ครับ เอามาจาก 56-1 หัวข้อ 12 หน้า 8

Cash Cycle = 881 วัน  (ยาวนานเจง ๆ ครับ)
nanchan

โพสต์ที่ 8

PSนี่สุดยอดจริงๆ

เวลาเศรษฐกิจดี ก็ทำเงินได้เป็น2-3เท่าของเจ้าอื่น

เวลาเศรษฐกิจไม่ดี ก็น่าจะรู้ก่อนเจ้าอื่นด้วย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โอบาน่า

โพสต์ที่ 9

ps นี่เป็นบ้านซะส่วนใหญ่ที่เร็วขนานนี้ ถ้าเป็นคอนโดระยะเวลาน่าจะพอๆกับเจ้าอื่นแหละครับ ได้งานบ้านมาช่วยไว้เยอะ เลยเทพไป บ้านประกอบเวลามันจี้ตูด วิศวกร&โฟร์แมน อยู่แล้ว
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
Power Investor

โพสต์ที่ 10

ps นี่เป็นบ้านซะส่วนใหญ่ที่เร็วขนานนี้ ถ้าเป็นคอนโดระยะเวลาน่าจะพอๆกับเจ้าอื่นแหละครับ ได้งานบ้านมาช่วยไว้เยอะ เลยเทพไป บ้านประกอบเวลามันจี้ตูด วิศวกร&โฟร์แมน อยู่แล้ว
My understanding is that for PS, they are fast for both house and condo na krub.  Their condo construction rate is less than 1 week per floor while others takes around 2-3 weeks per floor.  This is according to what people in the industry say.
kindaichi

โพสต์ที่ 11

[quote="Power Investor"]I understand PS has very short cash cycle na krub, maybe the shortest in the industry.
คุณจะมองเห็นในสิ่งที่คุณ คิด
wpong

โพสต์ที่ 12

โดยหลักการแล้ว เจ้า Cash Cycle มาจากระยะเวลาของ

1. ระยะเวลาการเก็บเงินของเจ้าหนี้การค้า เช่นเราสั่งซื้อวัสดุก่อสร้าง
2. ระยะวเลาการก่อสร้างเช่นสร้างคอนโด 600 วัน
3. ระยะเวลาตั้งแต่สร้างเสร็จพร้อมขาย จนกระทั่งขายได้
4. ระยะเวลาที่ได้รับเงินจากลูกค้า หรือลูกหนี้ทังหลาย

โดย เอาข้อ  2. +3. +4. -1. จะได้ระยะเวลา Cash cycle

ตอนแรกผมคิดว่า  Cash cycle ของแต่ละบริษัทไม่น่าจะต่างกันมาก เพราะอยู่ในธุรกิจเดียวกัน ต่างคนต่างก็มีจุดเด่น บางเจ้าก็สร้างเร็ว บางเจ้าก็ขายออกเร็ว

โดยทั่วไปแล้ว บ.ที่สร้างคอนโดเยอะน่าจะมี  Cash cycle ยาวกว่าสร้างบ้าน เพราะคอนโดสร้างนานกว่า แต่พอเห็นตัวเลขของ Spali แล้วรู้สึกแปลกใจเหมือนกัน ไม่รู้ว่า Cash cycle ยาวขนาดนั้นจะเกิดจากอะไร

อันที่จริงข้อมูลที่ผมมีของ  SIRI ก็แปลกเหมือนกัน ในขณะที่ SIRI มีสัดส่วนการสร้างคอนโดเพิ่มขึ้นกลับมี Cash cycle ที่น้อยลง

SIRI มีรายรับจากคอนโดปี 50 อยู่ 26%, ปี51 44%, ปี 52 50% แต่กลับมี Cash cycle ลดลงจาก 510 --> 544 -->489 วัน ทั้งๆที่มีคอนโดเพิ่มขึ้นเกือบ 2 เท่า :P
Judas Priest

โพสต์ที่ 13

อย่างตัว SPALI ที่มี cash cycle ที่นานกว่าจ้าวอื่น เป็นไปได้ไหมครับที่เค้าชอบซื้อที่ดินตุนเอาไว้เยอะก่อนที่จะขึ้นโครงการนานพอสมควร
อันนี้ผมว่าอาจจะมีผลตรงทำให้ profit margin เค้าดีกว่าคนอื่่น ถึงจะไม่มากนักก็ตามเพราะเค้าเน้นเรื่่องไปบีบต้นทุนจากการออกแบบ และซื้อวัตถุดิบเอง
ผมลองออกความเห็นแบบมือใหม่อะนะครับ :oops:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 14

[quote="kindaichi"][quote="Power Investor"]I understand PS has very short cash cycle na krub, maybe the shortest in the industry.
wpong

โพสต์ที่ 15

Judas Priest เขียน:อย่างตัว SPALI ที่มี cash cycle ที่นานกว่าจ้าวอื่น เป็นไปได้ไหมครับที่เค้าชอบซื้อที่ดินตุนเอาไว้เยอะก่อนที่จะขึ้นโครงการนานพอสมควร
อันนี้ผมว่าอาจจะมีผลตรงทำให้ profit margin เค้าดีกว่าคนอื่่น ถึงจะไม่มากนักก็ตามเพราะเค้าเน้นเรื่่องไปบีบต้นทุนจากการออกแบบ และซื้อวัตถุดิบเอง
ผมลองออกความเห็นแบบมือใหม่อะนะครับ :oops:
เป็นไปได้ครับ เพราะจะทำให้รวมระยะเวลาก่อสร้างยาวนานขึ้นครับ  :P
wpong

โพสต์ที่ 16

ผมลองสมมติอะไรให้ดูกันเล่นๆนะครับ
ตัวเลข ชื่อบ. รวมทั้งวิธีการเป็นเรื่องสมมติทั้งสิ้นนะครับ เพราะวิธีการคิดจริงๆต้องเอาตัวเลขที่เป็นรายได้พิเศษออก ใช้กระแสเงินสด ดู Backlog และมีรายละเอียดอีกมาก เพียงแต่ผมอยาก Share กันเป็น idea เฉยๆ

ขอย้ำนะครับว่า เอาไปใช้คำนวนมูลค่ากิจการจริงไม่ได้นะครับ

สมมติว่า ผมมีเงิน 100 บาท  สามารถซื้อ Net Working Capital ของบ.A ในราคา 2.46 เท่าของมูลค่าทางบัญชี บ.A มีกำไรต่อรอบ Cash cycle เท่ากับ 26% และ 1 รอบมี 900 วัน ถ้าผ่านไป 3600 วัน ผมจะมี Working Capital ตามด้านล่างนี้
Note: ผมไม่เติมเงินสดลงไปใน บ.A เลย และบ.A ต้องรอเงินสดกลับมาถึงจะเริ่มกระบวนการใหม่ได้

วันที่ Net Working Capital
0 40.65
900 51.22
1800 66.15
2700 83.35
3600 105.02

สมมติว่า ผมมีเงิน 100 บาท  สามารถซื้อ Net Working Capital ของบ.B ในราคา 3.79 เท่าของมูลค่าทางบัญชี บ.B มีกำไรต่อรอบ Cash cycle เท่ากับ 18% และ 1 รอบมี 300 วัน ถ้าผ่านไป 3600 วัน ผมจะมี Working Capital ตามด้านล่างนี้
Note: ผมไม่เติมเงินสดลงไปใน บ.B เลย และบ.B ต้องรอเงินสดกลับมาถึงจะเริ่มกระบวนการใหม่ได้

วันที่ Net Working Capital
0 26.39
300 31.13
600 36.74
900 43.35
1200 51.16
1500 60.36
1800 71.23
2100 84.05
2400 99.18
2700 117.03
3000 138.10
3300 162.95
3600 192.28

ถ้าไม่เหมาะสมอย่างไรวาน Mod ช่วยลบด้วยครับ
โพสต์โพสต์