ผลของก่อการร้ายที่กระทบต่อตลาดในมุมมองของ TVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
enokwan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผลของก่อการร้ายที่กระทบต่อตลาดในมุมมองของ TVI

โพสต์ที่ 1

ขอสัมภาษณ์ความรู้สึกของชาวTVI เกี่ยวกับเหตุการณ์ก่อการร้ายทีมีต่อตลาดหุ้นหน่อยนะคะ... :wink:

เท่าที่สังเกตดู แต่ละคนไม่ค่อยกังวลกะการที่ set ดิ่งนรกเท่าไร (ในกรณีที่มีในพอร์ตอยู่แล้ว) น่านับถือสมกะที่เป็นชาว TVI จริงๆค่ะ นอกจากสาเหตุที่ว่าแต่ละคนมีหุ้นตัวที่คัดเลือกกันมาเป็นอย่างดีแล้วเนี่ย อยากทราบว่าเป็นเพราะ
1.มีต้นทุนที่ต่ำอยู่แล้ว ลงมาเหอะ ยังไงก้อไม่ถึง หรือ...
2. แหม..มันก้อต้องมีขาดทุนมั่งแหละ แดงเดือดซะขนาดนี้ จะเหลือรึ แต่เด๋ยวก่อน สบมหย. ตกก้อซื้อเพิ่มซิ ตามหลักการเปี๊ยบเลย ที่อาจารย์บัฟเฟตของเราปากเปียกปากแฉะพูดแล้วพูดอีกว่าให้"ซื้อเมื่อมีข่าวร้าย ขายเมื่อมีข่าวดี" แล้วจะไม่ทำตามได้ไงเนี่ย

ส่วนใหญ่เป็นแบบไหนคะแล้วเหตุการณ์แบบเนี้ย พวกเราคิดว่าเป็น"ข่าวร้าย"ที่จะส่งผลกระทบต่อการดำเนินกิจการของบริษัทยังไงบ้างคะ ส่วนตัวแล้วคิดว่ามีผลกระทบกับบางตัวเท่านั้นแหละ เช่น ท่องเที่ยว หรือโรงแรม เป็นต้น ลองมานึกกันเล่นๆมั้ยคะว่าถ้าเกิดมันลามปามไปนานๆนี่จะมีผลต่ออะไร ยังไงกันบ้าง แล้วถ้าเผื่อ มันยังตกแบบไม่มีหูรูดแบบนี้อยู่ จนต่ำกว่าต้นทุนที่เรามีอยู่ พวกเราชาว TVI มีแผนรับมือกันยังไงบ้างคะ เช่น ซื้ออย่างบ้าคลั่ง (แบบว่าเงินเยอะอ่ะ) หรือ เฮ้ย..ขายไปก่อน แล้วค่อยรอรับทีหลัง (ในกรณีเบี้ยน้อยหอยน้อย)

...อยากรู้จัง ชาว TVI เค้าจะรู้สึกยังไงกันบ้างน้อ ติ๊กต๊อก ...ติ๊กต๊อก ..ติ๊กต๊อก :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

โพสต์ที่ 2

ถืออยู่ไม่ได้ขาย คอยซื้อตอนมีข่าวร้ายมาตลอด ตอนนี้กลุ้มใจมากเพราะเงินสดหมดแล้ว อดซื้อเพิ่ม แบบว่าไม่คิดว่าจะมีข่าวร้ายมาเป็นซีรีส์แบบนี้
สถานการณ์บ้านเมืองตอนนี้คงกระทบหุ้นบ้าง แต่บริษัทที่เราไปลงทุนซื้อหุ้น ก็ยังค้าขายได้ตามปกติอยู่ ผมว่าถ้ามีเงินเย็นก็ทยอยเลือกซื้อหุ้นดี ๆเข้าพอร์ตได้เลย
ส่วนเรื่องซาร์ส อาจกระทบหุ้นโรงแรมบ้าง ก็รอหุ้นดีบางตัวอยู่ งวดที่แล้วทั้งซาร์ส ทั้งหวัดนก มันก็ยังไม่ลง แกร่งดีจริง
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

ผมยังมีเงินสดเหลือครับ เป้าหมายที่จะซื้อจนเงินสดหมดคือปลายพฤษภา
คิดว่าเรื่องภาคใต้คงไม่จบง่ายๆ ครับ และผมไม่อยากเรียกว่า "ก่อการร้าย"
เพราะเป็นการฟังความข้างเดียว

ขนาดสหรัฐฯบุกอิรักยังไม่กล้าฆ่าคนมือเปล่ามากขนาดนี้ นี่ตำรวจทหารนำ
กำลังเข้าโจมตี น่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้นะครับ

แบบนี้เขาเรียกว่า Massacre ครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

กิจการที่ทำในภาคใต้เช่น อาหารทะเล ยางพารา คงมีผลบ้าง แต่ก็ไม่น่าจะเยอะมากนะ (มีบริษัทจดทะเบียนที่โรงงานอยู่ในจังหวัดที่มีปัญหารึเปล่าไม่รู้)

อันนี้เกี่ยวกับตลาดหุ้น

ถ้าไม่เกี่ยวกับตลาดหุ้น ผมว่าการกระทำของเจ้าหน้าอาจมีความจำเป็นต้องบุกเข้าไปที่กรือเซะ อย่างไรก็ตามต้องมีการสืบสวนข้อเท็จจริงอย่างชัดเจนโดยทั้งทหารและตำรวจ ต้องโปร่งใสครับเรื่องนี้

ผมว่ารัฐต้อง sensitive กับเรื่องนี้มากกว่านี้นะ อย่าลืมว่าคนตายตั้งเยอะ คดีที่ทำความผิดมันก็จบที่คนตาย แต่การจัดการกับอารมณ์และความรู้สึกของญาติพี่น้องและเพื่อนๆ ของคนที่เสียชีวิตเนี่ย ต้องระมัดระวังมากๆ ครับ ไม่งั้นเหตุการณ์นี้จะกลายเป็นสิ่งที่สร้างความไม่สงบเรียบร้อยตามมาอย่างมากเลย
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 5

คงต้องพิจารณาว่าข่าวร้ายนั้นกระทบกับผลการดำเนินงาน
ของบริษัทที่เราลงทุนหรือเปล่า
ในกรณีนี้ คงมีผลกระทบบ้างกับหุ้นกลุ่มที่เกี่ยวข้องกับการท่องเที่ยว
แต่ส่วนใหญ่ ผมก็ไม่เห็นว่าจะกระทบแต่อย่างไร (แต่ราคาุหุ้นตก :roll: )

ทางเลือกที่พอจะเป็นไปได้ตอนนี้คือ ควรจะซื้อเพิ่มครับ
ถ้ามีเงินสด หรือ ขายตัวที่พื้นฐานด้อยที่สุดออกไป เพื่อนำไปซื้อ
ตัวที่ราคาตกลงมาจน ต่ำกว่าพื้นฐานมากๆ

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ควรซื้อตอนหุ้นตอนภาวะอย่างนี้ครับ
ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา วิธีนี้ทำกำไรให้ผมพอสมควรครับ

แต่หากใครทนเห็นพอร์ทตัวเองลดลง เป็นตัวแดงไม่ได้
(คือซื้อแล้ว คิดว่าหุ้นต้องขึ้นอย่างเดียว)
คงไม่เหมาะที่จะลงทุนในตลาดหุ้นครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ek__tt

โพสต์ที่ 6

กรณีก่อความไม่สงบจะกระทบต่อธุรกิจประกันหรือเปล่าครับ
วันพีส

โพสต์ที่ 7

ek__tt เขียน:กรณีก่อความไม่สงบจะกระทบต่อธุรกิจประกันหรือเปล่าครับ
ผมว่ากระทบในแง่ดี ธุรกิจประกันภัย จะมีลูกค้ามาทำประกันแบบต่างๆมากขึ้น
และเบี้ยประกันภัยก็กำลังจะขึ้นเพื่อรับกับสถานการณ์ปัจจุบัน

ผมว่ากระทบแง่ไม่ดี ธุรกิจประกันภัย จะมีความเสี่ยงมากขึ้น เนื่องจากการประกันภัย
ที่แต่ละบริษัทรับเข้ามา เช่น ตอนนี้คนเริ่มทำประกันภัยชีวิตมากขึ้น
ความเสี่ยง หากมีผู้เสียชีวิต แล้วต้องจ่ายสินไหม ทดแทนจะมากขึ้นไปด้วย

แต่เมื่อนำแง่ดีมาลบแง่ไม่ดี ผมว่าแง่ดีมีมากกว่าครับ

เพราะการประกันภัย เมื่อมีผู้มาทำประกันภัยมากขึ้นเกินกว่าวงเงิน
การประกันของบริษัทหรือบริษัทเห็นว่ามีความเสี่ยงสูงขึ้น
บริษัทจะกระจายความเสี่ยงโดยไปทำประกันภัยต่อกับบริษัทประกันภัยอื่นๆ
ทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทำให้ยอดการชำระสินไหมทดแทนจริง
ในการประกันภัยประเภทที่เสี่ยงสูงอย่างนี้ บริษัทประกันภัยนั้นๆ จะเสียน้อยลง
ความเสี่ยงก็ต่ำลง อยู่ในภาวะที่บริษัทรับได้
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
ล็อคหัวข้อ