ปริมาณหุ้นที่ซื้อขาย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
boom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จำนวนหุ้นที่ขึ้นสรุปแต่ละวัน เช่น
03/08/2010 259.00 261.00 257.00 258.00 +1.00 +0.39 9,112,200 2,363,785.00
ตัวเลขที่ขึ้น นั้น เป็น จำนวนหุ้น ที่ซื้อ หรือ ขาย  หรือ ทั้งสองอย่างรวมกัน
ไม่เข้าใจ ครับ
boom
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ใครก็ได้ ช่วยตอบทีครับปริมาณหุ้น ที่ขึ้นซื้อขาย ในแต่ละวัน หมายถึง ทั้งซื้อ และ ขาย รวมกัน ถ้าอย่างนั้น มันจะไม่ซ้ำกันหรือ ครับ เช่น A ซื้อ match กับ B ที่ขาย มันก็คือ จำนวน หุ้นตัวเดียวกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

boom เขียน:ใครก็ได้ ช่วยตอบทีครับปริมาณหุ้น ที่ขึ้นซื้อขาย ในแต่ละวัน หมายถึง ทั้งซื้อ และ ขาย รวมกัน
เข้าใจว่า เปนจำนวน รวมกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

boom เขียน:ถ้าอย่างนั้น มันจะไม่ซ้ำกันหรือ ครับ เช่น A ซื้อ match กับ B ที่ขาย มันก็คือ จำนวน หุ้นตัวเดียวกัน
อันนี้ ไม่เข้าใจคำถามครับ  
รอท่านอื่นมาเสริมล่ะกันครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ตามความเข้าใจของผม คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ
การนับจำนวนซื้อหรือขายนั้นจะนับครั้งเดียว โดยนับรายการที่ตามมาแมทช์ได้เป็นหลัก
เช่น ถ้ามีคนตั้งขาย (Offer) อยู่ก่อนแล้ว แล้วเราเคาะซื้อที่ราคานั้น แบบนี้ถือว่าเป็นรายการ ซื้อ
ส่วนในทางตรงกันข้าม ถ้ามีคนตั้งรอซื้อ (Bid) อยู่ก่อนแล้ว แล้วเราเคาะขายที่ราคานั้น ถือว่าเป็นรายการ ขาย
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
โพสต์โพสต์