ช่วงนี้มีหุ้นกลุ่มพลังงานตัวไหน น่าสนใจมั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Iceberg_s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วงนี้มีหุ้นกลุ่มพลังงานตัวไหน น่าสนใจมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากมองว่า ช่วงที่ผ่านมาหุ้นกลุ่มนี้ไม่ค่อยไปไหน ระหว่างที่ set ขึ้นเอาๆ เลยทำให้สนใจ แต่เนื่องด้วยไม่เคยชายตาแลหุ้นกลุ่มนี้มาก่อนเลย เลยไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลย (แต่ชอบสวนกระแส) ตัวไหนข่าวไม่ดี โดนทุบ โดนเขย่าผมจะชอบเป็นพิเศษ  :lol:  :lol:
พี่ๆน้องๆ ชาว VI คนไหนตามกลุ่มนี้มั่งมั๊ยครับ หรือไปตามตัวเล็กๆกันซะหมดเลยช่วงนี้(ผมด้วย) อยากได้ความเห็นครับ
sirisak

โพสต์ที่ 2

lanna ??? ดูดู เเล้วคิดว่ายังไม่เเพงเลยครับ ถ้าดูstoryจากนี้ไป2-3ปี

strong financial
forward p/e,
div.yield,
potential upside,
coal future price vs oil price,
upside capacity

ลองศึกษาดูครับ
Iceberg_s

โพสต์ที่ 3

โห คุณ sirisak โพสแรกก็ตอบผมเลยเหรอครับเนี่ย
ซึ้งใจจริงๆ ขอบคุณครับ
ว่าแต่ coal future price vs oil price หาจากไหนครับ
sirisak

โพสต์ที่ 4

http://futures.tradingcharts.com/chart/BC/M
http://data.tradingcharts.com/futures/quotes/QL.html

ลองsearchดูครับ มีเยอะมากๆๆ
chotipat

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวคิดว่า IR_ _ ครับ
ซื้อแล้วคงต้องถือยาวๆๆหน่อย
ราคาปิโตรเคมี,บ.มีคดีอยู่ , มาบตาพุด อาจจะทำให้การควบรวมคงลำบาก คงต้องตามดู

(มือใหม่หัดโพสเช่นกันครับ อย่าเชื่อ)
chotipat

โพสต์ที่ 6

chotipat เขียน:ส่วนตัวคิดว่า IR_ _ ครับ
ซื้อแล้วคงต้องถือยาวๆๆหน่อย
ราคาปิโตรเคมี,บ.มีคดีอยู่ , มาบตาพุด อาจจะทำให้การควบรวมคงลำบาก คงต้องตามดู

(มือใหม่หัดโพสเช่นกันครับ อย่าเชื่อ)
เกือบลืมไป...  สนใจตรงที่คิดว่าราคาถูกลงมาครับ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

BCPครับ เห็นแว๊ปๆ เหมือนจะดี :lol:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Iceberg_s

โพสต์ที่ 8

ขึ้นไปเกือบทั้งแผงซะละ ไม่รอกันมั่ง
marble

โพสต์ที่ 9

นำเหนอ พี่เทพ ครับ

เชียร์เพราะซื้อเมื่อเช้าวันนี้เอง :lol:

อย่าเชื่อผมนะ ผมเดา ๆ เอาว่ามันจะขึ้น
L.

โพสต์ที่ 10

หุ้น growth  .. ปันผลดี.. ก็ GLOW .... ผู้บริหารคาดการณ์ กำไร double ในปี 2012 ..

หุ้น growth   .. ปันผลใช้ได้.. ก็ BANPU .. โบรค คาดการณ์ eps 71 - 80 ในปี 2011 ..  

ถือทั้ง 2 ตัวค่ะ.. หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ forum นะคะ  :)
คนขุดทอง

โพสต์ที่ 11

เข้ามาสนับสนุน Lanna อีกคนครับ หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ร้อยคนร้อยหุ้นครับ
Surfing

โพสต์ที่ 12

สนับสนุน Lanna เช่นกันครับ Growth ของกำลังการผลิตถ่านหินต่อปีเติบโตต่อเนื่องอีกหลายปีครับ  :)
chotipat

โพสต์ที่ 13

[quote="L."]หุ้น growth
leotis
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 14

LANNA +1 ครับ :P
Power Investor

โพสต์ที่ 15

L. wrote:
หุ้น growth  .. ปันผลดี.. ก็ GLOW .... ผู้บริหารคาดการณ์ กำไร double ในปี 2012 ..

ถ้าน้ำไม่ท่วมโลกซะก่อนนะครับ ^^
Double from year 2009 na krub and even if the world is flooded  :lol:
Iceberg_s

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกท่านครับ ขอเวลาไปอ่านเพิ่มเติมก่อน
chotipat

โพสต์ที่ 17

[quote="Power Investor"][quote]L. wrote:
หุ้น growth
arica

โพสต์ที่ 18

PTT ครับ ยังไง มีลูก ๆ กตัญญูเยอะ  แม้บางครั้งจะเกเร ดื้อบ้าง แต๋ก็หยวน ๆน่า  น่าจะเป็นที่พึ่งพิง ดูแลแม่ยามแก่เฒ่าได้
คนขุดทอง

โพสต์ที่ 19

Iceberg_s เขียน

Posted: Mon Jul 26, 2010 6:00 pm    Post subject: ช่วงนี้มีหุ้นกลุ่มพลังงานตัวไหน น่าสนใจมั๊ยครับ    

--------------------------------------------------------------------------------

เนื่องจากมองว่า ช่วงที่ผ่านมาหุ้นกลุ่มนี้ไม่ค่อยไปไหน ระหว่างที่ set ขึ้นเอาๆ เลยทำให้สนใจ แต่เนื่องด้วยไม่เคยชายตาแลหุ้นกลุ่มนี้มาก่อนเลย เลยไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลย (แต่ชอบสวนกระแส) ตัวไหนข่าวไม่ดี โดนทุบ โดนเขย่าผมจะชอบเป็นพิเศษ    
พี่ๆน้องๆ ชาว VI คนไหนตามกลุ่มนี้มั่งมั๊ยครับ หรือไปตามตัวเล็กๆกันซะหมดเลยช่วงนี้(ผมด้วย) อยากได้ความเห็นครับ

ต้องตัวนี้เลยครับ โดนทุบ โดนเขย่า ตลอด Lanna

ผมลองเอาผลประกอบการ ณ. สิ้นไตรมาส1 ปี 53 ของ Lanna VS Banpu มาเปรียบกัน ดังนี้
                                    Lanna                 Banpu
PE                                   7.02                  13.64
P/BV.                               2.25                    3.24
DIV                                  6.02%                2.62%
D/E                                  0.73                   0.89
ROA                                42.36%              21.90%
ROE                                35.09%              25.24%
Market cap.                     5,810 ล.             165,766 ล.
Sales/ Market cap.              1.65                     0.42
Growth                             32%                      9%      

หมายเหตุ ในช่อง Growth เป็นการคาดการอัตราการเติบโตของกำไรเฉลี่ยปี 2010-11 ของนักวิเคราะห์บริษัทโบรกเกอร์ FINANSIA SYRUS ออก ณ. วันที่ 25 มิถุนายน 2010 หาดูได้ใน SAA Consensus ใน Settrade.com

เพื่อน ๆ ลองพิจารณากันเองก็แล้วกันนะครับ
linkdreams

โพสต์ที่ 20

เชียร์GLOWครับ
ถ้าโรงไฟฟ้าใหม่เสร็จปลายปีหน้าจริง
กำไรปี55ขึ้นมา50กว่าเปอร์เซนต์
เฉลี่ยซื้อตอนนี้ถือ 2 ปีราคาปรับขึ้นอย่างน้อย50เปอร์เซนต์รวมปันผลด้วย
คิดคร่าวๆผลตอบแทนประมาณปีละ25-30เปอร์เซนต์
หุ้นDefensive ความเสี่ยงน้อยผลตอบแทนเท่านี้ก็โอเคนะครับ
เป็นVIต้องอดทน
Power Investor

โพสต์ที่ 21

The only weak point I see for Lanna is its size krub.  It is too small to be interesting by someone with a lot of serious money like local or foreign institutions/funds.  And without those people, all you will have are just market makers (jao mue) to drive up the share price for other retail investors to be interested in.

Alternatively, if its management really feels that the share price is undervalue, they can try to do more PR, like roadshows to meet with investors, hold analyst & press briefings when the results are announced, attend SET opportunity day, etc.  Management who have their KPI or incentives linking to share price will be moree active in promoting the company.
marble

โพสต์ที่ 22

marble เขียน:นำเหนอ พี่เทพ ครับ

เชียร์เพราะซื้อเมื่อเช้าวันนี้เอง :lol:

อย่าเชื่อผมนะ ผมเดา ๆ เอาว่ามันจะขึ้น
ตื่นซะที หลับมานาน  :D

เล่นเอาเมื่อยอะ
MarcoPolo
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 23

[quote="Power Investor"]The only weak point I see for Lanna is its size krub.
โพสต์โพสต์