บริษัท ซื้อหุ้นกู้คืน มีผลดี ผลเสียอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัท ซื้อหุ้นกู้คืน มีผลดี ผลเสียอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่เข้าใจอย่างแร๊ง  :x
Warantact

โพสต์ที่ 2

ก็ลดดอกเบี้ยจ่ายไงครับ

ข้อดี
กำไรของปีหน้าก็จะขยับขึ้นเพราะดอกเบี้ยจ่ายลดลง หนี้สินรวมก็ลดลง อัตราส่วนทางการเงินก็อาจดีขึ้น

ข้อเสีย
เอาเงินมาจ่ายปันผล หรือลงทุนเพิ่มอาจดีกว่า
ลดกระแสเงินสดอิสระของบริษัท อาจมีปัญหาสภาพคล่อง
simplelife

โพสต์ที่ 3

สั้นๆก็คือตอนออกหุ้นกู้อาจจะมีแผนการลงทุนอื่น ที่มาถึงตรงนี้แล้วยกเลิกไป การจะเอาเงินมากอดไว้ให้เสียดอกเบี้ยเล่นๆก็ใช่ที่ การซื้อคืนก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

TTA ใช่ไหมครับ ผมอ่านผ่านๆที่ซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพคืน ในกรณีนี้น่าจะไม่เสียหายอะไรมากเพราะหุ้นกู้ออกเป็นเงิน USD เทียบกับค่าเงินบาท/USD ในระยะเวลาที่ผ่านมา ตอนซื้อคืนน่าจะกำไรเล็กๆด้วยซ้ำไป
[v]

โพสต์ที่ 4

ตรงซื้อคืนแล้วมีกำไรนี่หล่ะครับ
เงินกู้จ่ายดอก ซื้อคืนมาได้กำไร อะไรหว่า งง เลย
เพราะผมเข้าใจงี้นะ ซื้อคืน คือเอาเงินไปไถ่เจ้าหนี้จะได้ไม่ต้องเสียดอก แล้วได้กำไรได้ไงหว่า งง เลยๆ

แถมเสียเงินก้อนไปอีกก้อน เพื่อใช้หนี้เงินกู้ จะได้ไม่ต้องจ่ายดอก

TTA นี่ตอนใช้คืนได้กำไรเพราะค่าเงินบาทแข็งค่าใช่ไหมครับ

อย่างถ้า ไตรมาสสองซื้อคืน พอสิ้นไตรมาสสอง ตอนประกาศงบการเงิน ตกลงมันจะเป็นยังไงระหว่าง จ่ายเงินก้อนไปเพื่อระงับ ดอกเบี้ย โอเคเหมือนจะเสียเงินก้อนไป แต่ทีนี้ ถ้าได้กำไรจากค่าเงินระหว่างประเทศ พอแปลงกลับมาได้เงินเฉย คือ สมมุติแบบนี้ป่าวครับ เสียเงิน 10 บาท (ไถ่หุ้นกู้) แต่ได้กำไรอัตราแลกเปลี่ยน นิดหน่อย  1 บาท

10 - 1 = 9 (เสียเงินไปจริงๆ)  ประมาณนี้เปล่าครับ คือ ไตรมาสสองก็ยังเสียเงินอยู่ดี 9 บาท จากการซื้อหุ้นกู้คืน

ปล. ไม่ใช่ TTA ครับ แต่กำลังพยายามศึกษาอยู่
simplelife

โพสต์ที่ 5

[v] เขียน:ตรงซื้อคืนแล้วมีกำไรนี่หล่ะครับ
ก็หุ้นกู้มันเปลี่ยนมือได้ไงครับ ซื้อขายได้ด้วย ดูดีๆมันก็คล้ายๆกับพันธบัตร ราคาขายของมันก็ขึ้นอยู่กับสภาวะตลาดดอกเบี้ย และระดับความน่าเชื่อถือของผู้ออกที่เปลี่ยนไปมาได้ไงครับ ถ้าดอกเบี้ยลดราคาพันธบัตร/หุ้นกู้ที่ออกไปก่อนหน้านั้นก็จะเพิ่มขึ้น ในทางกลับกันราคาซื้อขายพันธบัตร/หุ้นกู้ที่ออกไปแล้วก็จะลดลงถ้ามีการเพิ่มอัตราดอกเบี้ยนโยบายครับ

อย่างในกรณี Convertible debenture ของ TTA "เดา"ว่าน่าจะได้กำไรจากหลายสาเหตุ เข้าใจไม่ผิดราคาแปลงมันสูงมากๆ ประมาณ 50 บาท ซึ่งแพงกว่าราคาหุ้นปัจจุบันอีกเยอะ ทำให้ราคามันถูกลง เพราะว่าตรง convertible component (ซึ่งมองดีๆคล้ายๆกับ option ของหุ้น) มันไม่ค่อยมีค่าแล้วครับ ประกอบกับดอกเบี้ยนโยบายที่เพิ่มขึ้นไม่นานมานี้ ราคาของ bond/debenture ที่ออกไปแล้ว ก็จะลดลงตามธรรมชาติครับ เรื่องค่าเงินไม่ค่อยแน่ใจว่ามีการป้องกันอัตราแลกเปลี่ยนหรือเปล่าตอนออกหุ้นกู้ ถ้าไม่มีหรือไม่เต็มจำนวนก็คงกำไรตรงนี้อีกต่อครับ

ปล. ขอออกตัวนิด จะว่าไปผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้เหมือนกัน TTA ก็ไม่เคยติดตาม
simplelife

โพสต์ที่ 6

ลืมบอกอีกนิด ว่าเงื่อนไขการซื้อคืนได้หรือไม่ ปกติน่าจะอยู่ในรายละเอียดของหุ้นกู้ที่ออกครับซื้อคืนได้หรือไม่ บางครั้งการซื้อคืนจะมาการกำหนดราคา fix ไว้ ในกรณีที่ผู้ออกคิดว่าดอกเบี้ยนโยบายจะลดลง เพื่อที่จะได้ไถ่ถอนและ refinance หุ้นกู้ของตัวเองไปที่หุ้นกู้ใหม่หรืออื่นๆที่มีดอกเบี้ยถูกกว่าครับ
โพสต์โพสต์