อายุ18เปิดพอร์ตได้มั้ยคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
begin again
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือหนูอายุ18ค่ะหนูอยากทราบว่าเปิดพอร์ตต้องมีอายุเท่าไหร่และถ้าเปิดเป็นแบบเทรดเองทางอินเตอร์เน็ตอายุ18เปิดได้มั้ยคะ
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำตอบค่ะ

การเดินทางพันลี้เริ่มต้นจากการก้าวเท้าเพียงก้าวเดียว :D
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ศึกษาไปก่อนสองปีก็ไม่สายไปนะครับ
หรือไปเปิดในชื่อผู้ปกครองก็ได้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
มะลิ

Re: อายุ18เปิดพอร์ตได้มั้ยคะ

โพสต์ที่ 3

atomic14 เขียน:คือหนูอายุ18ค่ะหนูอยากทราบว่าเปิดพอร์ตต้องมีอายุเท่าไหร่และถ้าเปิดเป็นแบบเทรดเองทางอินเตอร์เน็ตอายุ18เปิดได้มั้ยคะ
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำตอบค่ะ

การเดินทางพันลี้เริ่มต้นจากการก้าวเท้าเพียงก้าวเดียว :D
การทำนิติกรรมสัญญาได้ต้องมีอายุ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปจ้ะ ถ้าเปิดบัญชีซื้อขายผ่านชื่อคนอื่นที่บรรลุนิติภาวะแล้วก็เทรดได้ แบบที่คุณchowbe76 แนะนำก็ดีนะจ๊ะ
chowbe76

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับพี่มะลิ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
begin again

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองคนมากๆเลยค่ะ
begin again

โพสต์ที่ 6

มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ
ถ้าสมมุตว่าอายุถึงและสามารถเปิดพอร์ตได้ควรเปิดแบบซื้อขายผ่านมาร์ รึว่าเทรดเองผ่านเน็ตอ่ะค่ะ และมีขั้นต่ำในการเปิดพอร์ตรึป่าว

แล้วพี่ๆว่าควรจะซื้อกองทุนแบบ
activeหรือpassiveดีกว่าค่ะและอันไหนได้กำไรมากกว่ากัน

และถ้าเป็นแบบactive เราต้องดูด้วยใช่มั้ยค่ะว่ากองทุนนั้นถือหุ้นกลุ่มไหนเป็นส่วนใหญ่และเราต้องมาดูราคาของหุ้นกลุ่มนั้นด้วยใช่มั้ยค่ะ

แต่ถ้าเป็นแบบpassiveนี่เราสามารถซื้อโดยอิงจากราคาดัชนีได้เลยใช่มั้ยค่ะ
แล้วset50กับset indexนีี่จะมีทิศทางเดียวกันเสมอใช่รึป่าวค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
หนูเป็นมือใหม่กิ๊กเลยค่ะ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ผ่านเนตเทรดเอง(COM ถูก) เล่นบัญชี Cash balance (ไม่อยากกู้หนี้ยืมสิน)ใส่เงินเท่าไรก็ได้แล้วแต่ครับ เหมือนโทรศัพท์เติมเงิน
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
chowbe76

โพสต์ที่ 8

ซื้อกองทุนแบบไหน
ต้องดูก่อนว่าน้องเป็นคนแบบไหนนะคะ
ถ้าทำการบ้านได้มากพอ
จะเอาแบบเชิงรุกก็ดีครับ
แต่ถ้ายังเรียนอยู่ ซื้อเป็นกองทุนผสมก็เข้าที
begin again

โพสต์ที่ 9

thx u
ronnachai

โพสต์ที่ 10

อายุยังน้อยแต่คิดจะลงทุนแล้ว....ดีครับ
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
โพสต์โพสต์