กองทุนอิงดัชนีไทย สามารถทำผลตอบแทน 10% ต่อปีในระยะยาว???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rakoilnaka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กองทุนอิงดัชนีไทย สามารถทำผลตอบแทน 10% ต่อปีในระยะยาว???

โพสต์ที่ 1

กองทุนอิงดัชนีไทยอย่างพวก SET50 สามารถทำผลตอบแทน 10% ต่อปีในระยะยาวได้จริงหรือป่าวคับ มีใครเคยลองบ้างคับ ถ้าถามผมแล้ว ผมว่า(ความรู้สึกส่วนตัว) บริษัทในตลาดหลักทรัพย์ไทยคุณภาพมันห่วยกว่าตลาดต่างประเทศหลายหลายประเทศยังงัยไม่รุ ธรรมาภิบาลด้วย
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

พวกนี้ก็ต้องดูจังหวะเข้าด้วยรึป่าวครับ
พอดีไม่ค่อยผมไม่ค่อยรู้หนะครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Re: กองทุนอิงดัชนีไทย สามารถทำผลตอบแทน 10% ต่อปีในระยะยาว???

โพสต์ที่ 3

rakoilnaka เขียน: บริษัทในตลาดหลักทรัพย์ไทยคุณภาพมันห่วยกว่าตลาดต่างประเทศหลายหลายประเทศยังงัยไม่รุ ธรรมาภิบาลด้วย
บริษัท หรือ ผู้ลงทุน  ห่วย?
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
rakoilnaka

โพสต์ที่ 4

คือหลายบริษัท ผมมีความรู้สึกว่า เจ้าของเค้าไม่ค่อยเอาแล้ว ไม่รักบริษัท มาขายในตลาดหุ้น เพื่อเลี่ยงภาษี หรือขายให้ได้ราคาดี หรือเหตุผลอะไรซักอย่างบางทีก็ แบบว่า ipo แบบขายฝันนักลงทุน จะโตเท่านั้นโตเท่านี้ ราคาพุ่งเกินความเป็นจริง
หรือหลายบริษัทไม่ได้ทำตามวัตถุประสงค์ของบริษัท คือทำกำไร แต่ไซฟ่อนเงิน เป็นที่ปั่นหุ้น แบบว่าบางบริษัทขาดทุนซ้ำซากทั้งปี ทั้งชาติ น่าจะออกจากตลาดไปเลยดีกว่า ผมว่า
นพพร

โพสต์ที่ 5

ตราบใดที่นักลงทุนยังยอมลงทุนในบริษัทนั้น เขาก็ยังอยู่ได้แหล่ะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Warantact

โพสต์ที่ 6

ในอดีตทำได้ครับ ผมมาคำนวณเอง ถ้า
DCA ตั้งแต่วันตลาดเปิดวันแรก 35 ปีก่อน จะได้แถวๆ10%

ถ้าDCA ตั้งแต่ยอดดอย 1700 แล้วมาขายตอนนี้ จะได้6%

ถ้าDCA ตั้งแต่ยอดดอย1700 แล้วขายก้นหลุมรอบที่แล้วตอน 400 จะได้ 0%

ผมสรุปว่า ถ้า DCA ไปเรื่อยๆ ไม่สนอะไร ก็น่าจะแถวๆ 6% ครับ
rakoilnaka

โพสต์ที่ 7

อันนี้หักค่าธรรมเนียมจัดการรายปีแล้วรึยังคับ

ปล.ถ้าไม่ DCA แล้วซื้อตอน 1700 อ่าคับ :cry:
drfool

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับคุณนพพร ตราบใดที่เม่ายังซื้อ โดยไม่ดูว่าบริษัทเค้าทำอะไร ได้กำไรมาจากไหน อนาคตจะไปถึงไหน ซื้อตามตลาดจนบางครั้ง True หรือTru ยังแยกไม่ออกว่ามันต่างกันยังไง บริษัทที่ว่ามามันก็ยังอยู่ในตลาดได้

บ้านเราซื้อขายกัน PE5-10 หุ้นกำไรดีๆมีเยอะแยะ
อเมริกา คุยกันที่PE 20-25 บางที่ร่วงแล้วไม่มีfloor อีกต่างหาก

ที่ยกตัวอย่างไม่ใช่ว่าดูแค่PE นะครับ
aviruth

โพสต์ที่ 9

ได้ชัวร์ครับเพราะมันมีปันผลด้วยแต่ว่าต้องลงทุนแบบทบต้นนะครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
โพสต์โพสต์