Demand รถ VS Demand บ้าน ..... อะไรน่าเชื่อถือกว่ากัน ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ming1714
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Demand รถ VS Demand บ้าน ..... อะไรน่าเชื่อถือกว่ากัน ?

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นทั้งสองตลาดช่วงนี้กำลังคึกคัก....
แต่หุ้นทั้งสองจะคึกคักแล้วทำกำไรได้ดีหากมี demand ที่น่าเชื่อถือมาค้ำจุน

สำหรับบ้านนั้น หลายๆคนก็มองว่าบูมมาได้ซักพักแล้ว ... แต่จะเห็นได้ว่าไม่ว่าโครงการไหนเปิดจอง ก็ขายได้หมดในพริบตา(เดียว)

ยอดสั่ง/จองผลิตรถก็เช่นเดียวกัน ต้องรอกันข้ามปีเลยทีเดียว

แต่ผมมองว่าถ้าหากเราคาดการณ์ผลประกอบการหุ้น(จาก demand)ผิด ...
กลุ่มอสังหา(บ้าน/คอนโด) น่าจะทำให้ Demand ผิดพลาดไปมากกว่ารถยนต์รึปล่าวครับ

เนื่องจากผมคิดว่า ยอดจองบ้าน(มีโอกาส)อาจจะมาจากการเก็งกำไรมากกว่ายอดจองรถ(ที่จะซื้อมาขับเองอยู่แล้ว)

ปล.หรือว่ารถจะออกมาล้นตลาดก่อนบ้านหว่า  :D  :D
ปล2.ผมน้องใหม่หัดวิเคราะห์เชิงตื้น รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
โพสต์โพสต์