ขอรบกวน ช่วยแนะนำหนังสือเพิ่มเติมทีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
WinterWind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอรบกวน ช่วยแนะนำหนังสือเพิ่มเติมทีครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วยแนะนำหนังสือที่น่าอ่านเพิ่มเติมทีครับ ไม่รู้ว่าพลาดเล่มไหนไปอีก
ส่วนที่อ่านไปแล้ว มีตามนี้ครับ

กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ
วิถีแห่งเซียนหุ้นห่านทองคำ
ยุทธศาสตร์หุ้นห่านทองคำ
earn concept
คู่มือบริหารเงิน
อ่านงบการเงินให้เป็น ดร.ภาพร
เทคนิควิเคราะห์งบการเงินบริษัทจดทะเบียน
รวยหุ้นด้วยงบการเงิน
temple boxing
วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง
ตีแตก
เทคนิคพิชิตหุ้น
รวยหุ้นอย่างพอเพียง
ลงทุนเพื่อชีวิตด้วยหุ้น
เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธุ์แท้
เล่นหุ้นในภาวะวิกฤติ
เล่นหุ้นในปีทอง
the new buffettology
one up on wall street
beating the street
john neff on investing
Common stocks and uncommon profits and other writings
the little book that beat the market
warren buffet and the interpretaion of financial statements
warren buffet's management secrets
the warren buffet ceo
the tao of warren buffet

ส่วนอีกเล่มที่ยังอ่านไม่จบ ทำใจอ่านต่อไม่ได้เลยคือ intelligent invester หนาเกินไป เลยยังไม่ intelligent สักที - -'

ขอรายชื่อหนังสือที่น่าอ่านเพิ่มทีครับ กลัวจะตกหล่น เล่มไหนไปน่ะครับ
ขอบคุณมากครับ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

อ่านมากมายขนาดนี้ :shock:

ไม่ต้องให้ใครแนะนำแล้วมั้งครับ
พี่ sonofabom ควรจะแนะนำนักลงทุนท่านอื่นมากกว่า :lol: ...
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ยังขาด 56-1 กะ งบการเงินครับ

ผมก็เคยอ่านหลายเล่มแต่ไม่มากเท่านี้ แต่ลองเอางบจริงมาลองดูจะได้ประโยชน์เพิ่มครับ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
Warantact

โพสต์ที่ 4

โอ้ อ่านเหมือนกันเลย แต่ อินเทลีเจ้นผมอ่านจบหลายรอบหละ ทั้งไทยทั้งอังกฤษ

ก็อ่าน 56-1 ได้แล้วมั้งครับ งั้นเอาอันที่ผมอ่านแล้วคิดว่าดีนะครับ

หลังสือ ซีรีย์ของโรเบิร์ตทุกเล่ม

หนังสือ ซีรีย์ของบริษัท fpm(ตราเด็กอ่านหนังสือ) ทุกเล่ม(เกี่ยวกับการบริหารบริษัทมากกว่า)

หนังสือที่มีหน้าบัฟเฟตอยู่บนปกทุกเล่ม

หนังสือทุกเล่มที่มีคำว่าหุ้นอยู่บนนั้นและไม่ได้โฟกัสไปทางเดย์เทรดโดยตรง

แล้วก็เรียนบัญชีเพิ่ม

ผมว่า อินเทลิเจ้นอินเวสเตอร์ อันนี้ต้องอ่านครับ ให้ทะลุ สุดยอดมาก
ถ้าอ่านหลายๆรอบแล้ว ตอนนี้จะเริ่มเบื่อตลาดเล็กน้อย เพราะเต็มมูลค่ากันหมดแล้ว T-T ตามมาตรฐานเกรแฮมนะ แต่มาตรฐานอื่นผมมะรู้

มาเข้าลัทธิของถูกกันเถอะ 5555
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ดีเลย ผมรู้แล้ว ถ้าผมสงสัยอะไรผมจะถามใคร
Blueplanet
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ความจริงอ่าน เดย์เทรดไว้บ้างก็ดีนะครับ
หลายสิ่งมักมีสองด้านเลย เราควรรู้จักทั้งสองด้าน และลงมือทำในด้านที่เราถนัดและคิดว่าเป็นตัวเองนะครับ  :wink:

ปล.พี่อ่านเยอะมาก
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
KriangL

โพสต์ที่ 7

ลองหาอะไรแหวกแนวอ่านดูครับ เช่น Fooled by Randomness หรือพวกเกี่ยวกับ Hamburger crisis จะได้เพิ่มมุมมองในด้านอื่นๆครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 8

วันนี้ผมก็เพิ่งไปซื้อหนังสือมาอ่านเพิ่มรอยหยักนะครับ

กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ
earn concept
หนังสือเกี่ยวกับมหภาค
หนังสือธรรมะ

:lol:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
drfool

โพสต์ที่ 9

ขาดเล่มสำคัญ ไปเล่มนึงครับ
the secrete
WinterWind

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
จริง ๆ หนังสือ เทคนิคอล ผมก็อ่านน่ะแต่ผม bias ว่ามันไม่มีเหตุผลเอาซ่ะเลย
มหัศจรรย์แห่งเทคนิค, รวยหุ้นด้วยกราฟ, เทคนิคพิชิตหุ้น
แล้วยังมีหนังสือหุ้นอีก หลายเล่มเลย ที่เขียนรวม ๆ
ซึ่งผมคิดว่า พื้น ๆ มาก (บางเล่มผมกลับคิดว่า นี่ไม่ต้องมีความรู้อะไรมากก็เขียนหนังสือมาขายได้แล้วเหรอเนี่ย) ที่แทบไม่ได้ประโยชน์อะไรจากการอ่านเลย

ซีรี่ย์ของโรเบิร์ต อ่านไป สามเล่มแรกน่ะครับ เล่มหลัง ๆ เห็นไปสอนลูก แต่ผมยังไม่มีลูกนี่ หรือว่าข้างในมันไม่ใช่อ่ะ
ส่วนของ fpm นี่ ไม่ทราบว่ามี ชื่อหนังสือไหมครับ
หนังสือที่มีหน้าปก บัฟเฟต ผมไปค้นในห้องอื่น ๆ มีอีกหลายเล่มเลย
แต่ชื่อคนแต่งไม่ค่อยคุ้น ผมจะคุ้นกับ mary กะ clark มากกว่า
ไม่ทราบว่าผู้แต่งท่านอื่น มีเล่มไหนไหน น่าสนใจไหมครับ

เรียนบัญชีอันนี้น่าสนใจครับ มีที่ไหนสอน มีสาว ๆ บัญชีมาเรียนด้วยไหมครับ
ส่วน 56-1 กับงบอันนี้อ่านตอนซื้อหุ้นอยู่แล้วครับ
หนังสือเกี่ยวกับ เศรษฐศาสตร์ มหภาคนี่ ว่าจะอ่านเหมือนกัน มีเล่มไหนแนะนำบ้างครับ
ส่วน the secret อ่าน the secret , the top secret , the top secret 2 ไม่รู้เขาออกเล่มใหม่มาหรือยัง

ที่ผมอ่านนี่ยังไม่ได้ครึ่งของ บรรดาเซียน ๆ ทั้งหลายเลยครับ
ยิ่ง ดร. ท่านอ่านเป็นร้อย ๆ เล่มเลย
yy

โพสต์ที่ 11

ลองดูลิงค์นี้เพิ่มเติมนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 64&start=0
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
unnop.t

โพสต์ที่ 12

พี่นี่หนอนหนังสือเลยนะครับ เพิ่มให้

นักลงทุนดันโด  ได้แนวคิดแบบใหม่ ๆดี

ฉลาดรู้การเงิน  เล่มปกสีชมพู เขียนดี อ่านสบาย

หนังสือเครือ fpm เยอะมาก ผมอ่านเล่มล่าสุด 2 เล่ม จำชื่อไม่ได้ เกี่ยวกับเรื่องการบริหารบริษัท คนเขียนแกเก่งเรื่องกฎหมายธุรกิจมาก
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
VSนักลงทุนอริยะ

โพสต์ที่ 13

ขอร่วมวงความคิดด้วยนะครับ
ผมว่า ประการแรก ต้องอ่านจนเราเข้าใจเค้าว่าทำไมเค้าคิดเช่นนั้น
สอง เข้าใจตนเองว่าทำไมเราไม่คิดเช่นนั้น
สาม เริ่มปรับความคิดว่าเราจะเป็นนักลงทุนหรือนักขายของ
สี่ หา style ของตนเองแล้วคิดคาดการณ์ว่า วิถีนี้ จะทำให้เรามีสองอย่างหรือไม่ (คือ ความสำเร็จ (ปลายทาง) และความสุข(ระหว่างทาง)) ครับ
ห้า จึงเริ่มอ่านหนังสือเล่มต่อไป ด้วยจุดยืนเราและเข้าใจจุดยืนเค้า รวมถึงการปรับปรุง เปลี่ยนแปลง ต่อยอดสิ่งดี ๆ
แม้สถานการณ์ในการลงทุนไม่เหมือนกัน  แต่ปรัชญาในการลงทุน ไม่ต่างกันครับ
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
(ผิดถูกขออภัยครับ)
www.ceoken.com
nun08

โพสต์ที่ 14

จิตวิทยาการลงทุน  ..........   :D  :D
kurapica

โพสต์ที่ 15

ถึงขนาดนี้แล้ว ผมว่าลงมือทำจริงเลยดีกว่า ติดอะไรค่อยกลับไปทบทวน
ผมเป็นพวกร้อนวิชา อ่านไปไม่กี่เล่มก็อยากลองวิชาแล้ว
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
mrgoodtime

โพสต์ที่ 16

พี่ขยันอ่านมาเยอะจริงๆครับ ผมอ่านมาหลายปียังได้ไม่ถึงสิบเล่มเลย
รบกวนเอาความรู้มาชี้แนะน้องๆในเว็บเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ผมแนะนำหนังสือ white ocean ครับ ไม่เกี่ยวกับกลยุทธ์การลงทุน แต่พอผมอ่านจบแล้ว มาอ่าน 56-1 หรือ annual report แล้วมันได้มุมมองใหม่ๆ มากขึ้น
ความสำเร็จคือการลงมือทำ
ความฝันคือการนั่งเฉยๆ
kin

โพสต์ที่ 17

ผมว่านอกจากอ่านหลายเล่มแล้ว ยังต้องอ่านเล่มละหลายๆ รอบด้วยครับ นานๆ ก็มาปัดฝุ่นอ่านซ้ำไปซ้ำมา

อ่านรอบเดียว บางครั้งทำให้รู้ แต่ลืมตระหนัก อ่านหลายๆ ครั้ง จะได้ซึมซับและความคิดจะมาโดยอัตโนมัติ
jo7393

โพสต์ที่ 18

The little book Value investing ของ คุณ เทพ รุ่งธนา..
พอดีเอากลับมาอ่านใหม่เลยนึกได้ครับ
เป็นเล่นเล็กที่สรุปใจความไว้ได้ดี อ่านซ้ำแล้วช่วงนี้เลยได้นึกเทียบระหว่าง หุ้นคุณค่า กับ หุ้นโตเร็ว ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
WinterWind

โพสต์ที่ 19

คุณ blueplanet ครับ ช่วยทายนิสัยผมต่อที จากที่เคยทายไว้ดังนี้

Wed Jun 09, 2010
       tr 22%
       ait 10%
       kiat 14%
       snc 11%
       pttep 15%
       ihl 14%
       sport 15%
คุณ sonofabom
คิดนอกกรอบ ไม่มีข้อจำกัด
ชอบทำในสิ่งที่ไม่เคยทำ
มีความพยายามสูง เพื่อให้ได้ในสิ่งที่ต้องการ
ทำอะไรสุ่มเสี่ยงมากกว่าคนปกติ
ความรู้หลากหลาย
เอาใจคนเก่ง

Thu Jun 10, 2010
       tr 21%
       ait  9%
       kiat 7%
       snc 12%
       sport 15%
       ihl 37%
คุณ sonofabom
ถูกต้องแล้วที่ขาย kiat ไป
ตัดสินใจได้ดีแล้ว
อนาคตกำลังจะรุ่ง

วันนี้ July 22, 2010
       tr 33 %
       ait 12%
       snc 10 %
       ihl 46%
ตอนนี้พอทเป็นแบบนี้ครับ คำทำนายจะเป็นอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
นพพร

โพสต์ที่ 20

หนอนหนังสือขนานแท้เลยครับเนี่ยะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Warantact

โพสต์ที่ 21

อ่านแบบภาษาอังกฤษมั่งป่าวครับ ผมไปสอยมาเล่มนึงจะคิโนะ เรื่อง investment habit ของโซรอสกับบัฟเฟต อ่านจบดีมากครับ

แล้วเขาก็มีหนังสือแนะนำไว้ท้ายเล่มด้วย ส่วนใหญ่ก็อ่านไปแล้วหละ

แต่รายนี้แปลก มีแนะนำเกมด้วยครับ

เกม railroad tycoon มันจะบอกถึงพลังมาจิ้น หุ้น พันธบัตร ออฟชั่น วอแรนท์

เป็นเกมที่สอนนักลงทุนดีมาก

มีคำเตือนด้วย : เล่นแล้วอาจติดได้

ผมไปลองโหลดมาดู เล่นแล้วภาพไม่สวย คงต้องซื้อเอา
AleAle

โพสต์ที่ 22

ลองเพิ่มพวก FHM , MAXIM  ดูบ้างครับ  จะได้ไม่เครียดเกินไป
Warantact

โพสต์ที่ 23

ตอนนี้ผมกำลังอ่าน ซิเคียวริตี้อนาไลซิส อยู่ เพราะราคาหุ้นขึ้นมาสูงมาก เกิดความโลภ เลยต้องไปเพิ่มความรู้ เอาของเกรแฮมซะเลย พอมึนแล้วความโลภจะได้ลดลง 5555
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 24

[quote="AleAle"]ลองเพิ่มพวก FHM , MAXIM
เริ่มนับหนึ่ง...
Warantact

โพสต์ที่ 25

เห็นด้วย 5555 กำไรบริษัท สยามสปอร์ทจะได้กลับมา + ซะที อิอิอิ
หลังจากลูกค้า เลิกอ่าน FHM และ Maxim หันไปดูดรูปภาพทางเน็ท ที่ถูกกว่า สวยกว่า ไวกว่า และ ขยับได้

(เฮ้ย!?)

อย่างนี้ใครมันจาซื้อ T-T
arica

โพสต์ที่ 26

เศรษฐศาสตร์ แห่งความจริง อ่านแล้วหรือยังครับ
arica

โพสต์ที่ 27

arica เขียน:เศรษฐศาสตร์ แห่งความจริง อ่านแล้วหรือยังครับ
เพิ่มเติม
หนังสือเก่า ๆ ขี่กระทิงวิ่งราวเซียน
the market guru แปลเป็นไทย ชื่ออะไรจำไม่ได้  :oops:
หนังสือหลาย ๆ เล่มของคุณสุมาอี้
arica

โพสต์ที่ 28

arica เขียน:
เพิ่มเติม
หนังสือเก่า ๆ ขี่กระทิงวิ่งราวเซียน
the market guru แปลเป็นไทย ชื่ออะไรจำไม่ได้
WinterWind

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ ได้อีกหลายเล่มเลย
canuseeme

โพสต์ที่ 30

ถ้าแนว เทคนิค

แนะนำอ่าน ความน่าจะเป็นกับ สถิติ ของ ม.ปลายครับ

หากเก็ทแล้วต่อ หนังสือในมหาลัยเลย พวกสถิติด้านสังคม อะไรประมาณนี้

ปล.หนังสือคณิตศาสตร์อ่านอย่างเดียวไม่ได้ต้องขีดๆเขียนๆ ทดๆ ตามแบบฝึกหัดด้วย

:D
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
โพสต์โพสต์