ตอนนี้ตลาดหุ้นถือว่าอยู่ในช่วงพีคหรือยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sutratip
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ตอนนี้ตลาดหุ้นถือว่าอยู่ในช่วงพีคหรือยัง

โพสต์ที่ 1

มาอีกแล้วจ้ามีคำถามอีกแล้วพี่คิดว่าการเข้าตลาดหุ้นช่วงนี้เข้าไปก็ไม่ทำ
ให้ได้กำไรจากหุ้น (รวย) เพราะมันขึ้นไปถึงจุดพีคแล้ว ถูกต้องหรือไม่
ช่วยตอบด้วยนะคะน้องๆกูรูทั้งหลายขอบคุณมากๆค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User

โพสต์ที่ 2

มองจากกราฟเซ็ตเห็นว่าขึ้นสูงมามากแล้วเหมือนกันนะ แต่ก็ไม่รู้นะว่าพีคมันจะไปอยู่ที่จุดไหน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
sutratip

โพสต์ที่ 3

น้องนพพร ตอบสั้นๆตามเคยนะจ๊ะ ยาวกว่านี้ไม่ได้หรือจะ จริงๆแล้ว
พี่รอให้เศรษฐกิจไม่ดีจะได้ลงๆ เสียบ้างพี่จะได้เข้าไปซื้อ
sutratip

โพสต์ที่ 4

ขออีกที เปลี่ยนรูปได้แล้ว ขอบคุณค่ะ
นพพร

โพสต์ที่ 5

sutratip เขียน:ขออีกที เปลี่ยนรูปได้แล้ว ขอบคุณค่ะ
ใครอ่ะ บอกมานะ??
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ขาขึ้นที่ปลอดภัย และมั่นคง ต้องขึ้นไปด้วยปรับฐานไปด้วย
[/b]
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ความแน่นอนคือความไม่แน่นอนครับ อย่าไปเชื่อหรือยึดติดกับอะไรมากเกินไปจะทำให้เจ๊งได้ในตลาดหุ้น ตอนนี้ผมเดาเอาว่าเป็นพีคน้อยๆระหว่างทางไปขึ้นเขาเอเวอเรสต์ อาทิตย์หน้าอาจเปลี่ยนใจก็ได้ครับ :D
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 8

ไม่รู้ครับ
เราจะรู้ว่าพีคหรือไม่ ก็ต่อเมื่อมันผ่านไปแล้วครับ เดาตอนนี้ก็เหมือนเหรียญ 2 ด้าน มีถูกแล้วก็ผิดครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เป็นไปได้สูงว่าจะมีปรับฐานแรงๆเกิดขึ้นในอีกไม่นานนะครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
McDonald

โพสต์ที่ 10

SET พีคแล้วก็ยังรวยได้ ถ้าเข้าถูกตัว (ฝีมือ) จริง ๆ  :8)

SET ต่ำสุด ๆ ก็เจ๊งได้ ถ้าไปเลือกตัว Jackpot  :twisted:

จะเข้าช่วงนี้ต้องทำการบ้านหนักหน่อย
Dangdao

โพสต์ที่ 11

เห็นนักวิเคราะห์หลายสำนักบอกว่าสิ้นปีมีโอกาสไปสูงกว่านี่อีก
ช่วงนีี้ก็เกือบ ๆ จะถึงแล้ว เพราะดัชนีของต่างประเทศขึ้นกันเกือบทุกประเทศ และไม่มีข่าวร้ายอะไรมากระทบ ถ้าจะมีพลิกล็อคก็คงเป็นปัญหาภายในประเทศแน่

ไม่ว่าจะเข้าช่วงไหน ถ้ามองแบบ Positive thinking ก็มีโอกาสทำกำไรทั้งนั้น
เห็นด้วยคะว่า ถ้าเข้าช่วงนี้ต้องทำการบ้านหนักหน่อยคะ ยังพอหาตัวเลือกเฟ้นได้อยู่
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

อย่าพยายามเดา เพราะไม่มีวันถูก  :lol:
ดูเป็นรายตัวไปดีกว่าครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Warantact

โพสต์ที่ 13

รับรองผมเดาถูก 100% ครับ

ดัชนีจะอยู่ระหว่าง 3000 ถึง 0 จุด และมันจะผันผวน
555555

อันบนล้อเล่น ต่อไปเอาจริง

อ้างอิงจากพระคัมภียร์ฉบับย่อ ของสาย VI เก่า
the intelligent investor บทที่ 3 สภาพในหนังสือตอนนั้น เรียกได้ว่าโคตรใกล้เคียงตลาดบ้านเราตอนนี้ ไปอ่านเองนะครับ แล้วจะตอบได้ว่าสูงไปไหม

ปล. อลันกรีนสแปนทำนายดัชนีพลาดแบบสุดกู่มาแล้ว แทงว่ามันขึ้น แต่กลับร่วงถล่มทลาย คุณเข้าใจระบบการเงิน ดีกว่า อลันกรีนสแปนรึเปล่า?
ถ้าใช่ กระซิบบอกผมด้วย 5555
sutratip

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณกูรูทุกท่านค่ะ ที่ให้แนวคิดหลากหลาย ถ้าไม่โพสเข้ามาป่านนี้
ไม่รู้ว่าจะไปซ้าย หรือขวาดี (ความคิดนะคะ)กำลังเก็บเกี่ยวไปเรื่อยๆ
picklife

Re: ตอนนี้ตลาดหุ้นถือว่าอยู่ในช่วงพีคหรือยัง

โพสต์ที่ 15

sutratip เขียน:มาอีกแล้วจ้ามีคำถามอีกแล้วพี่คิดว่าการเข้าตลาดหุ้นช่วงนี้เข้าไปก็ไม่ทำ
ให้ได้กำไรจากหุ้น (รวย) เพราะมันขึ้นไปถึงจุดพีคแล้ว ถูกต้องหรือไม่
ช่วยตอบด้วยนะคะน้องๆกูรูทั้งหลายขอบคุณมากๆค่ะ
ผมไม่ใช่กูรู แต่เป็นกูไม่รูครับ 555+ แต่อยากแชร์

คำว่าจุดพีคผมว่าน่าจะหมายถึงเจ้ไปมองที่SETมากกว่านะครับ SETเราวิ่งตามกลุ่มPTTนะครับเพราะสัดส่วนถ่วงน้ำหนักมากสุด ส่วนPTTก็วิ่งไปตามราคาน้ำมันโลกครับNYMEX

ดังนั้นหุ้นผมแต่ละตัวก็ไปคนละทางกับSETทั้งนั้นครับ ไม่เกี่ยวกันเลย

ดังนั้นถ้าถามว่าเต็มมูลค่าไหม? ผมว่าหุ้นมี500ตัวในตลาด มีหลายตัวเกินมุลค่าไปเยอะ หลายตัวยังต่ำกว่ามูลค่าเยอะ ดังนั้นขึ้นอยู๋ว่าเราจะหาเจอหรือไม่มากกว่าครับ

ปล.จอบเจ้มากๆๆ ถามอะไรตรงดีมากๆๆครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
sutratip

โพสต์ที่ 16

เรียกเจ้เลยเหรอ หน้าตาดีมากนะจะบอกให้ ตัวไหนต่ำกว่ามูลค่าบอกด้วยจ้า
sutratip

โพสต์ที่ 17

เรียกเจ้เลยเหรอ หน้าตาดีมากนะจะบอกให้ ตัวไหนต่ำกว่ามูลค่าบอก
ด้วยซิจ๊ะ
Warantact

โพสต์ที่ 18

นั่นสิ เอาที่ MOS สูงๆนะ ขี้เกียจหาเอง ก๊ากๆๆๆๆ โยนทิ้งไปเป็นตะกร้าแล้ว
jojo_s

โพสต์ที่ 19

ดูเป็นตัวๆ ดีกว่าบางตัว set ปรับฐาน แต่ถ้าผลประกอบการดี ก็ขี้นเอา
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 20

Warantact เขียน:นั่นสิ เอาที่ MOS สูงๆนะ ขี้เกียจหาเอง ก๊ากๆๆๆๆ โยนทิ้งไปเป็นตะกร้าแล้ว
ขอด้วยสิพี่ ปิ๊ก   ฮ่า..........  ผมล้อเล่นนะพี่ๆ mod อย่าแบนผม นะครับ :lol:  :lol:
เริ่มนับหนึ่ง...
Aal954

โพสต์ที่ 21

ผมก็เพิ่งหัดเล่นมา 3 สัปดาห์เอง
โดยมีพี่ที่ office ให้คำปรึกษา ว่า ช่วงนี้ใกล้ peak แล้ว
ให้ระวังไว้หน่อยครับ ถ้าแตะไปถึง 860 - 865
ให้รีบขายหุ้นพวกเก็งกำไร พื้นฐานไม่ดีออกให้หมด
แล้วค่อยกลับมาเล่นอีกทีตอน set อยู่ที่ 760 - 765
สำหรับพวกที่เล่นหุ้นเก็งกำไร ระยะสั้นครับ

ซึ่งผมตอนนี้ ก็เริ่มทยอยขายพวกหุ้นเก็งกำไรออก เก็บ
เฉพาะหุ้นพื้นฐานดีไว้บางตัวเท่านั้นครับ
บริการรับทำประกันรถยนต์ ราคาพิเศษ (win:win)
ประสบการณ์เกือบ4ปี เอากำไรไม่มากต่อคัน 500-700บาทเท่านั้นเองสำหรับประกันชั้น1 สนใจให้เสนอ email มาที่ [email protected]
maiaowna

โพสต์ที่ 22

ขี้เกียจมานั่งเดาอ่ะครับ

เอาเวลาไปดูตัวธุรกิจดีกว่า
Quartz

โพสต์ที่ 23

ไม่ใช่กูรูตอบได้ไหมครับ
เคยแต่เตะบอล"โกลรู" กะกินข้าวร้าน "ในรู"อ่ะ  ฮี่ฮี่

Peak หรือปล่าวไม่รู้ จะรู้ก็ต่อเมื่อมันลงแล้วถึงรู้ว่าผ่าน peak มา

ดูที่พื้นฐานของแต่ละตัวดีกว่าครับ ถ้าคิดว่าไปต่อได้ก็ลงทุน
พอมีอยู่มั่งแหละน่า  ที่สำคัญหาเจอแล้วบอกผมด้วยนะ   :8)
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
มะลิ

โพสต์ที่ 24

ถ้าลงทุนในหุ้น ก็อย่าไปมอง set เลยค่ะ เพราะเราซื้อหุ้น ไม่ได้ซื้อ set เนอะๆ

แต่ถ้าเอาประเด็น set มัน peak หรือยัง สมมุติฐานส่วนตัว เมื่อมองจาก
หลายๆ ปัจจัย
1. fund flow  เงินต่างชาติยังไหลเข้าต่อเนื่อง เนื่องจากสภาพคล่องทางการ
เงินยังล้นโลก fed ยังไม่มีทีท่าจะขึ้นดอกเบี้ย จึงทำให้ dollar carry trade
ดำเนินต่อไป โดยเฉพาะการเข้ามาในตลาดเกิดใหม่อย่างเรา
2. วัฎจักรเศรษฐกิจ ช่วงนี้เป็นช่วงเริ่มของการขยายตัวของเศรษฐกิจตามวัฏจักร
ธุรกิจต่างๆ เริ่มกลับมาทำกำไร และ เริ่มเติบโต หลังจากการตกต่ำถึงขีดสุด
ตลาดหุ้นจะสะท้อนภาคเศรษฐกิจล่วงหน้า คิดว่าการขยายตัวทางเศรษฐกิจ น่าจะไปได้ไกลกว่านี้อิก
ดังนั้นภาพที่ set สะท้อนออกมาน่าจะยังไม่หมด
3. การฟื้นตัวของ real sector อันนี้ชัดๆ เลย อุตสาหกรรมส่วนใหญ่เริ่ม turnaround แล้ว
เว้นแต่บางอุตสาหกรรมที่ยังไม่ไปไหน เพราะยังไม่ถึงวัฏจักรของมัน  งบการเงินที่ออกมาดูดี    GDP ที่ตัวเลขออกมาดี
ทั้งหมดก็เป็นตัวสนับสนุนภาวะตลาดกันไป
สรุป ส่วนตัวเห็นว่ายังไม่ peak แต่ปรับฐานมั๊ย และเมื่อไหร่ ไม่แน่ใจ

PS.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ น้าค้า ต้องออกตัวไว้ก่อน อิ อิ เดี๋ยวเกิด trend มันเปลี่ยนจะได้ไม่ถูกด่า  :mrgreen:
sutratip

โพสต์ที่ 25

โห น้องมะลิจ๋าเก่งจังเลยลูกได้ความรู้มากๆเลย นี่ขนาดมือใหม่นะเนี่ย
เล่นพี่อายม้วนไปเลย น้องคนอื่นๆก็เจ๋งเหมือนกัน แท๊งคิว
[v]

โพสต์ที่ 26

ซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อ set แสดงว่ายังไม่เจอ หุ้นร่วงทั้งกระดานแบบผลประกอบการยังดี ร่วงแบบไม่มีเหตุผล
มะลิ

โพสต์ที่ 27

sutratip เขียน:โห น้องมะลิจ๋าเก่งจังเลยลูกได้ความรู้มากๆเลย นี่ขนาดมือใหม่นะเนี่ย
เล่นพี่อายม้วนไปเลย น้องคนอื่นๆก็เจ๋งเหมือนกัน แท๊งคิว
ขอบคุณคุณพี่sutratip เช่นกันค่ะ จริงๆ แล้วหนูยังไม่เก่งเลยค่ะ แต่ขออนุญาติ
มาแลกเปลี่ยนความเห็นแบบงูๆ ปลาๆ กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อะค่ะ

[v] เขียน:ซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อ set แสดงว่ายังไม่เจอ หุ้นร่วงทั้งกระดานแบบผลประกอบการยังดี ร่วงแบบไม่มีเหตุผล
แฮ่ะ แฮ่ะ  :)  เคยเจออยู่เหมือนกันค่ะ ช่วงที่ฝรั่งเทหลายหมื่นล้านอ่ะค่ะ
แต่ด้วยความเคารพนะคะ ขออนุญาตอธิบายเพิ่มเติมนี๊ดนึง เรื่องซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อเซท
คือ หนูคิดว่าเพื่อนๆ ที่ลงทุนแนว VI คงมีหลักการเลือกหุ้นของตัวเองพอสมควร
เช่น ดูจาก PB  PE หรือหุ้นที่เป็นหุ้น growth หุ้นที่ยังมี Margin of Sefty หุ้น
ที่กำลัง turnaround ฯลฯ แต่ทั้งหมดที่พูดมา เป็นการวิเคราะห์จากพื้นฐานทั้งสิ้น ถูกมั๊ยคะ  
แล้วทีนี้นะคะ ทฤษฏีนึงที่นักลงทุนแนว VI ทราบกันดีคือ
ในที่สุดราคาหุ้นจะสะท้อนพื้นฐานของบริษัทนั้นๆ เพราะงั้น ไม่ว่าเซตจะเป็นยังไง
ถ้าเราลงทุนโดยอิงพื้นฐาน ชาว VI คงไม่ต้องกลัวกับความผันผวนของตลาด
ขอยกตัวอย่างนะคะ หุ้นวัฏจักรบางตัว แม้ว่าเซทมาสูงขนาดนี้ก็ยังแป้ก นิ่งสนิทติดทนนานกันทีเดียว
เนื่องจากวัฏจักรของเค๊ามันยังไม่ turnaround แต่หากอุตสาหกรรมนั้นๆ ฟื้นตัว
หนูว่า ถึงเซทจะลงไปร้อยจุด ก็ฉุดราคาหุ้นไม่อยู่ค่ะ
แบบนี้อะค่ะ ซื้อหุ้น ไม่ได้ซื้อเซทตามความรู้งูๆ ปลาๆ ของหนู  :)
yosada

Re: ตอนนี้ตลาดหุ้นถือว่าอยู่ในช่วงพีคหรือยัง

โพสต์ที่ 28

sutratip เขียน:มาอีกแล้วจ้ามีคำถามอีกแล้วพี่คิดว่าการเข้าตลาดหุ้นช่วงนี้เข้าไปก็ไม่ทำ
หากพี่ถามแบบนี้..

แล้วผมถามกลับว่า..

คนตั้งกระทู้โสดไหมครับ ผมจีบได้ป่าว ??

อันไหนตอบยากกว่ากัน ???
555 คำถามมันก็มีส่วนคล้ายในประเด็นนะครับ อิอิ ว่าแต่จีบได้บอกนะครับ  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
Quartz

โพสต์ที่ 29

:shock: เยี่ยมครับ คุณมะลิ
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 30

yosada เขียน:คนตั้งกระทู้โสดไหมครับ ผมจีบได้ป่าว ??
คุณ yosada ทั่นโพสน้อย แต่เปี่ยมด้วยคุณภาพทุก rep จริงๆ ครับ ข้างต้นยืนยันได้ 55+
อย่ายอมแพ้
โพสต์โพสต์