การประเมินมูลค่าดัชนี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากดัชนีขึ้นมาสูงมากแล้ว หุ้นหลายตัวที่ผมไปคำนวณล้วนเต็มมูลค่า ผมจึงเกิดความคิดว่า ไปซื้อดัชนีดีกว่า

ก็เกิดคำถามมาอีกว่า แล้วดัชนีมันสูงไปเปล่าเนี่ย ผมคิดอยู่นาน น่าจะสูงไปแล้วนะ ไม่มีวิธีประเมินด้วยสิ พอไปดู pe pb ตลาด ก็ได้ 12.98 กับ 1.67

จะว่าสูงก็สูง ไม่สูงก็ไม่สูง เอาสองตัวคูณกันก็ได้ 21.67 ยังไม่เกิน 22.5 ตามหลักของเกรแฮม ปกติ 22.5 ใช้กับบริษัทนะครับ อันนี้ผมมองตลาดเป็นบริษัทบริษัทหนึ่ง ก็เลยลองใช้ดู พบว่าเกือบจะถึงมูลค่ายุติธรรมแล้ว

ไม่มีวิธีไหนที่จะมาคำนวณดัชนีสำหรับคนเงินเย็นเลยหรือ

แล้วผมก็ปิ๊งไอเดียขึ้นมาว่า

ตลอดระยะเวลาอันยาวนาน ย้าว ยาว ตลาดหุ้นไทยให้ผลตอบแทนสำหรับคนที่ซื้อแหลกทุกเดือน เดือนละเท่าๆกัน เป็นผลตอบแทน7% ปันผล3%

ผมเลยลองเอาเครื่องคิดเลขมาจิ้มดู ตลาดวันแรก 100 จุด ถ้าโตทบต้นมา 35 ปี ปีละ 7% ปีนี้ควรจะได้ เอ่ออออ

1067 จุด! โอ้เย้ ได้แล้วววววว

แปลว่าที่ 1067 จุด จะเป็นจุดที่เต็มมูลค่า ราคาเสียวใส้ยิ่งนัก
หากประยุกต์หลักของเกรแฮมมาใช้ก็จับมันลด 30%ซะ จะได้ 746.9
แปลว่า ที่ดัชนี 746.9 เราจะหรอยได้ทุกเดือนอย่างสบายใจ จะลงข้าก็ไม่กลัว

ถ้าเอาแบบแวลู่ยุคเก่าจริง ดัชนีขึ้นถึงพันจุดถ้าไม่ถือก็ต้องขายแล้ว และจะหยุดซื้อทันที เพราะเต็มมูลค่าแล้ว

อันนี้อาจเป็นประโยชน์สำหรับนักลงทุนสไตล์ดีเฟนซีฟครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]

โพสต์ที่ 2

ตั้งแต่อ่านๆมาช่วงหลังๆ กระทู้นี้แจ่มสุดครับ แล้วเป้าหมายก็เวอร์สุดๆครับ

มองว่าหุ้นไทยจะมี discount จากความไม่แน่ไม่นอน ทางการเมือง และจราจล อยู่เสมอๆ จึงไปไม่ถึงไหนสักที เพราะ ขาดธงที่ชัดเจน เปลี่ยนนโยบายเศรษฐกิจบ่อย รัฐบาลควรอยู่ 4 ปี เพื่อธง ที่ชัดเจนแต่ ในความจริง อยู่ได้ 2 ปี ทำให้งานต่อไม่เดินเช่น 3G โครงสร้างเทคโนโลยี และอื่นๆ
Warantact

โพสต์ที่ 3

ตกลงเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยเนี่ย อ่านแล้ว งง

-__-a
Warantact

โพสต์ที่ 4

ถ้าคิดจากเต็มมูลค่า= pe x pb =22.5

ดัชนีที่ 861.79 แปลว่าเต็มมูลค่าแล้วอ่ะครับ เกินนี้ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มแล้ว ถ้าขึ้นไปถึง1000 จริงก็ต้องค่อยๆทยอยขายแล้วครับ

ถ้าเอาแบบดัชนีที่ปลอดภัยสุดๆก็แถวๆ 603.25 น่ะครับ ลงต่อก็ไม่กลัว ซื้อให้หนักเลย อิอิ ปันผลอร่อย
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ดรรชนีมันคิดรวมทุกหุ้น ก็ต้องมีบางส่วนที่ถูก บางส่วนที่แพง ก็ให้เลือกหาหุ้นตัวที่ถูกว่าดรรชนีมาลงทุนครับ ยังไงผมว่าวิเคราะห์หุ้นรายตัวน่าจะให้ผลดีกว่าครับ
[v]

โพสต์ที่ 6

เชื่อ 50% ครับ
Warantact

โพสต์ที่ 7

รายตัวมันก็ดีกว่าอยู่แล้วสิ 55555

แต่ตอนนี้หุ้นที่ MOS30% ขึ้นไปมันเริ่มร่อยหรอลงไปทุกวันแล้วครับ

ตลาดไม่ขึ้นก็ลง ไม่ลงก็อยู่นิ่งๆ ถ้าผมซื้อที่มูลค่าเต็ม แล้วตลาดดันถล่มอีกรอบก็ไม่มีเงินสดไว้หรอยของ

ถ้าจู่ๆตลาดมันเกิดบ้าคลั่งขึ้นมา ดัชนีวิ่งทะลุพันจุดหยุดไม่อยู่แบบสมัยที่วิ่งไร้สาระไปที่1700 พวกแวลู่ก็ดูตาละห้อยหละครับ5555

เลยคิดว่าถ้าขี้เกียจหา ก็หรอยัชนีไปเรื่อยๆตราบใดที่ยังต่ำกว่า860 ก็DCA ได้ไม่คิดมาก
kurapica

โพสต์ที่ 8

บัฟเฟตบอกว่าถ้าจะยิงช้างตัวใหญ่ที่วิ่งเร็วมาก และมันไม่ได้ผ่านมาบ่อยๆ
เราจะต้องมีปืนอยู่ในมือตลอดเวลา

ช่วงนี้ไม่รู้จะยิงตัวอะไร ดูตัวไหนก็รู้สึกว่าแพงไม่กล้าลุย ผมเลยต้องถือปืนรอยิงช้างตัวใหญ่
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 9

Warantact เขียน:ตลาดไม่ขึ้นก็ลง ไม่ลงก็อยู่นิ่งๆ
เห็นด้วย 100 % ครับ 55+
อย่ายอมแพ้
Warantact

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ผมก็ถือเงินอยู่เพียบเลยครับ (สัดส่วนของพอร์ทนะ ไม่ใช่ปริมาณ 555)

ช้างป่าตัวใหญ่ ที่เคลื่อนไหวด้วยความเร็วสูงนี่ สองปีก่อนโผล่มาเพียบ ตอนนี้คนกระโดดเกาะไปเยอะ ช้างเลยวิ่งไม่เร็วเท่าไรแล้ว 5555

บัฟเฟตเขายิงช้าง(big cap)เพราะปืนเขากระบอกใหญ่ครับ ผมปืนยังไม่ใหญ่มาก ยิงหมู ยิงกระต่าย ยิงห่าน ก็พอทำเนา

ใครจะยิงตอนนี้ อย่ายิงโดนเต่ายอดดอยละกัน 5555

ถ้าใครขี้เกียจหาช้าง หมู กระต่าย ห่าน ก็ใช้ปืนกล แบบขอเงินกระสุนคืนได้(กองทุนดัชนี LTF ลดภาษีทันทีที่เริ่มยิง) ไปก่อนละกัน สาดมันทั้งป่า 5555
จะขาดทุนค่ากระสุนหรือยิงโดนอะไรบ้าง เด๋วก็รู้
โพสต์โพสต์