สอบถามเรื่องการซื้อ RMF ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nuaythebest
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1

1. เนื่องจากผมเคยซื้อ RMF ของแบงค์สีม่วงในปีก่อน แล้วไม่ค่อยพอใจกับ Performance เท่าไหร่ ถ้าเกิดว่าในปีถัดๆไป ผมอยากเปลี่ยนไปซื้อของเจ้าอื่นแทนโดยไม่กลับไปซื้อของแบงค์ม่วงอีกจะได้ไหมครับ หรือว่าผมต้องโอนหน่วยทั้งหมดที่เคยซื้อไปที่กองทุนใหม่จะที่จะไปลงทุนก่อน

2. จากข้อ 1 ถ้าเกิดผมซื้อ RMF ปีละ 2 กอง จาก 2 ธนาคารพร้อมๆ กันจะสารมารถทำได้ไหมครับ และสามารถนำยอดรวม RMF ของทั้ง 2 ธนาคารไปใช้ลดหย่อนภาษีได้หรือไม่
yy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

1. โอนเปลี่ยนกองทุนได้ (ถ้าต่าง บลจ. อาจจะมีค่าธรรมเนียมการโอน)
2. สามารถซื้อกี่กองทุน กี่ บลจ. ก็ได้ การยกเว้นภาษี คิดยอดรวมทั้งหมด
ว่าแต่ว่า อายุเท่าไหร่แล้วครับ ถึงคิดซื้อ RMF เพราะจะขายได้ (โดยได้สิทธิทางภาษี) ก็ต่อเมื่อถืออย่างน้อย 5 ปี และ อายุถึง 55 ปีขึ้นไปแล้ว
ถ้าอายุยังไม่เข้าหลัก 5 ผมว่าซื้อ LTF ดีกว่าครับ ถ้าอยากจะใช้สิทธิทางภาษี
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
nuaythebest
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

yy เขียน:1. โอนเปลี่ยนกองทุนได้ (ถ้าต่าง บลจ. อาจจะมีค่าธรรมเนียมการโอน)
2. สามารถซื้อกี่กองทุน กี่ บลจ. ก็ได้ การยกเว้นภาษี คิดยอดรวมทั้งหมด
ว่าแต่ว่า อายุเท่าไหร่แล้วครับ ถึงคิดซื้อ RMF เพราะจะขายได้ (โดยได้สิทธิทางภาษี) ก็ต่อเมื่อถืออย่างน้อย 5 ปี และ อายุถึง 55 ปีขึ้นไปแล้ว
ถ้าอายุยังไม่เข้าหลัก 5 ผมว่าซื้อ LTF ดีกว่าครับ ถ้าอยากจะใช้สิทธิทางภาษี
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะไปปรับ Port ในส่วนที่ลงในกองทุน LTF ให้มากกว่า RMF ละในปีนี้

โดยส่วนตัวผมอายุ 20 กลางๆ ครับ เนื่องจาก Rate รายได้ต่อปีของผมมันซื้อแค่ LTF อย่างเดียวเต็ม MAX มันก็ยังตก 20  percent tax อยู่ดี เลยต้องซื้อ rmf ด้วยอีกอย่างหนึ่งคือนอกจากต้องการลดภาระทางภาษีแล้ว ผมก็อยากสร้างวินัยในการออมด้วยครับ ไม่งั้นเงินมีเท่าไหร่ ผมมักจับมาลุยใน portforlio ซะหมด ได้ไปเจอกอง rmf กองหนึ่งที่มีนโยบายการลงทุนในหุ้นและกิจการแบบที่ผมชอบและผลดำเนินการก็ดีใช้ได้เลย เลยตั้งใจว่าจะออมยาวกับกองนี้ครับ
Quartz
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องการซื้อ RMF ครับ

โพสต์ที่ 4

nuaythebest เขียน:1. เนื่องจากผมเคยซื้อ RMF ของแบงค์สีม่วงในปีก่อน แล้วไม่ค่อยพอใจกับ Performance เท่าไหร่ ถ้าเกิดว่าในปีถัดๆไป ผมอยากเปลี่ยนไปซื้อของเจ้าอื่นแทนโดยไม่กลับไปซื้อของแบงค์ม่วงอีกจะได้ไหมครับ หรือว่าผมต้องโอนหน่วยทั้งหมดที่เคยซื้อไปที่กองทุนใหม่จะที่จะไปลงทุนก่อน

2. จากข้อ 1 ถ้าเกิดผมซื้อ RMF ปีละ 2 กอง จาก 2 ธนาคารพร้อมๆ กันจะสารมารถทำได้ไหมครับ และสามารถนำยอดรวม RMF ของทั้ง 2 ธนาคารไปใช้ลดหย่อนภาษีได้หรือไม่
ตอบ
1. ได้ครับ ซื้อกองใหม่ได้เลย ส่วนของกองเดิมก้อค่อยโอนไป/ทิ้งไว้ที่เดิมก็ได้ครับ (ช่วงปลายเดือนที่ผ่านมานิยม RMF ทองกันครับ)
2. ได้ครับ ลดหย่อนได้จากทุกกองครับ แต่ไม่เกินที่กฏหมายกำหนด คือ 15 % (รวมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพแล้ว)
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ดีครับ อีกแค่ 30 ปี ก็จะได้เงินก้อนมาใช้ครับ ตอนนั้นเป็นเศรษฐีย่อยๆ ได้เลย

แต่ถ้าเผลอ หรือ ร้อนเงินขายก่อนล่วงหน้า ระวังนะครับ

1. กำไรจากส่วนต่างของหุ้น ให้ถือเป็นรายได้พึงประเมิน

2. ส่วนที่เคยได้รับสิทธิ์ลดหย่อนไปแล้ว ต้องส่งคืน พร้อมดอกเบี้ย
โพสต์โพสต์