อัตราเงินเฟ้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sutratip
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอรบกวนน้องๆผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานหน่อยนะคะว่าอัตราเงินเฟ้อปกติแล้ว
จะเพิ่มขึ้นทุกปีไหมคะ มีถอยกลับหรือเปล่าอย่างเช่นก๋วยเตี๋ยวชามละ
25 บาทแล้วราคาถอยกลับไปที่ 20-15 บาททำนองนี้ แล้วเงินเฟ้อปกติ
แล้วเพิ่มขึ้น กี่ % เป็นไปได้ไหมว่าก๋วยเตี๋ยวราคาไปอยู่ที่ 100/ชาม ใน
อนาคตแล้วใช้เวลากี่ปี ขอบคุณน้องๆทุกคนนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นไปได้ยากนะครับ ที่ก๋วยเตี๋ยวจะถูกลงเพราะต้นทุนของสินค้าต่างๆมีแต่เพิ่มขึ้นทั้งนั้น ไม่เว้นแม้แต่วัตถุดิบที่จะเอามาทำเป็นก๋วยเตี๋ยวให้เราทานกัน สมัยผมชามละ 5 บาทน่ะ ไม่แน่ใจว่าเงินฝืดมันเป็นอัตราส่วนผกผันกับเงินเฟ้อหรือเปล่า ถ้าใช่ก็คงมีบางครั้งที่เงินเฟ้อถอยหลัง แต่เคยได้ยินว่าเศรษฐกิจดีขึ้น เงินเฟ้อก็เพิ่มขึ้นตาม ปีนึงไม่น่าเกิน 2-3% ล่ะนะ ก๋วยเตี๋ยว 100บาทต่อชาม รุ่นเราได้เห็นแน่ถ้าเทียบกับตอนนี้จาก 5 บาทมาเป็น 25 บาทมันเพิ่มมาถึง 4 เด้งแล้วนา
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
sutratip

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณนะคะ แท๊งคิวหลายๆ
Warantact

โพสต์ที่ 4

อัตราเงินเฟ้อ เพิ่มลดได้ครับ

แต่ค่าเงินที่เฟ้อมาแล้ว ส่วนใหญ่ไม่ค่อยลด
sutratip

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะ
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ถ้าเก็บก๊วยเตี๋ยวตอนราคา 5 บาทได้...มาขายตอนนี้ กำไร 4 เด้งแล้ว ...ไม่น่าพลาดเลย ^^
thaloengsak

โพสต์ที่ 7

5555555 :lovl:
ลงทุนเพื่อชีวิต
Quartz

โพสต์ที่ 8

คุณมิ่งน่าจะซื้อตุนไว้เยอะๆนะครับ
ผมว่าอีก 10 ปี เห็นชามละร้อยแน่ๆ
2 เด้งเชียวนา
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
o-bo-ja-ma

Re: อัตราเงินเฟ้อ

โพสต์ที่ 9

sutratip เขียน:ขอรบกวนน้องๆผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานหน่อยนะคะว่าอัตราเงินเฟ้อปกติแล้ว
จะเพิ่มขึ้นทุกปีไหมคะ มีถอยกลับหรือเปล่าอย่างเช่นก๋วยเตี๋ยวชามละ
25 บาทแล้วราคาถอยกลับไปที่ 20-15 บาททำนองนี้ แล้วเงินเฟ้อปกติ
แล้วเพิ่มขึ้น กี่ % เป็นไปได้ไหมว่าก๋วยเตี๋ยวราคาไปอยู่ที่ 100/ชาม ใน
อนาคตแล้วใช้เวลากี่ปี ขอบคุณน้องๆทุกคนนะคะ

ได้ครับ ตาม link นี้ http://www.tlcthai.com/webboard/view_to ... t_id=60886
ส่วนเงินเฟ้อปกติเพิ่มปีละกี่เปอร์เซนต์อยากให้ดูข้อมูลเก่า ๆ ครับ แต่เท่าที่ผมจำได้ สิบปีมานี่เฉลี่ยน่าจะประมาณ 4 เปอร์เซนต์นะครับ ส่วนก๋วยเตี๋ยว 100/ชาม ลองเอาเงินเฟ้อหา discount rate ดูครับ ผมลองใช้ ก๋วยเตี๋ยวชามละ 25 ตอนนี้ 100 เป็นราคาในอนาคต ใช้ เงินเฟ้อ 4 เปอร์เซนต์ ก็ประมาณ 35 ปีครับ ผิดถูกชี้แนะครับ
OnlyRead

Re: อัตราเงินเฟ้อ

โพสต์ที่ 10

o-bo-ja-ma เขียน:ส่วนเงินเฟ้อปกติเพิ่มปีละกี่เปอร์เซนต์อยากให้ดูข้อมูลเก่า ๆ ครับ แต่เท่าที่ผมจำได้ สิบปีมานี่เฉลี่ยน่าจะประมาณ 4 เปอร์เซนต์นะครับ ส่วนก๋วยเตี๋ยว 100/ชาม ลองเอาเงินเฟ้อหา discount rate ดูครับ ผมลองใช้ ก๋วยเตี๋ยวชามละ 25 ตอนนี้ 100 เป็นราคาในอนาคต ใช้ เงินเฟ้อ 4 เปอร์เซนต์ ก็ประมาณ 35 ปีครับ ผิดถูกชี้แนะครับ
มากกว่าเงินฝากอยู่มากเลยทีเดียว
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 11

ming1714 เขียน:ถ้าเก็บก๊วยเตี๋ยวตอนราคา 5 บาทได้...มาขายตอนนี้ กำไร 4 เด้งแล้ว ...ไม่น่าพลาดเลย ^^
:lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์