ทดลองหากระแสเงินสด (ย้อนหลังนะครับ ไม่ได้ทำไปข้างหน้า)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amadeus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ทดลองหากระแสเงินสด (ย้อนหลังนะครับ ไม่ได้ทำไปข้างหน้า)

โพสต์ที่ 1

ขอถามซักสองข้อนะครับ
1.การคิด Free cash flow ของผมถูกต้องไหม
2.การใช้ FCF กับหุ้นลักษณะนี้เหมาะสมไหม

ใช้ FCF model ในการหามูลค่าของ Bafs ( หุ้นโตช้า)
เพราะว่า บริษัทไม่มีการลงทุนใหม่  ในระยะสั้น  ยอดขายโตตาม ศก.
กระแสเงินสด(น่าจะ)สม่ำเสมอ ลองทำดูก่อนหนึ่งไตรมาศนะครับ
โดยที่ไม่ได้ เฉลี่ยงบดุลนะครับ  ให้ลองตรวจสอบหน่อยจะได้ทำไตรมาศอื่นต่อครับ

ใช้กำไรสุทธิ มาเป็นตัวตั้ง เพราะคิดว่า ใกล้เคียงเงินสด ที่กิจการทำได้มากที่สุด

รูปภาพ

Net income      131 หักกำไรอื่นๆ ออก  5 ล้าน  ได้กำไรปกติ  =  126 ล้านบาท
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Amadeus

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ
บวกกลับ Depreciation&Amor  = 88 M.

รูปภาพ

ลบ Capex =  1.5 M

รูปภาพ

ลบ Working cap. = CA CL of 1Q53 ลบกับ CA-CL  of 4Q52
= (1069 M 864 M) (1021 M 857 M)
Changing in WC = 41 M

FCF = 131 + 88 1.5 41 =  171.5 M

คิดอย่างนี้พอได้ไหมครับ  ตกหล่นอะไรไปอีก

:?:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

FCF = EBIT * (1-T) + DA - CAPEX - CWC

ถ้ายึดตามสูตร ก็ไม่ถูกต้องซะทีเดียวครับ เพราะ

1. FCF นั้นไม่ควรหักดอกเบี้ยจ่ายออก เพราะไม่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงาน
2. Working capital ตามสูตรไม่รวมเงินสดครับ

แต่ตามที่คุณให้ความเห็นไว้กระทู้ก่อนก็ถูกต้องแล้วครับ
I would rather be vaguely right than precisely wrong.

ส่วนตัวผมใช้สูตรนี้ดื้อๆ เลยครับ
(CFO - รายการพิเศษ) - CAPEX
โดยถือดอกเบี้ยจ่ายเป็นเงินที่ต้องจ่ายจริงด้วยเลยหักออก

การจะบวกตัวเลขใดหรือลบตัวเลขใดออกให้เป็น FCF สุดท้ายมันคือวิจารณญาณอะครับ

bafs ผมเคยทำ FCF คร่าวๆ ดู พบว่า FCF ค่อนข้างคงที่ที่ราวๆ 180% ของกำไรสุทธิ ผมว่าคิด FCF กับหุ้นลักษณะนี้เหมาะสมแล้วครับ เพราะกำไรไม่ผันผวนมากนักและพอประมาณการได้

ทั่น Amadeus นี่ละเอียดถี่ถ้วนจริงๆ นับถือๆ
อย่ายอมแพ้
doodeemak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

1.การคิด Free cash flow ของผมถูกต้องไหม
ผมคิดว่าถูกนะครับ แต่ change in WC ต้องไม่รวมเงินสดอย่างที่พี่ Aircraft บอก

ชอบเว็บนี้ครับ เห็นย้อนหลัง 4 ปี

http://investing.businessweek.com/busin ... ncy=native

มีพี่น้องใน Thai VI แบ่งปันมา เวลาจะเปลี่ยนดูหุ้นอื่น ก็เปลี่ยนสัญลักษณ์เอา

ไม่ทราบว่าทำไมพี่ Amadeus ถึงอยากทำ FCF เองเหรอครับ เพราะทาง
บริษํทเค้าก็จัดทำมาให้อยู่แล้วทุกไตรมาส

แต่ถ้าเพื่อประมาณการในอนาคต ผมว่าใช้การดู trend และประมาณเอาก็พอ
รึเปล่าครับ

ผมทำอย่างที่พี่ Aircraft บอกเลยครับ คือดู Operating cash flow ย้อนหลัง

ปรับด้วย CAPEX

แต่ผมจะดูค่อนข้างละเอียดครับ ในส่วนของ CAPEX ว่าเป็นการเพิ่ม
กำลังการผลิต หรือแค่ปรับปรุงใหญ่ทั่วไป

ถ้าเป็นเพิ่มกำลังการผลิต ก็ไม่ควรเอารวมครับ เพราะเป็นแค่ครั้งคราว
โดยถือว่าจะได้ Cash เพิ่มในอนาคต ถ้า NPV เป็นบวก (เชื่อใจ ผบห)

ในส่วน CAPEX ค่อนข้างต้องลงไปดูรายละเอียดครับว่าทำไมปี 06-07
ถึงมีค่อนข้างสูงและปี 2009 ทำไมค่อนข้างต่ำ อันนี้คงต้องใช้วิจารณญาณ
ว่าการลงุทนที่เหมาะสมของธุรกิจ BAFS ควรเป็นเท่าไหร่ สูงหรือต่ำกว่า
ค่าเสื่อมราคา ผมว่าในบางธูรกิจ ค่าเสื่อมราคาเค้าก็ตัดกันเวอร์ไปน่ะครับ
CAPEX เลยอาจจะแค่ 50% ของค่าเสื่อมก็น่าจะพอ

ส่วน Operating cash flow ก็คงดูการเปลี่ยนแปลง working capital และ
Net profit ครับว่าการเติบโตนั้น ทำให้ Working capital มีปัญหารึเปล่า

2.การใช้ FCF กับหุ้นลักษณะนี้เหมาะสมไหม
ส่วนตัวผมคิดว่า FCF สามารถใช้ได้ทุกธุรกิจนะครับ แต่ธุรกิจที่เป็น
Cyclicle จะทำยากกว่า แต่ก็ทำได้ครับ โดยการประมาณ FCF ให้ cover
cycle ของธุรกิจเพื่อดูว่าคุ้มที่จะลงทุนมั๊ย ต้องอาศัย assumption มาก
และไม่แน่นอนสูงครับ
แต่ BAFS ดูจะใช้ได้ดีทีเดียว เพราะ CFO ค่อนข้างนิ่ง

ถ้าดูแค่ cash flow ตาม link ข้างบน ผมคงประมาณเบื้องต้นเล่นๆว่า

CFO       =  950 M
CAPEX   = -200 M (ดูจากปี 2008 น่าจะเป็นปีปกติ)
FCF        = 750 M

หนื้สินหักจากเงินสดน่าจะมีซัก 2,500 ล้าน
Market cap ประมาณ 4,400 ล้าน
รวมมูลค่าทั้งบริษัท 6,500 ล้าน

เอา FCF มาจ่ายได้เวลาคืนทุนประมาณ 8 ปีครึ่ง คิดเป็นผลตอบแทน
ประมาณ 11.5% ครับ แต่ถ้ากิจการสามารถสร้าง FCF ได้มากกว่า 750 ล้าน
ต่อปี % ผลตอบแทนก็จะสูงขึ้นครับ

ปล. ถูกผิดหรือคิดเห็นยังไงรบกวนชี้แนะด้วยครับ
Inactive investor
Amadeus

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากนะครับ

ทั้งคุณดูดี่มาก และน้อง Anti-Aircraft ลิ๊งค์ที่ให้มาเยี่ยมจริงๆ

ถามเพราะว่าหาไม่เป็นครับ ยังอ่อนอยู่มาก อยากทำประมาณการเงินสดบ้าง

ถามอีกหน่อยได้ไหมครับ

1. WC จากสูตรที่ไม่รวมเงินสด กับการที่เรารวมเงินสดเค้าไปด้วย

อย่างไหนน่าจะใกล้เคียงกับเงินสดเกิดขึ้นจริงๆครับ

(เพราะบางบริษัทเงินเยอะ การรวมกับไม่รวมการเปลี่ยนแปลงของเงินสด

มีผลต่อ FCF ที่เราได้ตอนสุดท้าย)

ปล.เข้ามาแชร์ครับ ทั้งสองคนดูละเอียดจริงๆครับ

ที่ผมคิดไว้ (แต่ยังไม่ได้ทำ) ถ้าเรารู้ capex ที่บมจ. ใช้เพิ่ม capacity

เราก็น่าจะมีการหาต้นทุนเงินทุนของบริษัท ถ้าการลงทุนใหม่คุ้มกว่ามากๆ

เราจึงควรลงทุนในบริษัท  แต่ถ้า บมจ.ลงทุนไม่รู้จักจบสิ้นก็แย่อีก

สรุปแล้ว ยากจังเลย....ฮาๆๆ  :lol:
เตือนตัวเอง
โพสต์โพสต์