ตลาดยามนี้ เหมือนน้ำเต็มนาแต่หาที่ปักกล้ายากจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดยามนี้ เหมือนน้ำเต็มนาแต่หาที่ปักกล้ายากจริงๆ

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นน้องใหม่ในตลาด แต่เป็นน้องเก่าๆในเว็บ  ถึงวันนี้เปิดพอร์ทดั่งตั้งใจ หลังจากศึกษาอย่างเดียวมาหลายปี  ได้แต่ดูอยู่ขอบสนาม ถ้าเปรียบเงินของผมเป็นต้นกล้าที่ใช้ปัก ดำ  เปรียบตลาดหุ้นเป็นเหมือนนาข้าว  ผมไม่รู้ว่าเป็นโชคดี หรือ โชคร้ายมาเข้าตลาดช่วง เดือน สองเดือนมานี้ หุ้นแทบทั้งกระดานได้ขึ้นกันมาถ้วนหน้า หาตัวลงทุนราคาไม่แพงยากจริงๆ  เหมือนกับท้องนาที่น้ำนองเต็ม มองไปทางไหนก็มีแต่น้ำ มีกล้าสั้นๆในมือ สองสามมัด จะปักลงตรงไหนน้ำก็ท่วม ไม่รู้ว่าปักแล้วจะรอดหรือเปล่า อากาศแปรปรวน เดี๋ยวตกเดี๋ยวหยุด จิตใจที่เคยตั้งมั่นเริ่มหวั่นไหว  พอปักลงไปเห็นฝนตก กลัวต้นกล้าตาย ก็ดึงกลับ บ่อยเข้าก็ช้ำ กล้าตายคามือ จะด้วยความอ่อนด้อยของผมเองกระมัง ในช่วงนี้เลยทำอะไร ติดๆ ขัดๆ ยึกๆ ยักๆ   :(
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
unnop.t
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

บัฟเฟ็ต สามารถรอที่จะซื้อหุ้นที่ต้องการได้เป็นสิบ ๆปี

การรออย่างอดทนเป็นกลยุทธ์ที่ยากที่สุดในการลงทุน  :wink:

ปีหนึ่งมีสี่ฤดู และแล้วฤดูกาลใหม่ก็จะเวียนมาถึง ......อีกครั้ง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 3

เอางี้ผมได้ข้อมูลมาว่าช่วงนี้ถึงประมาณกลางเดือนพ.ย ดาวพฤหัสกำลังถอยหลังอยู่อาจจะมีโอกาสกระตุกลมาให้ช้อนได้อ่ะครับ ไมแน่ว่าอาจจะมาจากสาเหตุวิกฤตลูกหมูหรือศก.สหรัฐได้เข้าสู่ภาวะ10ปีที่หายสาบสูณสบรูณ์แบบแล้วครับ  :)
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 4

[quote="ศิษย์เซียน007"]เอางี้ผมได้ข้อมูลมาว่าช่วงนี้ถึงประมาณกลางเดือนพ.ย ดาวพฤหัสกำลังถอยหลังอยู่อาจจะมีโอกาสกระตุกลงมาให้ช้อนได้อ่ะครับ ไมแน่ว่าอาจจะมาจากสาเหตุวิกฤตลูกหมูหรือศก.สหรัฐได้เข้าสู่ภาวะ10ปีที่หายสาบสูณสบรูณ์แบบแล้วก็เป็นไปมั้งครับ
PRO_BABY

โพสต์ที่ 5

[quote="ศิษย์เซียน007"]เอางี้ผมได้ข้อมูลมาว่าช่วงนี้ถึงประมาณกลางเดือนพ.ย ดาวพฤหัสกำลังถอยหลังอยู่อาจจะมีโอกาสกระตุกลมาให้ช้อนได้อ่ะครับ ไมแน่ว่าอาจจะมาจากสาเหตุวิกฤตลูกหมูหรือศก.สหรัฐได้เข้าสู่ภาวะ10ปีที่หายสาบสูณสบรูณ์แบบแล้วครับ
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 6

เริ่มต้นของจริงแล้วนะครับ ได้เรียนรู้แล้ว
เอามาปรับปรุงพัฒนาตัวเองครับ

เรื่องจิตใจเป็นเรื่องใหญ่ เป็นตัววัดระดับเลยทีเดียว ว่าใครจะผ่านไม่ผ่าน
อยู่ในตลาดรอดรึเปล่า

ลองจับหลักการที่ตัวเองได้ศึกษามา แล้วมาลองทำดูครับ
วางแผนเลยว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบไหนจะทำยังไง แล้วทำตามให้ได้

เสร็จแล้วทำได้ไม่ได้ยังไง ก็มาสรุปผล หาจุดปรับปรุงแก้ไขไปเรื่อยๆ ครับ
ทำสักสามปีห้าปี ถ้ายังอยู่รอดได้ ก็ำพอเอาตัวรอดได้แล้วครับ

ยิ่งถ้าผ่านวิกฤติได้นี่เข้าขั้น mini-เซียน แล้วครับ  :lol:

ปล.ผมไม่ได้เก่งนะครับ แค่พอเอาตัวรอดได้ ที่โพสต์ไปน่ะ จำเซียนมาทั้งนั้น  :lol:
Power Investor

โพสต์ที่ 7

Best time to buy is when a certain company or industry is stuck with some problem that will eventually be resolved.  For example, when there was the bird flu, CPF was badly hit.  But if you really think about it logically, will people ever stop eating chicken or eggs?  How long will the fear last?

Right now I think there is a clear problem in Thailand that investors are still scared of, thus keeping several stocks undervalue.  That problem is Map Ta Phut.  So thinking logically again, do you think that problem will never be resolved? When will it be resolved?  Who will benefit most if it is resolved?

Good luck na krub :D
pol256

โพสต์ที่ 8

ยินดีด้วยครับ ลงสมรภูมิเต็มตัว  เล่นจริงต่างกับเล่นหลอกๆมากมาย อารมณ์มีผลเยอะจริงๆ  ผมเองเล่นได้ไม่กี่ปีก็ยังหลงระเริงกับผลประกอบการที่ยังไม่พลาด

ขอให้รุ่งๆทุกคนครับ  ช่วงนี้หุ้นดีราคาถูกแทบไม่มีในตลาดเลย ราคาสูงกว่ามูลค่าปัจจุบันเยอะจนเกือบๆจะรับรู้อนาคตไปหมด  ใจเย็นๆรอวิกฤต  หรือ Work out พิเศษจะเป็นวังหวะดี (ผมรอไม่ถึงทุกทีเลย  :D )
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
kin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ร้อยรู้หรือจะสู้ลงมือทำ สู้ๆ ครับ  :)
picklife

Re: ตลาดยามนี้ เหมือนน้ำเต็มนาแต่หาที่ปักกล้ายากจริงๆ

โพสต์ที่ 10

[quote="PRO_BABY"]ผมเป็นน้องใหม่ในตลาด แต่เป็นน้องเก่าๆในเว็บ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
marble

Re: ตลาดยามนี้ เหมือนน้ำเต็มนาแต่หาที่ปักกล้ายากจริงๆ

โพสต์ที่ 11

PRO_BABY เขียน:เหมือนกับท้องนาที่น้ำนองเต็ม มองไปทางไหนก็มีแต่น้ำ :(
อันนี้เป็นความรู้อะ ผมพึ่งรู้ว่าถ้าน้ำมากไป ปลูกข้าวไม่ได้ ต้นกล้ามันจะตาย

ผมคิดว่ามันต้องมีน้ำเยอะ ๆ ต้นกล้าถึงจะโต

อันนี้ไม่เกีย่วกับหุ้นอะ

:oops:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 12

ถ้าเราคิดว่าซื้อไม่ปลอดภัย ไม่ได้ MOS รอแล้วสบายใจกว่าครับ

ตอนนี้ผมก็เตรียมเงินสดไว้ รอลงทุน บริษัทที่เล็งไว้ในราคาที่ผมว่าเหมาะสม

ใจเย็นครับ บัฟเฟต์บอกว่า ซื้อหุ้นไม่ต้องรีบ รอสั่งซื้อทางไปรษณีย์ ก็ยังทัน (เปรียบเทียบครับ)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

ถ้าไม่รอน้ำลด ก็ต้องเฟ้นต้นกล้า ที่มันทนน้ำนอง :)
PRO_BABY

โพสต์ที่ 14

ส.สลึง เขียน:ถ้า ไม่รอน้ำ ลด ก็ต้อง เฟ้นต้นกล้า ที่มันทนน้ำ นอง :)
ช่วงนี้ก็เลยได้แต่ปักตามคันนา รอไปก่อน ถึงไม่งามแต่ก็น่าจะได้เก็บบ้าง  ขอบคุณ ทุกท่านครับ
akekarat

โพสต์ที่ 15

หุ้นแพงเพราะมันเพิ่งขึ้น
หุ้นถูกเพราะว่ามันเพิ่งลง ... รึเปล่าครับ ?
Joga Bonito

โพสต์ที่ 16

ผมว่า อยู่ที่เป้าหมายครับ

ถ้าไม่เอาอะไรมาก สัก 10-15% ต่อปี

ก็ยังมีหลาายๆตัวที่ให้ผลตอบแทนในระดับนั้นได้ครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 17

จริงๆจะหาที่ปักมีเยอะแยะเลยครับ แต่เป้าหมายของเราคืออะไร
คำคมข้างล่างจขกท.บอกไปอย่างเต่านี่ผมว่าน่าจะหาอะไรที่ลงทุนได้ไม่ยาก
ถ้าเทียบกับตัวที่หวังผลมีเป้าหมายที่สูงและรวดเร็ว อย่างงี้ยากอยู่ อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
sak007
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 18

จำไม่ได้แล้วว่าใครในบอร์ดนี้ ใช่คุณลูกอิสานหรือเปล่า
ที่บอกว่า ไม่มีคำว่าสายสำหรับการลงทุนในหุ้น mint และ tr
ลองไปศึกษาธุรกิจดูครับว่า 2 ตัวนี้ มีธุรกิจอะไรบ้าง มีดีอย่างไร
genedemonvi

โพสต์ที่ 19

ผมก็น้องใหม่ในตลาดเหมือนกันครับ

เพิ่งลงทุน ก่อน คดียึดทรัพย์ทักษิณ 1 สัปดาห์

กะว่า มันต้องลงแน่ๆ ปรากฎว่า ไม่เป็นอย่างที่คิดครับ

ถ้าหากมันหาตัวลงยาก ราคาเกินพื้นฐานไปเยอะ แนะนำให้ลงหุ้น ปันผลครับ
ระหว่างที่ รอจังหวะ แช่เงินไว้ในหุ้นปันผลดีๆ ที่ราคาไม่ไปไหน

แล้วก็รับปันผลรอ อย่างน้อย ปี ละ 5 เท่าของเงินฝากออมทรัพย์
แล้วพอตัวที่เราเล็งไว้ มันราคาตก จนถึงจุดที่เราพอใจ ค่อย ขายไปซื้อครับ
PRO_BABY

โพสต์ที่ 20

sak007 เขียน:จำ ไม่ ได้ แล้วว่า ใคร ในบอร์ ดนี้  ใช่คุณลูกอิสานหรือ เปล่า
ที่บอกว่า  ไม่มีคำ ว่าสายสำ หรับการลงทุน ในหุ้น mint  และ  tr
ลอง ไปศึกษาธุรกิจดูครับว่า 2 ตัวนี้ มีธุรกิจอะ ไรบ้าง มีดีอย่าง ไร
ขอบคุณ ทุกท่านอีกครั้งครับ ไม่เคยผิดหวังสำหรับข้อมูล ความรู้ ที่เอื้อเฟื้อตลอดหลายปี
My House
ผู้ติดตาม: 9

My House

โพสต์ที่ 21

ลองหาดูดีๆครับ ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่าเราเป็นนักลงทุนแบบไหน ถ้าระยะยาวสัก3ปีขึ้นไปผมว่าตลาดเวลานี้มีหุ้นเติบโตให้เข้าไปจับหลายตัว สู้ๆนะครับอ่ออีกอย่างพอซื้อแล้วไม่ต้องตามดูหน้าจอนะครับ คอยตามผลประกอบการและแนวโน้มธุรกิจก็พอ
sakana_sushi

โพสต์ที่ 22

ผมไม่ได้เข้าเว็บมาสี่ห้าวัน พอเห็นชื่อกระทู้รีบเข้ามาอ่านทันที

ผมตอนนี้อ่านอยู่หลายตัวแต่ก็ยังเจอที่ปักต้นกล้ายังไม่มีเหมือนกันเลยครับ มีที่อยากปักแต่มันก็ MOS ที่คิดไว้ก็ไม่พอ ตอนนี้เลยนิ่งๆไปก่อน ตอนนี้ให้เพื่อนๆไปเลี้ยงข้าวอยู่ครับ ผมช่วงนี้กินบุญเก่าไปก่อน :D

แต่ชอบ comment ของพี่ ศิษย์เซียน007 อ่านแล้วนั่งอมยิ้ม
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
โพสต์โพสต์