Margin of safety อยากให้ช่วยอธิบายด้วยคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dangdao
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Margin of safety อยากให้ช่วยอธิบายด้วยคะ

โพสต์ที่ 1

อ่านบทความของ ดร.นิเวศน์ บ่อยครั้ง ท่านกล่าวถึง Margin of safety บ่อย แต่อ่านหลายครั้งก็ยังไม่เข้าใจชัดเจน รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบาย และยกตัวอย่างให้ด้วยจะได้ไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ไปหาอ่านในกระทู้เก่าๆดุเลยครับ
มีเพียบ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
sialic

โพสต์ที่ 3

new user
ภาพประจำตัวสมาชิก
sialic

โพสต์ที่ 4

new user
Dangdao

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคะ
Yaiba123

โพสต์ที่ 6

ถ้าจำไม่ผิด เบนจมิน เกรแฮม และ วอเร็น บัฟเฟต เคยเปรียบเทียบว่า margin of safety ก็เหมือนกับการที่คนสร้างสะพาน หรือ ลิฟท์ บอกไว้ว่า สะพานหรือลิฟนี้รับน้ำหนักได้ 1000กิโลกรัม แต่จริงๆแล้ว เค้าสร้างเผลื่อให้รับน้ำหนักได้ 1500 ซึ่งส่วนต่างตรงนี้แหละครับ ที่เค้าเรียกว่า margin of safety

ถ้าให้เห็นภาพชัดเจน ให้สังเกตตามทางโค้งต่างๆ จะมีป้ายจำกัดความเร็วเอาไว้เช่น 40km ถ้าเป็นคนขับรถเอง จะเห็นว่าจริงๆเราเข้าโค้งที่ความเร็ว 60km ก็ยังได้ แต่เค้าต้องจำกัดไว้ที่ 40 เพื่อเผลื่อในส่วนที่คาดไม่ถึง เช่นถนนลื่นเพราะตอนนั้นฝนตก หรือ รถบางคันอาจจะมีช่วงล่างไม่ดีพอเป็นต้นครับ
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
โพสต์โพสต์