ผมโง่มั้ยครับ ที่ซื้อหุ้นตัวนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jack5115
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมโง่มั้ยครับ ที่ซื้อหุ้นตัวนี้

โพสต์ที่ 1

คือเห็นมีประกาศออกมาว่า บริษัทจะถอนออกจากตลท. เจ้ามือก็เลยจะซื้อหุ้นคืนที่ราคา 16.2

ตอนนั้นเปิดไปดูเห็นมันราคา 15.9 ก็เลยมาซะ กะว่ายังไงก็ขายคืนได้ส่วนต่างนิดหน่อยก็ยังดี แต่ไหงราคามันนิ่งอยุ่อย่างนั้นจนปิดตลาดเลยล่ะครับ ไม่ดันไปติด 16.2

ผมเลยงงๆว่า ตกลงการที่บริษัทจะถอนออกจากตลาดหุ้น หรือมีการ Tender Offer บริษัทนั้นๆต้องซื้อหุ้นคืนให้หมดทั้งตลาด รวมถึงจากรายย่อยทั้งหมดเลยหรือไม่ครับ ถ้ารายย่อยไม่ขายคืนหรือเจ้ามือไม่ซื้อคืน จะเป็นอย่างไรครับ
jack5115

เพิ่ม

โพสต์ที่ 2

อ้อ และการขายคืนให้แก่เจ้าของบริษัท เราต้องติดต่อผ่านโบรก หรือเทรดอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้ข่าว
jack5115

เอาใหม่

โพสต์ที่ 3

เรื่อง     การปลดเครื่องหมาย "SP" และ ปรับ Ceiling ไม่เกิน 100%
        บริษัท เอส.พี.ซูซูกิ จำกัด (มหาชน) "SPSU"

ตามที่บริษัท เอส.พี.ซูซูกิ จำกัด (มหาชน) "SPSU" ได้แจ้งต่อตลาดหลักทรัพย์ฯ
ว่า บริษัทอยู่ระหว่างการพิจารณาเปลี่ยนแปลงโครงสร้างการลงทุน ซึ่งอาจมีผลกระทบ
อย่างมีนัยสำคัญต่อฐานะของบริษัท และขอให้ตลาดหลักทรัพย์ฯ หยุดพักการซื้อขาย
หลักทรัพย์ SPSU ตั้งแต่การซื้อขายช่วงบ่ายของวันที่ 12 ถึงวันที่ 16 กรกฎาคม 2553
เวลา 12.30 น. นั้น
        บัดนี้ บริษัทได้ชี้แจงหรือเปิดเผยสารสนเทศสำคัญดังกล่าวแล้วว่า บริษัท
เอส. พี. อินเตอร์แนชั่นแนล จำกัด ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของ SPSU จะเสนอซื้อหุ้น
สามัญของ SPSU ที่ราคา 16.20 บาท/หุ้น โดย SPSU จะขอเพิกถอนหลักทรัพย์ออก
จากการเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนต่อไป ซึ่งตลาดหลักทรัพย์ฯ ได้เผยแพร่สารสนเทศ
สำคัญดังกล่าวผ่านทางระบบเผยแพร่ข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์ฯโดยทั่วถึงแล้ว ตลาด
หลักทรัพย์ฯจึงปลดเครื่องหมาย "SP" หลักทรัพย์ SPSU ตั้งแต่การซื้อขายช่วงบ่ายของ
วันที่ 16 กรกฎาคม 2553 เป็นต้นไป
        อนึ่ง เพื่อให้หลักทรัพย์ดังกล่าวสามารถซื้อขายได้ตามสภาพความเป็นจริง
ตลาดหลักทรัพย์ฯจึงกำหนดให้ราคาซื้อหรือขายหลักทรัพย์ดังกล่าวในช่วงบ่ายของวันที่
16 กรกฎาคม 2553 มีราคาเสนอซื้อหรือขายสูงสุด (Ceiling) ไม่เกิน 100% จากราคา
ซื้อขายครั้งสุดท้ายบนกระดานหลักของหลักทรัพย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ksong

โพสต์ที่ 4

ความเห็นส่วนตัวจริง ๆ ที่ไม่ได้วิเคราะห์เจาะลึกแบบวัดเหตุผลทุกด้านนะครับ

ขายมอ'ไซด์ทิ้ง ยอมเสียค่าเสื่อมเล็กน้อย  แล้วไปโดยสารรถไฟฟ้าน่าจะตื่นเต้นมีลุ้นกว่า  
แล้วให้รถไฟฟ้าพาไปซื้อบ้านแสนมงคลก็พอได้อยู่นะ (เดาได้ปะ)
:cheers:
Belffet

โพสต์ที่ 5

มีใครบอกเหรอครับว่าคุณโง่ที่ซื้อหุ้นตัวนี้?

จุดประสงค์ของคุณคือการทำ Arbitrage ระหว่างราคาตลาดกับราคา Tender Offer

ความเสี่ยง 3 อย่างก็คือ 1.บริษัทเปลี่ยนใจไม่เพิกถอน 2.คุณลืมขายคืนให้บริษัท
และ 3. คุณลืมคำนวณค่าคอมมิชชั่นบวก VAT

อย่างไรควบคุมไม่ได้ อย่างที่สองและสามควบคุมได้

ถ้าคุณมั่นใจว่า Deal นี้ไม่มีล่มแน่นอน นี่ก็คือการทำ arbitrage อย่างหนึ่ง ไม่เรียกว่าโง่หรอกครับ มันอยู่ที่จุดประสงค์เมื่อคุณจะซื้อ

บางคนมีกฎทางการลงทุนว่า "กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย" คุณทำได้ ถึงพลาด คุณก็เรียกได้ว่าเคยได้ทดลอง แต่คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรด้วยซ้ำ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

:D ขอให้กำลังใจครับ
[v]

โพสต์ที่ 7

คุณต้อง โง่ อย่างนี้สัก 10 ครั้ง น่าจะได้ราวๆ 8-10 % ต่อปี
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ส่วนต่าง 0.3 บาท หักออกด้วยค่าธรรมเนียมตอนซื้อและขาย ถ้าเทรดทางเน็ตก็ตกราวๆ 6 สตางค์ (ตีว่ารวม 0.4% ของ 16 บาท)
สุทธิแล้วจะได้ราวๆ 24 สตางค์จากเงินต้น 15.9 บาท คิดเป็นประมาณ 1 เปอร์เซ็นต์แก่ๆ คุ้มกับการอคอย (นานเท่าไหร่) มั๊ยครับ
สำหรับผม คิดว่ามักน้อยไปหน่อยนะครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
jack5115

Thanks

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับ ขายไปตั้งแต่วันตั้งกระทู้แล้ว เพราะราคามันเอาแต่ลง แค่นี้ไม่คุ้มแล้วครับ _*_
โพสต์โพสต์