อยากปรึกษาเกี่ยวกับโครงสร้างบริหาร ผลประโยชน์ทับซ้อน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sakana_sushi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากปรึกษาเกี่ยวกับโครงสร้างบริหาร ผลประโยชน์ทับซ้อน

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ คือไปเสิร์ชหาในอินเตอรฺ์เนต เกี่ยวกับโครงสร้างการบริหารของบริษัทว่าตำแหน่งไหนมีหน้าที่อะไรหาแล้วไม่ค่อยมีเลยน่ะครับ ก็เลยมารบกวนโพสต์ถามปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆดู

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ คือ
1.ผมเปิดเจอบางบริษัท ประธานกรรมการ กับ กรรมการตรวจสอบเป็นคนเดียวกัน แบบนี้จะถือว่ามีผลประโยชน์ทับซ้อนหรือเปล่าครับ
2.ตำแหน่ง กรรมการกับกรรมการบริหาร มันต่างกันอย่างไรครับ คือกรรมการมีสิทธิ์ออกเสียงตัดสินใจต้องรับผิดชอบในมูลหนี้ของบริษัท แต่มาบริหารไม่ได้ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ
3.กรรมการอิสระกรรมการตรวจสอบไม่ควรจะเป็น ทั้งกรรมการและกรรมการบริหารใช่หรือเปล่าครับ
4.มีหนังสือเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้แนะนำไหมครับ อยากอ่านมากแต่ไม่รู้ว่ามีเล่มไหนบอกเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ ^^
(วันนี้ตั้งโพสต์แล้วมีให้กดใช้ poll ได้ด้วยแฮะ)

ขอบคุณมากเลยครับที่เข้ามาอ่าน
ขอบคุณครับผม
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
โพสต์โพสต์