เวลาขายหุ้นเพิ่มทุน ส่วนต่างราคาจาก BV บันทึกเป็นอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Tamจัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เวลาขายหุ้นเพิ่มทุน ส่วนต่างราคาจาก BV บันทึกเป็นอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

สงสัยว่าเวลาที่บริษัทขายหุ้นเพิ่มทุน หรือ IPO ก็ตาม
แล้วส่วนต่างที่มากกว่า Book Value เนี่ยเขาบันทึกเป็นอะไรครับ
เช่น หุ้น par 10 Book Value 15 แต่ขายได้ที่ 30บาทต่อหุ้น
ตรงส่วนต่างตรงนี้จะบันทึกเป็นกำไร/รายได้อื่นๆหรืออย่างไรครับ
DemonInvesting

โพสต์ที่ 2

เข้าใจว่า บันทึกใน ส่วนเกินมูลค่าหุ้น ... ไม่แน่ใจว่าบันทึกส่วนที่เกินพาร์ หรือ ส่วนที่เกินบุ๊ค มาเข้าส่วนเกินมูลค่าหุ้น ... แต่ผมเข้าใจว่าบันทึกส่วนที่เกินพาร์นะ่ เข้าใจผิดรบกวนผู้รู้ช่วยแก้ด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

DemonInvesting เขียน:เข้าใจว่า บันทึกใน ส่วนเกินมูลค่าหุ้น ... ไม่แน่ใจว่าบันทึกส่วนที่เกินพาร์ หรือ ส่วนที่เกินบุ๊ค มาเข้าส่วนเกินมูลค่าหุ้น ... แต่ผมเข้าใจว่าบันทึกส่วนที่เกินพาร์นะ่ เข้าใจผิดรบกวนผู้รู้ช่วยแก้ด้วย
บันทึกส่วนที่เกิน par มา 20 บาท เป็น ส่วนเกินมูลค่าหุ้น (Cr) ครับ พร้อมด้วยการบันทึก cash เพิ่มมา 30 x จำนวนหุ้นด้วย (Dr)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 4

แน่นจริง ๆ มาเป็นเดบิต เครดิตเลย อิอิ
It's not how good you are, it's how good you want to be.
Tamจัง

โพสต์ที่ 5

แล้วส่วนเกินมูลค่าหุ้น นับเป็น ส่วนของผู้ถือหุ้นไหมครับ
ถ้ายังงั้นหากขายได้เกินราคามากๆ book value ก็เพิ่มขึ้นใช่รึเปล่าครับ
แต่จะไม่เกี่ยวกับงบกำไรขาดทุน เข้าใจถูกรึเปล่าครับ
harn

โพสต์ที่ 6

Tamจัง เขียน:แล้วส่วนเกินมูลค่าหุ้น นับเป็น ส่วนของผู้ถือหุ้นไหมครับ
ถ้ายังงั้นหากขายได้เกินราคามากๆ book value ก็เพิ่มขึ้นใช่รึเปล่าครับ
แต่จะไม่เกี่ยวกับงบกำไรขาดทุน เข้าใจถูกรึเปล่าครับ
ถูกต้องครับ อยู่ในส่วนผถห.แต่เอามาปันผลไม่ได้ครับ
DemonInvesting

โพสต์ที่ 7

ไปดู BSEC เป็นกรณีศึกษา เงินสดเต็มบริษัทแต่ไม่สามารถจ่ายปันผลได้ ... ต้องลดทุนอย่างเดียว
Tamจัง

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
harn

โพสต์ที่ 9

เวลาบริษัทตั้งโครงการซื้อหุ้นคื่นจากตลาดฯ อย่าง DSGT
แล้วขายคืน หุ้นที่ซื้อมา กำไรจากส่วนต่างของราคา ก้อบันทึกในส่วนเกินมูลค่าหุ้นครับ ไม่ถือเป็นกำไรสะสม เอามาปันผลไม่ได้  BV สูงขึ้น ได้เงินสดมาใช้ดำเนินงาน เท่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

[quote="harn"]เวลาบริษัทตั้งโครงการซื้อหุ้นคื่นจากตลาดฯ อย่าง DSGT
แล้วขายคืน หุ้นที่ซื้อมา กำไรจากส่วนต่างของราคา ก้อบันทึกในส่วนเกินมูลค่าหุ้นครับ ไม่ถือเป็นกำไรสะสม เอามาปันผลไม่ได้
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: เวลาขายหุ้นเพิ่มทุน ส่วนต่างราคาจาก BV บันทึกเป็นอะไรครั

โพสต์ที่ 11

Tamจัง เขียน:สงสัยว่าเวลาที่บริษัทขายหุ้นเพิ่มทุน หรือ IPO ก็ตาม
แล้วส่วนต่างที่มากกว่า Book Value เนี่ยเขาบันทึกเป็นอะไรครับ
เช่น หุ้น par 10 Book Value 15 แต่ขายได้ที่ 30บาทต่อหุ้น
ตรงส่วนต่างตรงนี้จะบันทึกเป็นกำไร/รายได้อื่นๆหรืออย่างไรครับ
ส่วนเกินมูลค่าหุ้น ที่ขายนั้นคิดจากราคาพาร์ กับ รายขาย
ไม่สนใจ Book Value ซักหน่อย

TMB เป็น CASE ที่ขายหุ้นเพิ่มทุนต่ำว่า ราคาพาร์ ทำให้บันทึกผลไปที่ส่วนของผู้ถือหุ้น (ปัจจุบันหายไปแล้วย้อนไปเปิดไตรมาสแรกปีนี้ได้)

ส่วน Book Value นั้นเปรียบเทียบตอนที่เรากำลังซื้อบริษัทนี้ว่า
เราซื้อตอนนี้แพงกว่าตอนที่ัตั้งบริษัทหรือไม่ บริษัทมีคุณค่าทางบัญชีเท่าไร

คุณค่าทางบัญชีนั้นตีมูลค่าได้มากเกินไปหรือน้อยเกินไปก็ได้
CASE ที่ตีมูลค่าทางบัญชีมากเกินไป ก็ picni ที่ตีมูลค่าของแบรนด์ที่ซื้อมาเกินความจริง
ส่วน case ที่ต่ำกว่าความเป็นจริง ก็พวกที่ประเมินมูลค่าไม่ได้เช่น ความรู้ในด้านต่างๆ ประสบการณ์พนักงาน เป็นต้นพวกนี้ตีมูลค่าไม่ได้

ส่วนถ้าหากต้องการทำงบการเงินล่วงหน้าต้องดูเรื่อง Book Value ว่ามาจากส่วนของการดำเนินงานจริงหรือ มาจากส่วนอื่น อันนี้สำหรับคนที่ลงไปทำจริงว่าประเมินบริษัทในอนาคต
:)
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

เรื่องที่ต่อมาจากเรื่องเพิ่มทุนคือ
จำนวนหุ้นที่นับไปหารในงบกำไรขาดทุน เฉลี่ยออกมาว่าแต่ละหุ้นนั้นได้กำไรเท่าไร

อันนี้นักบัญชีบอกไว้ว่า ในเืมื่อคุณออกหุ้นไม่ครบทั้งปีก็ต้องถ่วงเฉลี่ยของจำนวนหุ้น ณ วันต้นงวด กับปลายงวดว่ามีเท่าไร แล้วจับไปหาร
(หาอ่านเพิ่มเติมในหนังสือของ CISA level 1 แต่อ่านยากชิป แปลไทยเป็นไทย
คนเขียนเป็น ดร. เขียนเพื่อให้ใครอ่านไม่รู้ ไม่ใช่ภาษาคนจริงๆ
ใครทำหนังสือวิชาการเรื่องการลงทุนจำพวกบัญชีกรุณาใช้ภาษาง่ายๆหน่อยได้ไหม)
โพสต์โพสต์