ห้องจ๊ะเอ๋

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากthaivi สนับสนุนการลงทุนแบบพื้นฐานอย่างยาวนาน
จนได้รับความสำเร็จได้รับการยอมรับมากมายในปัจจุบัน
สมาชิกเพิ่มขึ้นอย่างมากมาย ไม่ว่าจะแอบอ่านจนมาเผยตัวตอนปิดห้อง
เพียงแต่ว่าสมาชิกใหม่ๆอาจจะมาจากแนวการลงทุนอื่นมาก่อน หรือได้รับอิทธิพลการเชียร์หุ้นจนติดใจ
ทำให้เนื้อหาที่มาpostแตกต่างจากแบบเดิมๆ แต่จะปิดกั้นไปเลยเดี๋ยวคนใหม่อึดอัดกัน
เพราะ thaivi เป็นเวปการลงทุนที่เปิดกว้าง มีห้องtechnicalยังได้
ทำไมจะตั้งห้อง"จะเอ๋" อีกสักห้องไม่ได้หละ เพื่อสนองความต้องการสมาชิก
จะpost เชียร์ จ๊ะเอ๋ โชว์พอร์ท บอกเป้าอะไรก็แล้วแต่

อย่างน้อยห้อง100หุ้นจะได้กลับไปเป็นห้องพื้นฐานดีๆเหมือนเดิม
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

Re: ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 2

densin เขียน:เนื่องจากthaivi สนุบสนุนการลงทุนแบบพื้นฐานอย่างยาวนาน
จนได้รับความสำเร็จได้รับการยอมรับมากมายในปัจจุบัน
สมาชิกเพิ่มขึ้นอย่างมากมาย ไม่ว่าจะแอบอ่านจนมาเผยตัวตอนปิดห้อง
เพียงแต่ว่าสมาชิกใหม่ๆอาจจะมาจากแนวการลงทุนอื่นมาก่อน หรือได้รับอิทธิผลการเชียร์หุ้นจนติดใจ
ทำให้เนื้อหาที่มาpostแตกต่างจากแบบเดิมๆ แต่จะปิดกั้นไปเลยเดี๋ยวคนใหม่อึดอัดกัน
เพราะ thaivi เป็นเวปการลงทุนที่เปิดกว้าง มีห้องtechnicalยังได้
ทำไมจะตั้งห้อง"จะเอ๋" อีกสักห้องไม่ได้หละ เพื่อสนองความต้องการสมาชิก
จะpost เชียร์ จ๊ะเอ๋ โชว์พอร์ท บอกเป้าอะไรก็แล้วแต่

อย่างน้อยห้อง100หุ้นจะได้กลับไปเป็นห้องพื้นฐานดีๆเหมือนเดิม
:cheers:  :cheers:  :cheers:
อย่างน้อยก็จะได้แบกแย่งวัตถุประสงค์ของห้องต่างๆได้ชัดเจนดีครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
เด็กเลี้ยงแกะ

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 3

แบระ  แบร่ะะะ  แบร่ะะ  แบร่ะ
ให้หุ้น = แช่ง
reiter
ผู้ติดตาม: 7

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 4

:cheers:  :cheers:  :cheers:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 5

:8) ผมกลับคิดว่ามีจ๊ะอ๋งจ๊ะเอ๋กันบ้าง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 6

:rofl:  :rofl:  :rofl:   ขอลายแทง
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 7

อะจึ๋ย.. :B
unnop.t

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 8

รู้ยังงี้ ....  :lol:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
sialic

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 9

อ้าว ... แล้วไปจ๊ะเอ๋กันที่ห้องซุบซิบไม่ได้เหรอ   :lol:  :lol:
new user
เกล้า

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 10

พื้นฐานส่วนพื้นฐาน..อีกส่วนจะจะเอ๋จะโชว์พรอตก็จัดไปน่าคิดได้นานแล้วนะเนี่ย..เล่นให้วัตถุประสงค์มันชัดเจนไปเลย..หนับหนุนดีโดยทุกภาคส่วนทั้งมือเก่าและมือใหม่.. :cheers:  :cheers:  :cheers:
race_maddog

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 11

แนวคิดนี้ก็ดีนะครับ แยกไปเลย

เคยกดอ่านร้อยคนร้อยหุ้น บางหน้าทั้งหน้าไม่มีอะไรเลย

นอกจาก emotion
blueplanet

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 12

ชื่อไม่สื่อเลย
ที่จริงห้อง ของ TVI มีมากเกินไป
เมื่อมากเกินไป คนก็เลยมามุงอยู่ที่ห้องคนมากๆ
เพราะ บางทีการโพสต์ ในห้องที่ไม่มีคน กว่าจะได้คำตอบช้ามาก
Blueplanet
densin

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 13

blueplanet เขียน:ชื่อไม่สื่อเลย
ที่จริงห้อง ของ TVI มีมากเกินไป
เมื่อมากเกินไป คนก็เลยมามุงอยู่ที่ห้องคนมากๆ
เพราะ บางทีการโพสต์ ในห้องที่ไม่มีคน กว่าจะได้คำตอบช้ามาก
ชื่ออื่นก็ได้ครับ แสดงความเห็นต่อเติมได้ว่าจะให้เป็นรูปแบบไหน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
PaZZaHut

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 14

densin เขียน: ชื่ออื่นก็ได้ครับ แสดงความเห็นต่อเติมได้ว่าจะให้เป็นรูปแบบไหน
เอาเป็นแบบ

ห้องนักวิเคราะห์มือสมัครเล่นไหมพี่  ไม่สื่อเกินไป  

หรือไม่ก็ ห้องเชียร์หุ้น  555+ เอามันตรงๆๆแบบนี้ไปเลย
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 15

เรื่องนี้ทาง ทีม mod กำลังพิจารณาอยู่ครับ

กลุ่มนึงมองว่า  "หากคุณต้องการจ๊ะเอ๋   เรามีเวปอื่นแนะนำ"

อีกกลุ่มนึงมองว่า  
"คงรักษาการจ๊ะเอ๋ไว้  เพราะเป็นวัฒนธรรมใหม่ช่วงขาขึ้นรอบนี้ แหะๆ  จริงๆ ให้คงไว้ เพื่อให้มีีอรรถรส"

แต่ยังไงก็แล้วแต่่   การโพสต์แต่ละครั้ง  มีผลต่อราคาหุ้นแค่ไหนไม่มีใครทราบได้  แต่หากมีจริงๆ  คงต้องระวังด้วยนะครับ เพราะปัจจุบัน user นั้นมี IP ให้ตาม track ได้   แต่ถึงแม้หากคุณปฏิเสธความรับผิดชอบ  การเปลี่ยนแปลงกติกาใหม่ของไทยวิ  ก็จะทำให้คุณต้องมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบ   เพราะจะให้ทีม mod ไปคุยกับกลตโดยไม่จำเป็น ก็เครียดเหมือนกัน...

เครียดไปไหมครับ   มา update ความคิดเห็นของทีมงานให้ฟัง.
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 16

ดี่หมือนกันครับที่จะมีห้องจ๊ะเอ๋  ใครอยากได้สาระก็มาร้อยคนร้อยหุ้น  ใครชอบสนุกครื้นเครงจัดปาร์ตี้ก็มาห้องจะเอ๋  ให้รู้เลยว่าเป็นห้องสำหรับคอหุ้น เชียร์หุ้น   เพราะฉนั้นทุกคนต้องระวังในการอ่าน  ไม่ชอบหรือภูมิคุ้มกันน้อย ก็ไม่ต้องเข้าไป

เสนอว่าหน้าตา web เหมือนร้อยคนร้อยหุ้น แล้วเปิดโอกาสให้ post อะไรที่เปิดกว้างขึ้นที่มักสัมพันธ์กับราคาหุ้นตั้งแต่

cheer  :cheers:  
เชียร์ราคาอนาคตที่คาดว่าจะได้เห็น  เชียร์สุด ๆก็ได้
บอกทุบราคาหุ้น (เมื่อเชียร์ได้ก็น่าจะทุบได้)
โอดครวญเมื่อผิดหวัง
แซว กันเอง

ผมคิดสนุก ๆ เสนอกว้าง ๆ นะครับ จริง ๆ เป็นอย่างไรก็แล่วแต๊
leksmile

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 17

ผมขออธิบายความหมาย "จ๊ะเอ๋" ของผมนะ

ผมเป็นคนเริ่มใช้คำว่า "จ๊ะเอ๋" เป็นคนแรกๆ มันเป็นคำพูดสนุกๆ ให้คนอ่านรู้สึกอารมณ์ดี ซึ่งความหมายมันก็เหมือนกับว่า "ผมขอร่วมขบวนไปด้วยนะครับ" หรือ "ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ" ซึ่งก็มีคน post คำพูดแบบนี้มาก่อนผม แต่คำพูดมันไม่โดนใจเท่านั้นเอง

และผมก็คิดว่า Thaivi เป็นเว็บที่คนเล่นหุ้นที่มีคุณภาพพอคงต้องไปดูพื้นฐานก่อนและตัดสินใจด้วยตัวเขาเอง คงไม่ได้เห็นคำว่า "จ๊ะเอ๋" ของ คนที่ไม่ใช่ Big Name อย่างผมแล้วจะวิ่งไปซื้อโดยไม่ดูพื้นฐานหรืออะไรเลย เพราะถ้าผมมีความต้องการแบบนั้นจริงๆ ผมไป post "จ๊ะเอ๋" ใน pantip ไม่มี effect มากกว่าหรือ....

แล้ว "จ๊ะเอ๋" ก็ไม่ได้เป็นการให้ข่าวลือหรือข่าวสารอะไรเลย ไม่ได้บอกอะไรเลย ผมก็ไม่คิดว่ามันผิดอะไรเลย แต่ในเมื่อมีคนไม่สบายใจ ผมอยู่ในสังคมเว็บนี้ ผมก็อยากทำให้ทุกคนมีความสบายใจ
leksmile

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 18

อีกอย่างผมเป็นคน output ไม่เก่ง จะให้ผม post อธิบาย ยาวๆว่า.... บลาๆๆๆๆๆๆ เป็นหน้าๆผมไม่ถนัดครับ

แต่ถ้าถามเป็นจุดๆตอบเป็นจุดๆก็โอเค
unnop.t

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 19

แต่ไม่รู้จะมีปัญหากับ กลต เหมือนที่ ดลก บอกไว้หรือเปล่า  :?:

บอก target price กับ forward p/e ไม่ได้ ถ้าไม่มี licence   :shock:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
RONNAPUM

Re: ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 20

densin เขียน:เนื่องจากthaivi สนับสนุนการลงทุนแบบพื้นฐานอย่างยาวนาน
เพียงแต่ว่าสมาชิกใหม่ๆอาจจะมาจากแนวการลงทุนอื่นมาก่อน หรือได้รับอิทธิพลการเชียร์หุ้นจนติดใจ

จ๊ะเอ๋ :doi:    

:cool:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
กาละมัง

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 21

ก็ต้องยอมรับว่า  บางครั้งเราติดตามหุ้นบางตัว  พอเห็นมีการ post  ก็อยากเปิดเข้าไปดูว่าจะได้ข้อมูลดี ๆ เพิ่ม  ปรากฎเจอจะเอ๋ แทน  ถ้ามันนิดหน่อยก็ถือเป็นกับแกล้ม  พอเจอมาก ๆ เข้าเริ่มก็รู้สึก.......นิด ๆ  จึงเห็นว่านะจะแยก section  แต่ส่วนตัวก็ไม่ได้ serious มากมายนะครับ

จริง ๆ เหมือนพันทิปว่า  ใคร post อะไร  ใครรีบเชื่อง่าย ๆ ก็ต้องพิจารณาตัวเองนะครับ  เพียงแต่ว่าในเวป thai vi  เราเริ่มรู้จักกันมากขึ้น  เริ่มมีเครดิตของแต่ละคน

การ post ราคาผมไม่เป็นห่วงนัก   แต่ที่ผมเป็นห่วงตลอดมาและมากกว่า คือ การวิจารณ์ผู้บริหารอย่างไม่เป็นธรรม  และการนำข้อมูลภายในมาเปิดเผย (insider's information)
Alastor

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 22

ถ้ามีห้องจ๊ะเอ๋จริงๆ จะเป็นการทดสอบทฤษฎีเกมนะครับ

ชื่อเกม: "Vote เลือกนางงาม"
วิธีเล่น: มีนางงาม 500++ คน แถมลูกที่สวยตามแม่อีกนิดหน่อย ให้คนเลือกว่าคนไหนสวยที่สุด กลุ่มคนที่เลือกคนที่สวยที่สุด (รวมคะแนน vote ให้ลูก) จะเป็นผู้ชนะ
trick ในการชนะ: เลือกคนที่เราคิดว่าสวยที่สุดอาจจะไม่ชนะเพราะคนอื่นๆไม่เลือก ดังนั้นเพื่อชัยชนะระยะสั้น ควรลอกผล vote โดยเลือกนางงามที่มีคาดว่าจะมีคนเลือกมากที่สุด

ถึงแม้ตุ๊กกี้จะสมัครด้วย แต่ถ้าผู้เล่นคาดว่าจะมีคน vote ให้มากๆ ก็จะมีคนแห่มา vote สุดท้ายคนที่เลือกคนสวย อาจจะแพ้คนที่เลือกตุ๊กกี้

ผมอยากเห็นห้องทดลองนี้เหมือนกัน น่าสนใจครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
ccc111

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 23

ดีเหมือนกันครับ   ลองดู   ถ้าของไม่ดีจริงมันก็อยู่ได้ไม่นาน

invest first investigate later
akekarat

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 24

เวบไซท์ต้องมีจุดยืนครับ ขอเห็นต่าง 1 เสียง
MO101
ผู้ติดตาม: 2

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 25

บอกราคาเป้าหมาย กับ Forward P/E ไม่ไ้ด้นะ
SunShine@Night

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 26

จ๊ะโอ๋ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
madam

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 27

ไม่ควรมีห้องมากเกินไปค่ะ

ทุกห้องก็มีส่วนผสมที่ลงตัวระหว่างหลายๆ ความคิดเห็นอยู่แล้ว

แต่คนที่โพส ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองโพสค่ะ

คนซื้อหุ้นตามคนอื่น ก็ต้องรับผิดชอบตัวเองถ้าหุ้นตัวนั้นมันลง

ถ้าใช้วิจารณญาณได้ ไม่จำเป็นต้องมีห้อง "จ๊ะเอ๋" หรอกค่ะ
Todo

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 28

madam เขียน:ไม่ควรมีห้องมากเกินไปค่ะ

ทุกห้องก็มีส่วนผสมที่ลงตัวระหว่างหลายๆ ความคิดเห็นอยู่แล้ว

แต่คนที่โพส ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองโพสค่ะ

คนซื้อหุ้นตามคนอื่น ก็ต้องรับผิดชอบตัวเองถ้าหุ้นตัวนั้นมันลง

ถ้าใช้วิจารณญาณได้ ไม่จำเป็นต้องมีห้อง "จ๊ะเอ๋" หรอกค่ะ
ไม่เห็นด้วยอ่ะ แค่ห้องชื่อ "จ้ะเอ๋" คิดมากกันไปรึป่าว กลัวอะไรเหรอ แค่ห้องที่เพิ่มมาอีกห้องนึง
ทุกๆ อย่างอยู่ที่ใจและจิตสำนึก

เปิดใจกว้างๆ กันหน่อยนะ เพราะรู้สึกผู้คนทุกวันนี้จะใจแคบลงทุกวัน ๆ
densin

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 29

เรื่องชืออย่าไปคิดมากครับ ผมเลือกคำนี้ไปกอนเพราะว่าเป็นคำที่น่ารัก
ส่วนสุดท้ายถ้าจะเปิดห้องค่อยไปเลือกชื่ออะไรว่ากันอีกที

ทุกท่านช่วยแสดงความเห็นได้ครับ ไม่มีผิดถูก
จะเปิดกว้าง หรือยืนหยัดในจุดยืน เดี๋ยวความเห็นmodคงเอาไปย่อย แล้วตัดสินใจต่อ
ต้องดูว่า thaivi จะมีจุดยืนอะไร ยืดหยุ่นแค่ไหน ซึ่งmodคงต้องประกาศออกมา

ปล. ให้สังเกตุว่าเรายังมีห้อง technicalได้เลยนิ
kelop

ห้องจ๊ะเอ๋

โพสต์ที่ 30

ทดลองดูสักเดือนก็ได้ครับค่อยสรุปกันอีกที :P  :P
โพสต์โพสต์