ตลาดหลักทรัพย์สนับสนุนให้ออก ESOP เป็นเรื่องจริงหรือ??????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

ตลาดหลักทรัพย์สนับสนุนให้ออก ESOP เป็นเรื่องจริงหรือ??????

โพสต์ที่ 1

จากการประชุมผู้ถือหุ้นบริษัทฯ หนึ่ง มีประธานบริหารพูดว่า ตลาดหลักทรัพย์เห็นชอบและสนับสนุนให้ออก ESOP โดยจะมีการระบุวัตถุประสงค์และความจำเป็น ดังนี้.-

1. เพื่อให้กรรมการและพนักงานมีส่วนร่วมในความเป็นเจ้าของบริษัท
2. เพื่อเป็นสิ่งจูงใจและเสริมสร้างขวัญและกำลังใจให้แก่พนักงงานในการปฏิบัติงาน
3. เพื่อรักษาบุคคลกรที่มีความสามารถและมีประสิทธิภาพในการทำงานให้อยู่กับบริษัท

นี่คือสูตรที่เขาจะอ้างมา.........แต่ผมพิจารณาแล้ว เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เปิดช่องว่างให้เจ้าของหรือผู้ถือหุ้นที่มีอำนาจในการบริหาร มักจะเอาเปรียบ นักลงทุนรายย่อย เจ้าของ มักเป็นผู้บริหาร พอ จัดสรร ก็ มักจะได้มากกว่า เขา (ถึงแม้จะบอกว่า ไม่ให้เกิน 5% ต่อราย ถ้าเกินต้องขอ อนุมัติเป็นรายบุคคล).........ที่สุดแล้ว เจ้าของก็จะได้ไปในส่วนมาก.........ผมว่า ไม่ยุติธรรมเลย สำหรับนักลงทุนราย ย่อย............ควรจะระบุว่า ถ้าคณะผู้บริหารหรือกรรมการ ที่ถือหุ้นในนามบุคคลแล้ว ไม่ควรมี สิทธิ ที่จะได้ รับ ESOP อันนี้ จะให้ได้แก่ กรรมการที่ไม่ได้ถือหุ้น จะได้เข้ากับข้อ ที่ 1 ตามวัตถุประสงค์.........หรือไม่ ก็ ระบุ เลยว่า ให้แก่พนักงานระดับล่างเท่านั้น

ตอนนี้ เรื่อง ESOP น่ากลัวมาก มีการออกแบบ เอาเปรียบนักลงทุนรายย่อย.......บางบริษัทฯ เอาเปรียบโดยออก ราคาต่ำกว่าตลาดมากเลย วันนี้ไปประชุมบริษัทฯ หนึ่ง เห็นว่า จะออก ในราคา par ที่ 1 บาท ผมชักจะผวา เสียแล้วซิครับ แถมยัง บอก จะจัด ประชุมวิสามัญ ซึ่งมักจะไม่ค่อยมีนักลงทุนไปร่วม งานนี้คง ผ่านสบายเป็นแน่เลย

การออก ESOP เป็นสิ่งเลวร้าย เพราะ มักจะตกไปแก่คณะผู้บริหารและผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่เป็นเจ้าของ.......วัตถุประสงค์ที่บอกและชี้แนะโดยตลาด ก็ไม่ถูกต้อง เพราะ ไม่เกิดความยุติธรรมแก่ผู้ถือหุ้นรายย่อย ข้อ 1. ที่ว่า ให้เขาร่วมเป็นเจ้าของ ก็ ขายให้เขาโดย public offer ให้ได้ในราคาเท่ากับ นักลงทุนก็ได้ จะได้เริ่มในต้นทุนที่เท่ากัน ในส่วนของ ผู้มีอุปการะคุณก็ได้

ข้อ 2. ที่ว่าเป็นขวัญกำลังใจ ก็ ให้เงินเดือนสูง ๆ แก่ พนักงาน พนักงานก็จะยินดี และ ได้สิ่งที่ต้องการ ไม่ใช่ ใบสำแดงสิทธิ ซึ่ง ส่วนใหญ่มักจะไม่เข้าใจ และ ขายให้แก่ คนที่เข้าใจซึ่งก็ไม่พ้น เจ้าของ หรือ คณะกรรมการบริหาร

ข้อ 3 เพื่อรักษาบุคคลากร ผมคิดว่า ถ้าให้สวัสดิการ ที่ดี และ เงินเดือน โบนัสที่สูง ก็ คงไม่มีใคร ลา ออก หรือ หนีไปไหน หรอกครับ

จึงขอร้องเรียนให้พิจารณา ยกเลิกสนับสนุก เรื่องนี้เสียที

หรือถ้า ตลาด อยากจะให้ คง ESOP ไว้ ทาง กลต ก่อนจะอนุมัติ ESOP ก็ควรพิจารณา เรื่อง

1. จำนวนที่ออก (ห้ามออกมากกว่า 1% ของหุ้นที่ออกแล้ว)

2. ระยะเวลา 4-5 ปี ให้ทะยอยใช้สิทธิ หลังจาก ครบหนึ่งปี และ ให้ใช้สิทธิแปลงได้ จำนวน 1 ใน 3 ส่วน.............แล้วครั้งที่2 ครบ 2 ปี ให้แปลงได้อีก 1 ใน 3.......ส่วนที่เหลือให้ใช้เมื่อครบปีที่ 3

3. ราคาแปลงสิทธิ น่าจะ ใช้ราคาเฉลี่ย 30 วัน ก่อนวันประชุมเรื่องนี้ ไม่ใช่ ใช้ราคาพาร์ หรือ ราคาที่ต่ำ ๆ

สรุป ควรแยก เรื่องหุ้นให้ แก่นักลงทุนกำหนดกันเอง นั่นคือ ขึ้นอยู่กับ Mr. Market...........ส่วน คณะกรรมการและฝ่ายบริหาร รวมทั้งพนักงานทั้งหมด ให้ทำงานอย่างเดียว อย่ามายุ่งกับเรื่องหุ้นเลยครับ...........น่าจะแยกทั้ง 2 ฝ่ายอย่างชัดเจน เพื่ออนาคตที่ดีของ ตลาดหลักทรัพย์ของเรา

เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นอย่างไร ลองช่วยกันวิจารณ์เพื่อ ประโยชน์แก่ส่วนรวมและเพื่อให้ตลาดเราจะได้ โปร่งใส และ มีคุณค่า แก่การลงทุนต่อไป
Solo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เห็นด้วยครับ

ตอนที่ กลุ่มชิน ถูกถล่มลง ไป ต่ำสุดสุด ก็ เรื่อง esop นะครับ

ไม่ยุติธรรมกับ นักลงทุนทั่วไปครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมขอเสนอเรื่องแรงจูงใจ ...อยากให้บริษัทจดทะเบียนซื้อหุ้นคืนจากตลาด แล้วก็จ่ายให้กับพนักงานเป็นหุ้นโบนัส อาจจะไม่แจกฟรีก็ได้ อาจจะให้พนักงานซื้อใน่ราคาพาร์ ...เป็นการย้ำสิทธิและหน้าที่อยู่กลายๆว่าหากทำงานได้ดี หุ้นโบนัสจะมีมูลค่าสูงขึ้น ไม่ใช่ซื้อถูกๆ ขายแพงๆ เป็นการอาบิทราจ อย่าง ESOP แม้จะมี silent period ก็ตาม

เอ..ลุงขวด วันนี้ไป PTTEP มาหรือเปล่าครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

น้องอีสป (อยากเรียกมันว่า ไอ้ศพ มากกว่าครับ ) ผมทำใจได้ถ้ามันแจกขึ้นอยู่กับผลประกอบการนะถ้าไม่มากเกินไป เช่นคิดเป็น 0.5% ของกำไรสุทธิ แล้วไปแบ่งกันในบรรดาผู้บริหารกับพนักงานอะไรอย่างเงี้ยะ

ประเภทตะบี้ตะบันแจกนี่ ผมขอลาครับ ลากับ SSC มาแล้วครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 5

ช่วง 11.00 น ไป DTC ผม เคารพ และ รัก ท่านประธาน ท่านผู้หญิงชนัตถ์ ปิยะอุย......อายุ 83 ปีแล้ว ยังแข็งแรง แต่ ท่านบ่นว่า กระดูกสะบ้า ไม่ค่อยดี เดินมากไม่ได้ มันเจ็บ........ผมให้กำลังท่าน ให้สู้กับ ความเจ็บ มันจะแพ้ เราในที่สุด.........ท่านว่า หมอแนะให้ผ่าตัด แต่ ท่านบอกไม่ยอม ใจยังสู้ และ มีกำลังใจดีในการทำงานต่อไป.......ขอให้ท่านประธานที่ผมรักอยู่คู่ DTC นานเท่าที่จะนานได้........หลังประชุมมี อาหาร ให้ทานหลายอย่าง แถม มีของหวานและ ice cream ที่ผมชอบด้วยซิครับ........ผมคงเอาปันผลที่ได้ซื้อ DTC อีก จะได้เก็บไว้ ถือ ยาว เพราะ อยาก พบท่านประธานทุก ๆ ปีครับ

ช่วงบ่ายไปอีกบริษัท แต่บอกไม่ได้ เพราะ เขาคิดจะออก ESOP ในการเรียกประชุมวิสามัญครั้งต่อไป ซึ่งผมไม่เห็นด้วยเลย (ขอรอดู รายละเอียดอีกทีจึงจะบอกว่า จะ ถือต่อไปหรือไม่ เพราะผมไม่สนับสนุกเรื่อง ออก ESOP).
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

แล้ว WG คณลงขวดจะซื้อเพิ่มไหมครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 7

ราคาแถว 27 บาท นี่ รู้สึกจะมีแนวร่วม รอ รับอยู่หลายคนแล้ว.......รอพิจารณาว่าจะหลุดหรือเปล่า แต่ คิดว่า คงไม่น่าจะหลุด 27 บาทลงมานะครับ.....Mr. Market คงไม่โหด กับ WG มังครับ เพราะคิดว่า น่าจะหุ้นพื้นฐานดีตัวหนึ่ง ผู้บริหาร ก็ ตอบคำถาม ได้ ชัดเจน และโปร่งใสดี

แล้วคุณฉัตรชัยมีความเห็น เรื่อง ESOP อย่างไรครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 8

อยากจะเชิญลุงขวดเป็นเจ้าภาพ DTC อีกซักหุ้นนะครับ
เรื่องงบการเงินนั้นคงอ่านได้ทุกคน แต่เรื่องราวประทับใจในบริษัท
คงต้องเป็นลุงขวดที่ถือหุ้นนี้มานานครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 9

เพิ่งรู้ว่าลุงขวด ถือ DTC ด้วย

ผมมีคุณพี่ ลุงขวด เป็นเพื่อน Chairsholder ใน DTC แล้ว :lol: :lol:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
sirivajj

โพสต์ที่ 10

มาแอบฟังเหล่าผู้อาวุโส (ความสามารถ) คุยกัน
กับขอมาร่วมโหวตเป็นพันธ์มิตรไม่เอาหุ้นที่มี ESOP ด้วยครับ
What do you mean.?
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 11

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบ พาลเกลียด ESOP (Employee Stock Ownership Plan) ไปเลยครับ บางบริษัทมีกฎเกณฑ์และราคาใช้สิทธิที่น่าเกลียดมากครับ
ผมเห็นด้วยกับวิธีการให้โบนัส ตามผลการดำเนินงานของบริษัทมากกว่า พนักงานก็น่าจะ happy เพราะได้เงินเห็นๆ ไม่ต้องคอยลุ้นกับราคาหุ้นด้วยครับ
จากการประชุมผู้ถือหุ้นบริษัทฯ หนึ่ง มีประธานบริหารพูดว่า ตลาดหลักทรัพย์เห็นชอบและสนับสนุนให้ออก ESOP
พอจะบอกได้หรือใบ้ได้ไหมครับลุงขวดว่าเป็นบริษัทอะไร แทนที่จะแจก esop ให้พนักงาน บางบริษัทกลับแจกให้ผู้ถือหุ้นใหญ่แบบ TRU หรือเปล่าครับ น่าเกลียดมาก หุ้นรัฐวิสาหกิจหลายตัวก็มี esop เช่น inet และ pttep ซึ่งผมคิดว่าไม่ค่อยแฟร์กับผู้ถือหุ้นครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลุงขวด

โพสต์ที่ 12

ใครเคยมีประสบการณ์ และ ประวัติการแจก esop ที่ไม่เหมาะสม ช่วย post ตอบกระทู้ด้วย ผมจะได้ระวังตัวมากขึ้น.......ตัวที่ผมว่าจะออกที่ราคา par นี้ เห็นว่าจะออกจำนวนน้อย ยังไม่ได้ขอมติจากที่ประชุมครับ เลยยังแจ้งไม่ได้
นักดูดาว

โพสต์ที่ 13

ผมใช้หลักเกณฑ์ว่า ESOP แจกให้กับใครบ้างและปริมาณเท่าไหร่ครับ หากแจกให้กับผู้บริหารไม่กี่คนเป็นจำนวนมากๆ ผมไม่ซื้อหุ้นเลย แต่หากแจกให้กับพนักงานทั่วไปด้วย ผมคิดว่าเป็นการดีที่เค้ารับรู้ถึงราคาหุ้นในตลาด

ปริมาณหุ้นเท่าไหร่ที่จะเป็นปัญหา ผมคิดง่ายๆว่าหากกำไรต่อหุ้นถูกละลายไปต่ำกว่าหลักสตางค์ ผมพอยอมรับได้ครับ

ขอขึ้นบัญชีดำ TISCO ไว้ ณ ที่นี้ครับ

Knott

ESOP

โพสต์ที่ 14

ส่วนตัวผมเองไม่เห็นด้วยกับการออก ESOP นอกเหนือจากมุมมองที่เอาเปรียบผู้ถือหุ้นรายย่อยแล้ว ในมุมของพนักงานบริษัทที่ไม่ได้เป็นผู้บริหารเอง ก็ไม่ค่อยได้อะไรเท่าไรนัก เพราะปริมาณหุ้นที่ได้รับก็มักจะน้อยมาก ไม่ค่อยมีผลอะไร และผลที่ได้ก็ไม่ได้รับทันที ต้องรอไปอีกช่วงเวลาหนึ่งกว่าจะเอาหุ้นไปขายได้ ต้องยอมรับว่าแม้ตลาดหุ้นจะโตขึ้นในช่วง 2-3 ปีหลังนี้ แต่ผู้ที่เล่นหุ้นหรือรู้เรื่องหุ้นก็ยังเป็นคนส่วนน้อยอยู่ พนักงานบริษัทส่วนใหญ่ไม่มีความรู้เรื่องหุ้น ผมเคยทำงานบริษัทที่มีการแจกหุ้นให้พนักงานแทนโบนัส (เนื่องจากผลประกอบการไม่ดี ไม่มีเงินจ่ายโบนัส) พนักงานจำนวนมากไม่รู้จะทำอะไรกับหุ้นนั้น จะขายอย่างไรยังไม่รู้เลย โดยเฉพาะพนักงานระดับล่างๆ แต่ถ้าได้เป็นเงินมา ผมเชื่อว่าทุกคนรู้ว่าจะใช้มันอย่างไร :lol:

อีกมุมมองหนึ่งในฐานะพนักงานบริษัทที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ ผมเองจะไม่ลงทุนซื้อหุ้นบริษัทที่ตัวเองทำงานอยู่ แม้เราจะเห็นว่ามันเติบโตและผลประกอบการดี ด้วยเหตุผลเรื่องของการกระจายความเสี่ยง ผมมานั่งคิดเล่นๆว่าหากรายได้ประจำแต่ละเดือนที่เราได้จากบริษัท และเงินออมส่วนใหญ่ของเราอยู่ในหุ้นบริษัทเดียวกัน เท่ากับว่าเราเอาอนาคตทั้งหมดของเราฝากไว้กับบริษัททั้งสิ้น หากบังเอิญบริษัทล้มละลาย (ดูอย่าง Enron) เราจะสูญทั้งรายได้ประจำและเงินออมพร้อมๆกันทั้งสองเด้งเลย ผมเลยจำกัดตัวเองว่าหากจะซื้อหุ้นของบริษัทที่ตัวเองทำงานอยู่ จะต้องไม่เกิน 5% ของพอร์ทเท่านั้น ดังนั้นหากได้หุ้นจาก ESOP มา สงสัยจะรีบขายแทบไม่ทัน :shock:

สรุปว่าไม่เห็นด้วยกับการออก ESOP ครับ แต่หากจะออกจริง ต้องจำกัดปริมาณ และผู้บริหารไม่ควรจะได้สิทธิ์นี้ (แต่คงจะยากเพราะคนออกกฏย่อมเข้าข้างตนเองอยู่วันยังค่ำ นักลงทุนรายย่อยอย่างเราก็ได้แต่ขายทิ้งหนีตายอย่างเดียวครับ)
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 15

บริษัทข้ามชาติบางบริษัทมี performance-based stock option ให้
พนักงานเหมือนกันครับ แต่แทนที่จะใช้วิธีออกหุ้นใหม่ บริษัทจะตั้ง
หน่วยงานหนึ่งขึ้นมาดูแลโดยการซื้อหุ้นคืนจากตลาดในจำนวนที่
ต้องการตาม budget ที่ตั้งไว้ หลังจาก 2-3 ปีไปแล้วก็จะเอาหุ้นนั้น
มาให้กับพนักงานตามสัดส่วนและผลการดำเนินการที่ตั้งไว้ โดยอิง
กับ index อีกที เช่น ถ้าราคาหุ้นบริษัทชนะบริษัทจดทะเบียนส่วน
ใหญ่ในอุตสาหกรรม ก็จะได้หุ้นเต็มจำนวน

วิธีนี้มีข้อดีกับผู้ถือหุ้นเก่าด้วยซ้ำครับ คือมีการซื้อหุ้นคืน และบริษัท
เองก็ไม่ได้เสีย cash ไปมากนัก

แต่ก็ยังไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดครับ

วิธีที่ดีที่สุดคือจ่ายโบนัสตาม performance เป็นเงิน และพนักงานจะ
เอาเงินไปซื้อหุ้นบริษัทในตลาดหรือจะทำอย่างไรก็ได้

ส่วน ESOP ที่ผมเห็นรายย่อยบ่นกันอุบแต่กลต.ก็ไม่เห็นทำอะไรคือกรณี
ของ TRU ครับ เพราะดูจากรายชื่อคนที่ได้ ESOP ก็ผู้ถือหุ้นใหญ่ทั้งนั้น
ผมเอง

โพสต์ที่ 16

โดยส่วนตัวแล้ว(เนื่องจากได้รับESOPด้วย)
ค่อนข้างจะเห็นพลังของESOPต่อพนักงานบริษัทมาก
เพราะ เหมือนร่วมชตากรรมเดียวกันทั้งบริษัท
ทำให้เกิดแรงจูงใจสูงในการทำงาน มากกว่าการได้โบนัสเพิ่มหรือเงินเดือนเพิ่ม

แต่ก็มีข้อเสีย คือ พนักงานส่วนมากกลายเป็นนักเก็งกำไร+นักลงทุนที่สนใจเพียงราคาขึ้นลงมากเกินไป

ในบางครั้ง คิดไปเองว่าบางทีรัฐอาจชอบใจ เพราะเหมือนสร้างนักลงทุนจำเป็นเพิ่มขึ้น เพื่อขยายฐานผู้เล่น สร้างเม็ดเงินก้อนใหม่ๆให้เข้าตลาด

พอเม็ดเงินมีมาก แต่จำนวนหุ้นในตลาดมีจำนวนจำกัด setindex ก็สูงขึ้น
เพราะเท่าที่สังเกตมา การให้ESOP ทำให้คนที่ไม่เคยลงทุนกลับสนใจในการลงทุนในตลาดเพิ่มขึ้น

ก็ได้แต่หวังว่า เพิ่มนักลงทุน
ไม่ใช่เพิ่มจำนวนนักเก็งกำไร
ไม่งั้นตลาดคง อ่อนไหวมากไปกว่านี้
นักดูดาว

โพสต์ที่ 17

ถ้าเราบังคับติด Silent Period ให้ ESOP ซัก 3 ปีจะเป็นไงครับ
ห้ามโอน ห้ามขาย รับสิทธิได้ แม้จะลาออกจากบริษัทแล้วก็ตาม

ล็อคหัวข้อ