สอบถามเรื่องการหาผลตอบแทนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมมติว่า

ลงทุนในหุ้น ปี 2009 จำนวน 100 บาท สิ้นปีมูลค่าหุ้นเพิ่มขึ้นเป็น 110 และได้ปันผลอีก 10 บาท

กำหนดว่าเราไม่ได้นำปันผลออกไปใช้จ่ายเลย เตรียมเอาไว้ Reinvest เท่านั้น

ต่อมา ปี 2010 ไม่มีจังหวะ Reinvest และ/หรือซื้อเพิ่มเลย สิ้นปีมูลค่าหุ้นขึ้นไปเป็น 120 บาท และได้ปันผลอีก 10 บาท

คำถาม

1. ผลตอบแทนประจำปี 2009 รวมเท่ากับ 20% โดยแบ่งเป็น Book Profit 10%  และ เงินปันผล 10% ใช่หรือไม่ครับ?

2. ผลตอบแทนประจำปี 2010 (คิดทบต้นจากปี 2009 โดยเอามูลค่าหุ้นสิ้นปี 2009 ที่ 110 เป็นฐาน) เท่ากับ 18.18% โดยแบ่งเป็น Book profit 9.09% และ เงินปันผล 9.09% ใช่หรือไม่

3. ถ้าข้อสองตอบว่าใช่ แล้วเงินปันผลที่ได้จากปี 2009 หายไปไหน? สมควรหรือไม่ที่จะเอาเงินปันผลนั้นไปคำนวณเสมือนลดมูลค่าหุ้นสิ้นปี 2009 ที่จะเอามาใช้เป็นฐานในการคำนวณผลตอบแทนทบต้นปี 2010 หรือไม่?

4. ถ้าเห็นว่าสมควร ผลตอบแทนทบต้นประจำปี 2010 (คิดทบต้นจากปี 2009 โดยเอามูลค่าหุ้นสิ้นปี 2009 ที่ 110 ลบเงินปันผลปี 2009 จำนวน 10 บาท เหลือ 100 บาทเป็นฐาน) เท่ากับ 30% โดยแบ่งเป็น Book profit 20% และ เงินปันผล 10% ถูกต้องหรือไม่?

5. ระหว่างการคิดแบบข้อ2 กับ ข้อ4 แบบใดเหมาะสมมากกว่า หากกำหนดว่าไม่มีการนำเงินปันผลไปทำอย่างอื่นเลย (รอ Reinvest อย่างเดียว)

อาจจะงงสักหน่อย แต่ผมเองก็สับสน รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
o-bo-ja-ma

Re: สอบถามเรื่องการหาผลตอบแทนครับ

โพสต์ที่ 2

ลองตอบนะครับ

[quote="Belffet"]สมมติว่า

ลงทุนในหุ้น ปี 2009 จำนวน 100 บาท สิ้นปีมูลค่าหุ้นเพิ่มขึ้นเป็น 110 และได้ปันผลอีก 10 บาท

กำหนดว่าเราไม่ได้นำปันผลออกไปใช้จ่ายเลย เตรียมเอาไว้ Reinvest เท่านั้น

ต่อมา ปี 2010 ไม่มีจังหวะ Reinvest และ/หรือซื้อเพิ่มเลย สิ้นปีมูลค่าหุ้นขึ้นไปเป็น 120 บาท และได้ปันผลอีก 10 บาท

คำถาม

1. ผลตอบแทนประจำปี 2009 รวมเท่ากับ 20% โดยแบ่งเป็น Book Profit 10%
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ผมคิดเหมือน คุณ ob นะครับ
คือปี2010 จะคิดเป็นทุน 120 ง่ายดีครับ

แต่ของผมยังไม่ครบปีเลยนี่สิ --a
เริ่มนับหนึ่ง...
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ผมก็คำนวนแบบคุณ o-bo-ja-ma ครับ แบ่ง port ออกเป็น 3 ส่วน เงินสดที่เหลือในบัญชีหุ้น หุ้น และเงินปันผลที่ยังไม่เอาเข้าบัญชีหุ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมก็คิดเหมือนคุณobเป๊ะๆ

ผลตอบแทนคือสิ่งที่ได้มาจากการลงทุน
ดังนั้นจะCapital gainหรือDiv.ก็เป็นผลตอบแทนเช่นเดียวกันครับ
ดังนั้นReturn=(Capital gain+Div.)/มูลค่าสินทรัพย์ทั้งหมดณ.ต้นปี

แต่!!!หลายคนที่พอร์ทใหญ่ๆก็มีบ้างที่ไม่นับรวมDiv.เพราะเขาอาจจะเอาDivไปใช้จ่ายแทน จะนับแต่Capital gainก็มีครับ

แต่โดยหลักการ ก็ต้องเป็น
Return=(Capital gain+Div.)/มูลค่าสินทรัพย์ทั้งหมดณ.ต้นปี
ครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์