วันนี้ผมว่างๆจึงหามูลค่าหุ้นเบิร์กไชน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วันนี้ผมว่างๆจึงหามูลค่าหุ้นเบิร์กไชน์

โพสต์ที่ 1

ผมพบว่ามันแฟร์แวลู่ ที่ผลตอบแทนเริ่มต้น5% กำไรโตปีละ10

ผมใช้อัตราคิดลดกระแสเงินสดที่ 15%ได้ราคาที่ 129912 เหรียญ
ตลาดขายอยู่ 119525 โอโย้ๆๆ

แสดงว่าฝรั่งกลัวบัฟเฟตตายอยู่เหมือนกันนะเนี่ย น่าซื้อไหมครับ

ปล.ผมประเมินแบบอนุรักษ์นิยมแล้วนะ
Warantact

โพสต์ที่ 2

ชาลีย้ำสามหนว่า ธุรกิจชั้นยอดราคายุติธรรม ดีกว่าธุรกิจงั้นๆในราคาที่ยิ่งใหญ่

ซื้อแล้วถือไว้ตราบนานเท่านาน

กลัวบัฟเฟตตายก่อน 55555
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 3

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ว่าบริษัทแบบนี้ประเมินมูลค่ายังไง

พอดีผมติดปัญหาเวลาทำการประเมินมูลค่ากิจการที่มีลักษณะเป็น Conglomerate อ่ะครับ... เจอทีไร ไปไม่เป็นทุกที

ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ Warantact

:bow:  :bow:  :bow:
Warantact

โพสต์ที่ 4

อ๋อ ไม่คิดมากท่าน ผมประเมินแบบโง่ๆ ปกติผมไม่ประเมินโฮลดิ้งเพราะขี้เกียจ มันยาก เยอะ ยุ่ง

เบิร์กไชน์ผมคิดงี้
บัฟเฟตเป็นคนมีคุณธรรมพอใช้ เขามาบอกว่า เบิร์กไชน์จะไม่โตพรวดๆแบบในอดีตอีกแล้ว ถ้าโตคงประมาณ 10% ต่อปี

ผมเชื่อว่าเขาพูดจริงก็ให้โต 10

ส่วนกำไรก็ใช้ของปีที่แล้ว ไม่สูงไม่ต่ำ กำไรมัน 8451

ผมก็ลากในเอ็กเซลไปเลย 30 ช่อง เพื่อมาคิดลดสามสิบปี ผมเอา 8451 ตั้ง แล้วหารด้วย (1.05^1) ช่องต่อไปก็ยกกำลัง 2 3 4 ไปเรื่อยๆจนสามสิบปี

ที่ใช้ 1.05 แทนที่จะใช้ 1.15 เพราะบัฟบอกว่าจะโต10%

ผมก็บวกๆกันได้มูลค่าหุ้นที่ 129912 เหรียญ

พอดีมันขายอยู่ต่ำกว่าราคานี้ก็เลยสนใจ เพราะมันแฟร์แวลู่ สงสัยว่าใครซื้อป่าว

หุ้นละเกือบๆ 4 ล้านบาทแนะ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

คิดจากการทำงบล่วงหน้าหรือเปล่าครับ
ทำโดยสมมติฐานอะไรล่ะครับ
ขอดูสมมติฐานด้วยครับว่า ทุกตัวเพิ่มขึ้นในอัตราที่เท่ากันหรือเปล่าครับ

:)
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

[quote="picatos"]ขอถามเป็นความรู้นะครับ ว่าบริษัทแบบนี้ประเมินมูลค่ายังไง

พอดีผมติดปัญหาเวลาทำการประเมินมูลค่ากิจการที่มีลักษณะเป็น Conglomerate อ่ะครับ... เจอทีไร ไปไม่เป็นทุกที

ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ Warantact

:bow:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

ดูในสิ่งใกล้ตัวก่อน  

ดูดาวบนฟากฟ้า

แบบไหนดูง่ายกว่ากัน
pasaaris

โพสต์ที่ 8

model หลักๆมันคือ insurance holding company + port ลงทุนในหุ้น
เพราะงั้นต้องดูสองส่วนใหญ่ๆ คือฝั่งประกัน กับ ฝั่งมูลค่า port ลงทุน
Warantact

โพสต์ที่ 9

ผมใช้สมมติฐานแบบโง่ๆครับ ไม่คิดมาก ก็เอากำไรปีที่แล้วของเบิร์กไชน์ มาคิดลดเงินสดสามสิบปี

แค่นั้นเอง ถ้าดู PE มันก็ขายอยู่แค่ 14 เท่า ถูกกว่า kbank อีก 5555

ผู้บริหารผมก็ว่าเก่งกว่า ก็เลยคิดว่ามันแฟร์แวลู่น่ะครับ
Warantact

โพสต์ที่ 10

ผมว่าดูดาวง่ายกว่านะ เงยหน้าก็เห็น

ถ้าดูสิ่งใกล้ตัว บางคนตั้งแต่เกิดจนตายยังไม่รู้ใจตัวเองเลยจริงไหม?
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

Warantact เขียน:ผมว่าดูดาวง่ายกว่านะ เงยหน้าก็เห็น

ถ้าดูสิ่งใกล้ตัว บางคนตั้งแต่เกิดจนตายยังไม่รู้ใจตัวเองเลยจริงไหม?
ว่ากันไปตามความถนัด
แต่ปลาเส้น  ของท่าน  แน่มาก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

ข้อสมมติฐานอันนั้น ทำแล้วผิดจากความเป็นจริงมากเกินไปครับ
ถ้าหากใช้ DCF คิดก็ควรเป็นการประเมินจากการทำ งบล่วงหน้าของบริษัท
ไม่สามารถคิดกำไรได้ตรงเนื่องจาก
ผู้ถือหุ้นได้ ประโยชน์จาก ปันผลของหุ้นสามัญ และ ส่วนต่างของราคา
ในเมื่อบริษัทนี้ไม่เคยจ่ายปันผลซัก Cent เดียว
ผู้ถือหุ้นใช้ได้แต่ ประมาณการล่วงหน้า แล้วคิดหากระแสเงินสดย้อนกลับมา

แบบนี้ทำก็ยากแถมไม่ค่อยตรงกับความเป็นจริง
ยังดีกว่าไม่มีอะไรเป็นเครื่องนำทางให้ใช้งาน

Warantact

โพสต์ที่ 13

ปลาเส้นอะไรกัน? ยังไม่วิ่งไม่ใช่เหรอ?
Warantact

โพสต์ที่ 14

เป็นโฮลดิ้งอื่นผมไม่ทำแบบนี้อ่ะครับ เพราะเบิร์กไชน์เท่านั้น

ปกติผมใช้กระแสเงินสดของเจ้าของ เดาเอาตัวเลขที่อนุรักษ์นิยมแล้วเอามาคิดลด

อีกอย่างเบิร์กไชน์ก็ไม่มีงบล่วงหน้าครับ

ที่ผมใช้กำไรมาคิดแทนเงินสด เพราะว่า ธุรกิจที่เบิกไชน์ถือเป็นธุรกิจที่ไม่ใช่ไซเคิล รายได้จะดี หรือจะคงที่ หรือตกก็ตกเล็กน้อย โค้ก ช๊อคโกแลต อิฐ มีดโกน

มันจะไม่เปลี่ยนพรวดๆน่ะครับ ผมไว้ใจบัฟเฟตมาก เลยใช้กำไร

ถามว่าแม่นไหม

บอกเลยครับไม่แม่น แต่วิธีที่ใช้นี้บอกแค่ว่า ด้วยวิธีนี้คิดได้แฟร์แวลู่แค่นั้นเอง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 15

Warantact เขียน:ปลาเส้นอะไรกัน? ยังไม่วิ่งไม่ใช่เหรอ?
เห็นคุณWarantact  วิเคราะห์ไว้  1.xx  แล้วไม่ลงเลย
ที่ว่ากำไรแต่ปลาเส้น
ทูน่าของแถมน่ะ  ถ้าผมจำไม่ผิด  ผ่านตามาจากกระทู้  พีเอ็ม
Warantact

โพสต์ที่ 16

ผมวิเคราะห์ตอนมันสองกว่าๆแหล่ว พึ่งเห็น
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 17

Warantact เขียน:ผมวิเคราะห์ตอนมันสองกว่าๆแหล่ว พึ่งเห็น
ถ้าพี่ warantact ซื้อหุ้นบริษัทนี้แล้ว   ต้องการเพื่อนไปประชุมผู้ถือหุ้นด้วย ติดต่อผมได้นะครับ อยากเจอปู่บัฟซักครั้ง (เก็บตังค่าตั๋วอยู่งับ) :lol:
Small Details Make a Big Difference
Warantact

โพสต์ที่ 18

5555 เป็นหนึ่งในเป้าหมายชีวิตตอนนี้เลยครับ เก็บเงินเกินสี่ล้านแล้ว ซื้อสักหุ้น

ไปประชุมกับแก ซื้อรูปพร้อมให้เซ็น เอากลับมาที่บ้าน ปลดรูปพระเกจิทั้งหลายบนหิ้งของคนไม่อยู่ทิ้งซะ

แล้วเอามาบูชา วางซีเคียวริตี้อนาไลซิสไว้เป็นพระคัมภียร์

ไปกินร้านสเต็กร้านโปรด ไปดูเนบราสก้าฟอนิเจอมาร์ท และอื่นๆ

ตอนผมไปอเมริการอบที่แล้วก็ไม่ได้ไป T-T ปีที่ผ่านมายังเก็บได้ไม่พอซื้อหนึ่งหุ้นเลยครับ

เคยไปดูแต่ซีแคนดี้ที่ขายช๊อคโกแลต

เขาจะมียายแก่ๆหน้าตาใจดีเป็นคนขาย พอเดินเข้าไปเขาหยิบช๊อคโกแลตมารสหนึ่งให้ชิมก่อนเลย แซมเปิ้ล แล้วก็ให้เราเลือกๆใส่ถุง บริการดี

แต่หวานไปหน่อย
Warantact

โพสต์ที่ 19

ไอ้ที่มันสองกว่าๆนั่นมันบริษัทขายทาโร่ครับพ่อคู้ณณณณณ

ถ้าหุ้นเบิร์กไชน์สองกว่าๆ ผมซื้อหมดแล้ววววว

ไปประชุมของทาโร่ด้วยกันก่อนละกัน 5555
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 20

Warantact เขียน:5555 เป็นหนึ่งในเป้าหมายชีวิตตอนนี้เลยครับ เก็บเงินเกินสี่ล้านแล้ว ซื้อสักหุ้น

ไปประชุมกับแก ซื้อรูปพร้อมให้เซ็น เอากลับมาที่บ้าน ปลดรูปพระเกจิทั้งหลายบนหิ้งของคนไม่อยู่ทิ้งซะ

แล้วเอามาบูชา วางซีเคียวริตี้อนาไลซิสไว้เป็นพระคัมภียร์

ไปกินร้านสเต็กร้านโปรด ไปดูเนบราสก้าฟอนิเจอมาร์ท และอื่นๆ

ตอนผมไปอเมริการอบที่แล้วก็ไม่ได้ไป T-T ปีที่ผ่านมายังเก็บได้ไม่พอซื้อหนึ่งหุ้นเลยครับ

เคยไปดูแต่ซีแคนดี้ที่ขายช๊อคโกแลต

เขาจะมียายแก่ๆหน้าตาใจดีเป็นคนขาย พอเดินเข้าไปเขาหยิบช๊อคโกแลตมารสหนึ่งให้ชิมก่อนเลย แซมเปิ้ล แล้วก็ให้เราเลือกๆใส่ถุง บริการดี

แต่หวานไปหน่อย
ตอนผมไปก้มีปัญญาแค่กิน see's candy ของบัฟเฟต์ กับ taco bell ของลินช์ เหมือนกันคับ ยังไม่มีปัญญาจะไปถึง omaha  :lol:  :lol:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
Warantact

โพสต์ที่ 21

ลินซ์ถือทาโก้เบลเหรอครับ?

เด๋วนี้ทาโก้เบลไม่ค่อยมีคนมากินแล้ว มันไม่อร่อย ผมไปกินสองรอบแล้วก็ไม่ไปแล้ว เมื่องที่ผมไป ซานตาบาบาร่า มันมีร้านทาโก้ดีๆเพียบเลย เลยไม่ค่อยมีคนไปทาโก้เบล

ผมชอบ Carl's Jr‎ มากกว่า มีน้ำเชอรี่ให้กินด้วย คนก็เยอะกว่าทาโก้เบล ซัลซ่าก็รสชาดสดชื่นกว่า ตักได้เยอะ

อ่าว เฮ้ย มันมีหุ้นในตลาดป่าวเนี่ย พูดไปพูดมา เผลอๆอาจได้หุ้น ขอตัวไปหาก่อน 5555
Warantact

โพสต์ที่ 22

มีหุ้นจดอยู่ซะด้วย ขายกรีนเบอริโต้ อร่อย มั๊กๆ

CKE Restaurants, Inc

บริษัทนี้หละ

http://www.google.com/finance?cid=299600

ทำไม PE มันสูง จางงงงง แถมวอลุ่มซื้อขายก็ดูแปลกๆ กระตุกกระตุกชอบกล ใครรู้ว่าเพราะไรมาบอกที
Warantact

โพสต์ที่ 23

ไปดูมาอีกที ผมว่ามันก็ยังคุ้มค่าอยู่ดี
PE แค่14-15 ถ้าตามที่เกรแฮมบอกก็เป็นหุ้นถูก ของบริษัทขนาดใหญ่ มีผลการดำเนินงานดี โตเกิน30%ในสิบปี เรียกว่าโดนทุกดอก ยกเว้นปันผล

pe ตลาดไทยตอนนี้13.97 เท่ากับยิลด์ประมาณ 7% ปันผลอีก 3%
พอไหว

ถ้าเทียบกับเบิร์กไชน์ pe 15.42 ผมว่าน่าสนมากทีเดียว ซื้อดีกว่า 5555
ถามผู้รู้หน่อยครับว่า ถือหุ้นคลาสบีจะเข้าประชุมได้ไหม เมษาปีหน้าจะได้มีโปรแกรมเที่ยว หุ้นคลาสเอไม่กล้าสู้ราคา อิอิ มีไม่พอสู้

คิดๆดูเบิร์กไชน์น่าจะโตเกิน10%ได้ไม่ยาก แค่บัฟเฟตเอาตังไปลงในดัชนีตลาดอะไรสักอันที่เขามองว่าพอใช้ DCA ไปเรื่อยๆมันก็น่าจะ10แล้ว ส่วนจะโต20กว่า แบบในอดีต ตัวแกก็บอกเองว่ายากมาก เพราะเบิร์กไชน์ใหญ่มาก

ผมว่า10-15%เนี่ยเหมาะ ถ้าโต10%จริง ที่ราคานี้ ผมซื้อแล้วถือสิบปี
ก็จะได้ผลตอบแทนรวมคิดทบต้น ปีละ10%พอดี กรณีแย่สุดก็เสมอดัชนีไทย

ถ้าโต15% ถือ10ปี ที่ราคานี้ผมก็ได้17%ทบต้นเมื่อสุดปีที่สิบ

10-17% ค่อนข้างแน่นั้นผมว่าดีมากทีเดียว
ถ้าปู่แกอายุสัก60 ผมตีแตกแล้ว

แต่ตอนนี้จะลงโลงแล้ว ถ้าแกทนอยู่ได้ไม่ถึงสิบปี เจ๊งเลย5555
ขาดทุนชัวร์ถ้าแกตายในสิบปีนี้

เมื่อคืนฝันถึงบัฟเฟตด้วยครับ เจอตัวจริงๆดิ้นได้เลยในฝัน ฝันว่าแกเอาแบบฝึกหัดอะไรไม่รู้มาให้ทำ เหมือนประเมินมูลค่านี่หละ เป็น นิมิตหมายอันดีรึเปล่า หรือผมอ่านงบมากไป 5555 เลยเก็บมาฝันบ้าๆบอๆ

จำได้ว่าในแบบฝึกหัดมีตัวเลขให้กรอก15ช่อง แต่ตื่นแล้วลืมว่าเลขอาไร555
ในฝันนี่ตื่นเต้นมากที่เจอ สุดๆๆ ฝันดีจริงๆ

ปล.ในฝันพ่อผมไม่พอใจอะไรสักอย่าง ไปกระแนะกระแหนชาลี เลยโดนบอดี้การ์ดทุบ 5555
Warantact

โพสต์ที่ 24

ใครมีหุ้นคลาสบี บอกหน่อยครับว่าไปประชุมได้ไหม หรือต้องมีถึง1500หุ้น
โพสต์โพสต์