ซื้อหุ้นแบบออมเท่าๆกันทุกเดือน กับซื้อเอง ศึกษาเอง แบบไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sutratip
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นแบบออมเท่าๆกันทุกเดือน กับซื้อเอง ศึกษาเอง แบบไหนดี

โพสต์ที่ 1

ขอถามหน่อยนะจ๊ะน้องๆ ซื้อหุ้นแบบออมเท่าๆกันทุกเดือนดีกว่าซื้อเอง
คิดเองศึกษาเอง เพราะเราเห็นว่าหุ้นตัวไหนดี ราคาเหมาะสมเราก็ซื้อ
เยอะหน่อย น้องว่าแบบนี้ดีกว่าไหม
    เกือบลืมไปขอบคุณน้อง ส.สลึงมากนะคะให้คำตอบพี่
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

มีสองทางเลือกครับ ซื้อกองทุนรวมหุ้น กับซื้อหุ้นเป็นรายตัว เท่าๆกันทุกเดือน

ถ้าเลือกเป็นกองทุนรวมก็ไม่ต้องเลือกหุ้นเป็นรายตัว แต่ข้อเสียคือกองทุนชอบลงทุนให้หุ้นบริษัทใหญ่ๆที่มันโตอยู่แล้ว โอกาสที่กำไรจะเพิ่มขึ้นสูงๆในแต่ละปียาก ให้สังเกตุว่าในเว็บนี้หุ้นตัวเล็กๆแต่มีพื้นฐานดีจะได้รับความสนใจมากกว่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ซื้อเองคิดเห็นเสี่ยงกว่า(ถ้ายังศึกษาไม่ดีพอ)แต่ผลตอบแทนสูงกว่า(ถ้าศึกษามาดีแล้ว) สรุปว่าจะซื้อเอง หรือ กองทุนรวม ก็แล้วแต่ การยอมรับความเสี่ยงของแต่ละคน
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ลองดูตรงนี้เพิ่มครับ

http://dekisugi.net/7thltg

ป.ล. เป็นการทดลองทฤษฎีของคุณสุมาอี้ครับ วัดผลหลังจากผ่านไป 15 ปีครับ
sutratip

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ ทำให้เข้าใจเยอะเลยค่ะ คงต้องศึกษาให้เข้าใจ
ให้มากขึ้นกว่านี้ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ในระยะแรกของการเป็นนักลงทุน part time
ผมเคยลงทุนในกองทุนรวมหุ้น SET50 มาก่อน
ด้วยวิธี DCA

ข้อดีของมันคือ การที่นักลงทุนไม่มีความรู้
ก็สามารถลงทุนชนะเงินเฟ้อได้ โดยอาศัยวินัย

และสถิติก็ฟ้องอย่างนั้น แต่ต้องลงทุนระยะยาวสักหน่อยนะครับ :)

ในขณะเดียวกันผมก็ศึกษาการลงทุนหุ้นไปด้วย
และได้ทดลองลงทุนด้วยตัวเองดูประมาณ 1 ปี
และสามารถสร้างผลตอบแทนที่สูงกว่าการทำ DCA ในกองทุน SET50

ในปีถัดมาผมจึงเปลี่ยนจากการลงทุนเชิงรับ (Passive)
มาเป็นเชิงรุก (Active) มากขึ้น
และในท้ายที่สุดก็หมด

เอ้ย... ทั้งหมดครับ ทั้งหมด :lol:

ส่วนตัวผมคิดว่าคนเรามีกรอบความรอบรู้ และความสามารถอยู่
หากรอบของตัวเองให้เจอ และลองไปให้สุดกรอบ

แต่ถ้าออกไปเกินกว่ากรอบที่มองไม่เห็นนี้
ก็อาจจะเจ็บตัวได้ พูดง่ายๆ คือเป้าหมายสูงกว่าความสามารถ
อันนี้ต้องระวังครับ :?

ขณะเดียวกัน กรอบนี้ก็ไม่ได้อยู่นิ่งๆ
มันสามารถขยายออกไปได้ครับ :)

ปล.
บอกไม่ได้ครับว่าแบบไหนเหมาะสมกับตัวเราเอง
นอกจากตัวเราเองที่เป็นคนเลือกครับ
sutratip

โพสต์ที่ 7

ที่ว่าหมดคือหมดตัวใช่ไหมคะ (แบบว่าพูดเล่น) แต่อ่านแล้วเข้าใจว่า
หมดตัวค่ะ จะแบบเชิงรับ หรือเชิงรุก (ปวดหัวจี๊ด)
โพสต์โพสต์