แท็กซี่แนะนำหุ้นผมอีกแล้ว จะทำให้กลัวถึงไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แท็กซี่แนะนำหุ้นผมอีกแล้ว จะทำให้กลัวถึงไหน

โพสต์ที่ 1

วันนี้ผมนักรถแท็กซี่กลับบ้านกับพ่อ แล้วก็พูดคุยกันถึงการเติบโตของหุ้นปลาทาโร่ ที่ควรจะโตไปกับเซเว่น และปัญหาของธุรกิจทูน่าแช่แข็ง

แล้วก็คุยเกี่ยวกับบริษัทที่ขายในเซเว่นเช่นมาม่า

พอตอนที่บอกว่าบริษัททาโร่คงโต แต่โตช้าๆตามเซเว่น ไม่วูบวาบ เดินไปเหมือนเต่า ถ้าผู้บริหารไม่ทำอะไรโง่ๆ ระยะยาวน่าจะได้ 12%

พอถึงตอนนี้แท็กซี่เริ่มประสานเสียง

หุ้นอะไรครับ หุ้นกู้หรือว่าอะไร

ในใจผมคิด "กรี๊ดดดดด ไม่นะ แท็กซี่คุยเรื่องหุ้นอีกแล้ว คราวที่แล้ว แท็กซี่เดย์เทรดเทคนิคอลมาทีแล้ว จะอะไรอีกเนี่ย"

และแล้วเขาก็พูดสิ่งที่ผมกลัวที่สุดออกมา

"ผมขอแนะนำหุ้นกลุ่มสื่อสาร" อ๊ากกกกก ล้างพอร์ทททททท อย่างนี้มันต้องถอน

พ่อผมหันมามองหน้าผมแบบรู้กันแล้วคุยกับแท็กซี่ต่อ ว่าทำไมกลุ่มซื้อสารจึงเป็นหุ้น top pick ของสำนักนี้

เขาตอบมาว่ามันจะโตตามเศรษฐกิจ

นั่นแน่ รู้อีก แล้วยังแถมอีกว่า มันจะสวิงหน่อยๆ

แท็กซี่แถมท้าย พอดีเงินยังไม่มาก ถ้ามีอีกนิดผมจะซื้อแล้ว

มาถึงตอนนี้ผมถอนหายใจด้วยความโล่งอก
เออ ไม่ซื้อน่ะดีแล้ว ถ้าคุณซื้อผมคงต้องขาย
DemonInvesting

โพสต์ที่ 2

ฮาา ... แกอาจเป็นท่านแท๊กซี่ในตำนานของบอร์ดสินธร ... แต่จะว่าไปคนขับแท๊กซี่เดี่ยวนี้หลายคนมีความรู้ดีทีเดียว จบมหาลัยก็เยอะ บางทีก็มีมรดกเยอะเลยขี้เกียจทำงานประจำ

...แต่ผมว่า PM ถ้าจะโต 12% ต่อปีนี่ไปได้เรื่อยๆนี่ ไม่เรียกว่าโตน้อยแล้วน่ะ ... ผมว่าเอาแค่ 6-7%ต่อปีในระยะยาวได้นี่ก็เก่งแล้ว
Warantact

โพสต์ที่ 3

ม่ายช่ายยยยย อัตราการเติบโตน่ะผมคิดไว้ 0%

ไอ้สิบสอง% นั่นมันคือกำไรเทียบกับราคาหุ้นที่จ่าย เมื่อถือไว้สิบปี
ภาพประจำตัวสมาชิก
KOMA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

I don't think there is anything wrong with Taxi drivers talking about stocks.

There might be taxi drivers who are ambitious and wanted to learn more about stocks ni.

There are many people in our webboard who started out in ordinary jobs but decided to make life better for themselves by investing in the stock market.

I understand your point as in Peter Lynch's way that investors should get out of the market when everyone else is talking about stocks, but should we give a little bit more respect to taxi drivers?

Like you and i, i think they deserve a right to invest in the stock market too. Maybe they (the taxi drivers) too can think that they should get out of the market because their customers (us) are talking about stocks in their cars.

What do you guys think???

:wink:
MYBIZ

โพสต์ที่ 5

แท็กซี่ มอเตอร์ไซค์รับจ้าง เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนก่อนแล้วครับ
ผมเห็นมีตำรวจ หรือจบสูงๆมาทำตรึม นั่งไปนั่งมานี่เกร็งๆเหมือนกัน อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
sai
ผู้ติดตาม: 296

โพสต์ที่ 6

Warantact เขียน:ม่ายช่ายยยยย อัตราการเติบโตน่ะผมคิดไว้ 0%

ไอ้สิบสอง% นั่นมันคือกำไรเทียบกับราคาหุ้นที่จ่าย เมื่อถือไว้สิบปี
มันแปลว่าไรครับ หมายถึงยอดขายและ กำไรของบริษัทไม่โตเลย แต่กำไรเมื่อเทียบกับราคาหุ้นที่จ่ายไปจะเติบโตประมาณ 12% ต่อปีเมื่อถือไว้สิบปี ผมเข้าใจถูกไหมครับ (ส่วนตัวผมมองว่า pm ควรมีกำไรเติบโตได้ราวราว 10% ต่อปีนะครับ จากการเติบโตของอุตสาหกรรมขนมขบเคี้ยวประมาณ 7% และ ที่เหลือลุ้นจากการปรับราคาขายตามเงินเฟ้อครับ ผมไม่มีหุ้นนะครับ มีของลูกนิดหน่อยครับ  )
Small Details Make a Big Difference
pntrang

โพสต์ที่ 7

คนขับแท็กซี่ พี่วินมอไซค์ เดี๋ยวนี้ เก่งๆมีหลายคนครับ

:D
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

จริงอยู่แท็กซี่+วินมอไซค์เดี๋ยวนี้เก่งกันเยอะก็จริงแต่การเจอแบบนี้บ่อยๆแปลว่ามันเริ่มมีสัญญาณอะไรบางอย่าง ที่ออฟฟิสผมพี่ที่ออกจากตลาดไปจากวิกฤติคราวก่อนก็กำลังจะกลับเข้ามาตลาด ผมไปไหนก็เจอแต่เซียนกำไรกันเป็นกอบเป็นกำทั้งๆที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ากิจการที่ตัวเองซื้อทำอะไร PEเท่าไหร่

ล่าสุดที่ผมเจอคือนั่งรถตู้ไปแล้วเจอเจ๊คนนึงกำลังโทรคุยกับมาร์ในมือมีโพยหุ้นอยู่30กว่าตัวสั่งซื้อขายกันตลอดทางนี่ก็เป็นสัญญาณแล้วว่าคนเข้ามาตลาดมากแล้ว

ส่วนเรื่องว่ามันจะเกิดฟองสบู่รึเปล่านี่ผมไม่รู้แต่ถ้าจะให้เดาผมว่ามันต้องสะสมคนให้มากกว่านี้อีกหน่อยนึงแล้วมาแบบไม่รู้ตัว
nathapon_m

โพสต์ที่ 9

ตราบใดที่ยังมีคนกลัวเยอะๆ  แปลว่ามันยังขึ้นไม่สุด อิอิ ส่วนผมยังกล้าๆกลัวๆ แต่เต็มพอร์ต
kyoza

โพสต์ที่ 10

แทกซี่ นี่เดือนๆนึงได้เงินมากกว่าคนทำงานออฟฟิตจบปริญญานะครับ
ไม่แปลกที่เหนคนมีความรู้มาขับ บางคนเบื่อทำงานนั่งออฟฟิต  ผมเคยถาม เดือนๆนึง พี่แกได้ 3-4 หมื่นเลยอะ
hagrid

โพสต์ที่ 11

อาทิตย์ที่แล้วผมยังเพิ่งคุยเรื่องหุ้นกับคนปิ้งไก่ย่างรถเข็นขายมาครับ

เขาบอกว่า ตอนนี้ขายไปหมดแล้ว ถือเงินสด เพราะคิดว่าตลาด

ขึ้นมามาก ผมกะว่าจะรอให้เขาอดใจไม่ไหว กลับไปซื้อใหม่เพราะกลัว

ตกรถ ผมคงต้องเริ่มปรับพอร์ตเสียที
picklife

โพสต์ที่ 12

555+ตลกดีครับ พูดเล่นๆก็ฮาดี

แต่ถ้าจริงจังผมมองว่าเป็นสัญญานดีนะครับ คนไทยตอนนี้เล่นหุ้นไม่ถึง1%ของจำนวนประชากรนะครับ ทั้งๆที่ต่างชาติ20-30 หรือบางประเทศ40กว่าไปแล้วนะครับ

ดังนั้นถ้าคนยิ่งเข้าตลาดหุ้นบ้ายเราเยอะผมว่ายิ่งทำให้ตลาดบ้านเราแกร่งขึ้นนะครับไม่ต้องขึ้นๆลงๆตามต่างชาติ ซึ่งก็จะเริ่มเห็นผลไปบ้างแล้วเมื่อช่วงต้นๆปี ผมมองว่าเป็นสัญญานดีนะครับ

ส่วนที่น่าคิดคือทำอย่างไรให้คนที่เข้ามาไม่เป็นแมงเม่ามากกว่านะครับ น่าสนใจมากๆๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 13

จำทะเบียนได้ไหม เพื่อเรียกใช้บริการวันหลัง
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
nanchan

โพสต์ที่ 14

อนาคตไม่รู้จะทำไร นอกจากเล่นหุ้น

ว่างๆไม่แน่นะ อาจจะไปขับรถแท๊กซี่เล่น
ไปขายไก่ย่างดูบ้าง
หรือไปเดินขายผ้าตามข้างถนน

พอดีวันก่อนเห็นเค้าเอารถเข็นเดินขายผ้าอยู่
ก็สงสัยเหมือนกัน วันๆขี้เยี่ยวที่ไหน

คนขับแท๊กซี่คนนั้นอาจเป็นผมก็ได้นะ 555
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 15

ของผม ขายออกไปหลายตัวแล้วครับ

สงสัยจะขายหมู  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ขายไปประมาณ 4 ตัว ตัวหนึ่งกำไร 70 % อีกตัว 80% อีกตัว 180 % อีกตัว 110%

คนอื่นซื้อผมขาย คนอื่นขายผมซื้อ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: อิ อิ เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
ผมมั่วเอาสุดสุดเลยนะครับ

"เดี๋ยวต้องไปคุยพลทหารก่อนว่าสนใจเล่นหุ้นรึยัง ชวนเราซื้อตัวไหน  :lol:  :lol: อิ อิ พูดเล่นนะครับ  :lol:  :lol:"
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 16

KOMA เขียน:Like you and i, i think they deserve a right to invest in the stock market too. Maybe they (the taxi drivers) too can think that they should get out of the market because their customers (us) are talking about stocks in their cars.

ก๊ากกก ถูกใจให้กิ๊บ เอาไปร้อยแต้ม
:rofl:
อย่ายอมแพ้
tattoo_thai

โพสต์ที่ 17

เรื่องการลงทุน ใครๆก็เรียนรู้กันได้นะครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

บางที taxi อาจเป็นเซียนหุ้นในตำนาน แต่ยามว่างมาหารายได้เล็กๆน้อยๆกับศึกษาตลาดก็เป็นได้
ผมเคยเจอ taxi เป็นนายหน้าค้าที่ดินค่อนข้างรวยเลยหละ มาหารายได้เล็กน้อยกับขับรถดูที่ไปเรื่อยๆไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมัน(เข้าใจคิด)
Blueocean

โพสต์ที่ 19

KOMA เขียน:I don't think there is anything wrong with Taxi drivers talking about stocks.

There might be taxi drivers who are ambitious and wanted to learn more about stocks ni.

There are many people in our webboard who started out in ordinary jobs but decided to make life better for themselves by investing in the stock market.

I understand your point as in Peter Lynch's way that investors should get out of the market when everyone else is talking about stocks, but should we give a little bit more respect to taxi drivers?

Like you and i, i think they deserve a right to invest in the stock market too. Maybe they (the taxi drivers) too can think that they should get out of the market because their customers (us) are talking about stocks in their cars.

เห็นด้วยครับ

ทำไมเราต้อง set standard ต่ำให้ taxi ด้วยละครับ

this topic is very disrespectful
CheNz

โพสต์ที่ 20

ผมเห็นมา 2 กระทู้ กระทู้แรกของคุณผมก็ไม่ค่อยซีเรียสครับ แต่ชักจะมากไปแล้วสำหรับหัวข้อกระทู้ หรือการใส่ความรู้สึกแย่ๆให้อาชีพนี้
แท็กซี่แนะนำหุ้นผมอีกแล้ว กรี๊ดดดดด! จะทำให้กลัวถึงไหน
เมื่อคนขับแท็กซี่เริ่มโม้เรื่องหุ้น ระวัง!  
ทำไมหรอครับคุณ Warantact
อาชีพนี้เป็นอาชีพไม่สุจริตหรอครับ หรือว่าเป็นอาชีพที่คนไม่มีการศึกษาทำกัน
พ่อผมเป็นข้าราชการบำนาญ ตอนนี้ขับแท๊กซี่ครับ
ท่านส่งผมเรียน ม.กรุงเทพครับ ผมกำลังพยายามเอาเกียรตินิยมอันดับ1ไปให้ท่าน ผมภูมิใจครับ ที่มีพ่อขับแท๊กซี่

ผมขอออกตัวตรงๆเลยว่า ผมไม่ชอบการแสดงออกที่น่าเกลียดของคุณครับ
tn143

โพสต์ที่ 21

KOMA เขียน:I don't think there is anything wrong with Taxi drivers talking about stocks.

อืมม จขกท ก็ระมัดระวังหน่อยละกัน
ผมพอเข้าใจประเด็นจขกท.
และก็คิดว่าไม่ได้ดูถูกอาชีพ
(ปีเตอร์ ลินช์ เขายกหมอฟันเลยรอดตัวไป)

เอาเป็นว่าอย่าไปเน้น ว่าคนพูดทำอาชีพอะไร
แต่เน้นเหตุผลที่เขาให้มาจะดีกว่า
tn143

โพสต์ที่ 22

สมมุติเจอ แท๊กซี่แนะนำหุ้นด้วยเหตุผลว่า
"เชื่อผมสิ แท๊กซี่ทุกคันใช้ไอ้นี่กันทั้งนั้น"

เขาอาจจะบอก หุ้น 10เด้งคุณอยู่ก็เป็นได้
บอกผมด้วยละ
มะลิ

โพสต์ที่ 23

ชอบ ชอบ
KOMA

โพสต์ที่ 24

[quote="CheNz"]ผมเห็นมา 2 กระทู้ กระทู้แรกของคุณผมก็ไม่ค่อยซีเรียสครับ แต่ชักจะมากไปแล้วสำหรับหัวข้อกระทู้ หรือการใส่ความรู้สึกแย่ๆให้อาชีพนี้
แท็กซี่แนะนำหุ้นผมอีกแล้ว กรี๊ดดดดด! จะทำให้กลัวถึงไหน
เมื่อคนขับแท็กซี่เริ่มโม้เรื่องหุ้น ระวัง!
sialic

โพสต์ที่ 25

[quote="CheNz"]ผมเห็นมา 2 กระทู้ กระทู้แรกของคุณผมก็ไม่ค่อยซีเรียสครับ แต่ชักจะมากไปแล้วสำหรับหัวข้อกระทู้ หรือการใส่ความรู้สึกแย่ๆให้อาชีพนี้
new user
picatos
ผู้ติดตาม: 328

โพสต์ที่ 26

nanchan เขียน:อนาคตไม่รู้จะทำไร นอกจากเล่นหุ้น

ว่างๆไม่แน่นะ อาจจะไปขับรถแท๊กซี่เล่น
ไปขายไก่ย่างดูบ้าง
หรือไปเดินขายผ้าตามข้างถนน

พอดีวันก่อนเห็นเค้าเอารถเข็นเดินขายผ้าอยู่
ก็สงสัยเหมือนกัน วันๆขี้เยี่ยวที่ไหน

คนขับแท๊กซี่คนนั้นอาจเป็นผมก็ได้นะ 555
เป็นอาชีพในฝันของผมเลยนะพี่นัน...

ผมเคยคิดว่า...​ อาชีพคนขับรถ โดยเฉพาะ ขับรถให้ผู้บริหารนั่งนี่ เหมาะกับอาชีพนักลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาก...

พอผู้บริหารลงจากรถไปทำธุระ เราก็นั่งเจาะหุ้น โทรหา IR นั่งฟัง Oppday... พอผู้บริหารขึ้นมา เราก็นั่ง discuss หุ้นกับผู้บริหารได้...

เป็นอาชีพที่ดีมากมาย...
sialic

โพสต์ที่ 27

http://www.youtube.com/watch?v=YL3M0RQBH-s

... ขับแท๊กซี่ได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด
new user
nanchan

โพสต์ที่ 28

picatos เขียน: เป็นอาชีพในฝันของผมเลยนะพี่นัน...

ผมเคยคิดว่า...​ อาชีพคนขับรถ โดยเฉพาะ ขับรถให้ผู้บริหารนั่งนี่ เหมาะกับอาชีพนักลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาก...

พอผู้บริหารลงจากรถไปทำธุระ เราก็นั่งเจาะหุ้น โทรหา IR นั่งฟัง Oppday... พอผู้บริหารขึ้นมา เราก็นั่ง discuss หุ้นกับผู้บริหารได้...

เป็นอาชีพที่ดีมากมาย...
ผู้บริหารdiscussกะคนขับรถ ฟังแล้วก็แปลก ถ้าเป็นคนขับรถส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะนะ

แต่ถ้าอยากได้ข้อมูลinsideเยอะๆนะ ผมว่าไปเป็นคนขับรถส่งของน่าจะเวิร์คกว่า
ผมจะไปคุยกะคนขับรถส่งของเรื่อยๆว่าบริษัทนั้นตอนนี้เป็นไงบ้าง
บริษัทนี้ดีไม๊ช่วงนี้ โดยเฉพาะคู่แข่ง เพราะมันปล่อยกู้นอกระบบอยู่ 55

ขับรถแท๊กซี่ ถ้าช่างคุย ผมก็ว่าดีนะ อยากรู้เรื่องบริษัทไหน
ก็ไปจอดรถรอหน้าบริษัทนั้นๆ พอพนักงานขึ้นมาก็ถามไถ่สาระทุกข์สุกดิบบริษัทได้เลย เนียน  :lol:

แต่ถ้าอยากinsideแบบเจาะลึก ว่าผมอาชีพสรรพากรนี่น่าเวิร์คมากๆ

จริงๆที่ผมอยากขับแท๊กซี่เล่นๆนะ ผมว่าอาชีพนี้มันจะสนุกดีตรงรู้เรื่องซอกแซก ในเมืองเยอะดี
กะว่าจะไปจอดรอเด็กๆแถวสยาม อะครับ อิอิ
เผื่อน้องๆไม่มีค่าแท๊กซี่ พี่จ่ายให้แทน เออ ลุงซิ ถ้าตอนนั้นไปขับ
เค้าคงเรียกลุงแล้วมั้ง  :lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

แต่จากประสบการณ์ของผม
พนักงานขับรถของผู้บริหารระดับสูง
นอกจากระรู้ลึก รู้จริงแล้ว
ยังรู้ก่อนพนักงานอีกนะครับ :D ...
sialic

โพสต์ที่ 30

^  ^   ^   ^  ^

:shock:  :shock:  :shock:  

เอ่อ .. พี่นัน   เก็บงูด่วนค่ะ
new user
โพสต์โพสต์