ถามเรื่องงบการเงินหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

ขอเกริ่นข้อมูลของบริษัทหลักๆ ก่อนนะครับ แต่ขอไม่บอกเป็นชื่อบริษัทนะ
เป็นบริษัทอยู่ในกลุ่มอุตสาหกรรมใช้เครื่องจักรในการผลิตสินค้าครับ รายได้ส่วนใหญ่เน้นส่งออกต่างประเทศ ทำให้มีความเสี่ยงในเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน ผู้บริหารจึงได้ทำการซื้อขาย ตราสารอนุพันธ์ เพื่อป้องกันความเสี่ยง

จากข้างบน ผมกำลังสงสัยเรื่องการลงบัญชีของ "การปรับปรุงมูลค่ายุติธรรมของตราสารอนุพันธ์" พอดี
Saran

โพสต์ที่ 2

ขอโทษครับ จะกด preview ดันไปกด submit ซะนี่
ต่อๆ

เนื่องจากผมสงสัยเรื่อง "การปรับปรุงมูลค่าของตราสารอนุพันธ์ที่ยังไม่ได้เกิดขึ้นจริง" ซึ่งส่วนนี้มันไปโผล่ในงบกระแสเงินสดครับ

ปี 2009 --> กำไร 55.43 ลบ.  (ในงบกำไรขาดทุน มีกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 36 ลบ.)
ปี 2008 --> ขาดทุน 67.77 ลบ. (ในงบกำไรขาดทุน ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน 88 ลบ.)
ปี 2007 --> กำไร 1.39 ลบ. (ในงบกำไรขาดทุน มีกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 5 ลบ.)
ปี 2006 --> กำไร 10.25 ลบ. (ในงบกำไรขาดทุน มีกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 1.3 ลบ.)

ซึ่งช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ค่ามันเริ่มเยอะขึ้น
ปกติกำไรขาดทุนตรงส่วนนี้ จะต้องไปรวมอยู่ในงบกำไรขาดทุนด้วยใช่ป่าวครับ เลยอยากรู้ว่ามันจะไปรวมอยู่ในส่วนไหนของค่าใช้จ่ายในส่วน
ต้นทุนขาย ค่าใช้จ่ายในการบริหาร หรือค่าใช้จ่ายในการขาย

แล้วถ้าผมต้องการจะหา EBIT ผมควรเอาค่านี้ไปปรับออกหรือไม่ครับ เพื่อจะได้รู้อัตราการทำกำไรของรายได้จากการขายจริงๆ

ขอบคุณมากครับ
casper_m
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

รอผู้รู้ มา confirm อีกทีนะครับ

พอดี หนังสือผม GAAP principle นะครับเลยไม่รู้เหมือนที่เมืองไทยหรือป่าว

Gain/ loss ของ security อันนี้จะอยู่หลัง EBIT ครับ

คือคำนวณ EBIT ก่อนแล้วมาบวกลบที่หลังครับ

เพราะ ฉะนั้น ถ้าจะดู reoccurring income ใช้ EBIT ได้เลย

ถ้าผิดหน้าแตก 55
Saran

โพสต์ที่ 4

รายการที่อยู่ด้านหลัง EBIT ของบริษัทนี้ก็ในความคิดผมก็น่าจะเป็นพวก
รายได้อื่น รายการพิเศษต่างๆ รายจ่ายต้นทุนทางการเงิน และภาษีเงินได้

ซึ่งในงบกำไรขาดทุนของบริษัท มีดังนี้

ปี 09           ปี 08          ปี 07     (ลบ.)
รายได้อื่น                                   6.5              8.1            7.5
กำไรขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยน       36.2            -88             5.1
ต้นทุนทางการเงิน                      -32.2          -23.3         -24.3
ภาษีเงินได้                                -0.4            -32.4         -58.2

ผมเลยงงว่าแล้ว กำไรขาดทุนของอนุพันธ์นี้มันไปแอบอยู่ตรงส่วนไหนนะครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

เดาว่าเป็นส่วนของ unrealized gain/loss ครับ ในแง่งบกำไร/ขาดทุนต้องลงเป็นยอดรวมทั้งหมด แต่ในงบกระแสเงินสดส่วนที่ไม่ได้จ่ายจริง ต้องเอามาปรับกลับด้วยครับ

เช่นซื้อ forward ไว้ราคา 35 บาทต่อ ดอลล่าร์ 1000 ดอลลาร์ มูลค่า 35000 บาท

มีการซื้อขายด้วยเงินดอลลาร์เมื่อราคา 34 บาท เป็นเงิน 100 ดอลลาร์ เมื่อรับเงินค่าเงินลดเป็น 32 บาท ดังนั้นจะมี Realized loss ที่ 200 บาท

ณ วันที่ค่าเงินเป็น 32 บาทมูลค่าของ forward ที่ซื้อไว้เกิดเป็น unrealized loss ที่ 3000 บาท

เวลาลงในงบกำไรขาดทุนต้องลง 3,200 บาท แต่งบกระแสเงินสดต้องเอาเงิน 3000 บาทที่ยังไม่เกิดมาบวกกลับครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Saran

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณคุณ casper_m และคุณ ayethebing นะครับ ที่มาช่วยตอบ :D หลังจากงงมาตั้งนาน
โพสต์โพสต์