มาแชร์ประสปการณ์ล้มเหลวดีกว่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pipatc
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: มาแชร์ประสปการณ์ล้มเหลวดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 151

สมัยโน้น เล่นหุ้นใหม่ ๆ ผมยังมีใบหุ้น ONE เก็บไว้จนบัดนี้เลย

ตั้งแต่มาเจอเวบไทยวีไอ เปลี่ยนไปเยอะเลยครับ

ขอบพระคุณ ดร.นิเวศน์ ทุก ๆ ท่าน ที่ไม่ได้เอ่ยนาม (เพราะเอ่ยนามไม่หมด) จากใจจริง
beerverpool
ผู้ติดตาม: 0

Re: มาแชร์ประสปการณ์ล้มเหลวดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 152

ปีนี้เองครับ เข้าตอน1600จุด

ถึงตอนนี้1300จุด

ทุนผม5แสนครับ CPALL 42.82 KTB 24.24 LOXLEY 7.51

ผมก็ไม่ได้ Cut นะครับ ถึงตอนนี้ยังถืออยู่ เงินโคตรเย็น :juju:

ตอนนี้จาก5แสนที่ลงทุนเหลือ 90,000 เอามาเล่นสั้นครับ ตัวที่ถือ3 ตัวจะทำยังไงกับมันดีอะครับ :ohno:

:shock: :shock: :shock:
rattypor
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 153

beerverpool เขียน:ปีนี้เองครับ เข้าตอน1600จุด

ถึงตอนนี้1300จุด

ทุนผม5แสนครับ CPALL 42.82 KTB 24.24 LOXLEY 7.51

ผมก็ไม่ได้ Cut นะครับ ถึงตอนนี้ยังถืออยู่ เงินโคตรเย็น :juju:

ตอนนี้จาก5แสนที่ลงทุนเหลือ 90,000 เอามาเล่นสั้นครับ ตัวที่ถือ3 ตัวจะทำยังไงกับมันดีอะครับ :ohno:

:shock: :shock: :shock:
NAIVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 154

theenuch เขียน:ปกติจะเน้นเลือกหุ้นพื้นฐาน และเราต้องชอบตัวกิจการของหุ้นตัวนั้นๆพอสมควรด้วย
เวลาติดตามและตัดสินใจใดๆ จะแม่นยำกว่าหุ้นที่เราไม่ชอบแต่ต้น

มีอยู่นึงที่ CPF ขึ้นไปถึง 40 กว่า แล้วตกลงมาที่ 36
ด้วยความที่หุ้นตัวนี้เป็นที่นิยมเป็นลงกว้าง
คุณพ่อของลูกก็เลยบอกว่าให้ซื้อไว้สิราคาตกลงมาเยอะแล้วนะ

แต่สำหรับตัวเองไม่เคยสนใจหุ้นลักษณะนี้
เพราะคิดว่ามีปัจจัยที่อยู่นอกเหนือการควบคุมมากเกินไป
เช่น ราคาเนื้อสัตว์ที่ผันผวน ราคาวัตถุดิบอาหารสัตว์ โรคระบาด อัตราแลกเปลี่ยน ฯลฯ

ด้วยความเกรงใจว่าเค้าเป็นคนหาเงินหลักของบ้าน
ก็เลยเลือกหุ้นตามความเห็นของเค้าดูบ้าง
(ช่วงนั้นเค้าพูดบ่อยมากค่ะว่าอยากให้ซื้อ CPF)

ในที่สุดราคาค่อยๆ ลงไปเรื่ิอย ตอนราคา 33 บาท (ทุน ๓๕ กว่า เพราะซื้อถัวตอนลงบ้าง)
เหลือบไปเห็นหุ้นปันผลสูงที่ตัวเองอยากได้และจับตาดูอยู่ราคาตกลงมามาก
เหลือบมาดู CPF ขาดทุนอยู่ 58,000 บาท เลย cut ไปซื้ออีกตัวทันที

ซิ้อเสร็จตัวใหม่ราคาขึ้นเลยเพราะเจอจังหวะถูกจริงทุกวันนี้ยังถืออยู่

ข้อคิด
1. ต้องเลือกหุ้นที่เรามีความสามารถในการวิเคราะห์และต้องชอบในกิจการด้วย อย่าเลือกตามผู้อื่น
2. ในชีวิตการลงทุนการผิดพลาดเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเจอ ขอให้นำเอาทั้งข้อพลาดของตัวเอง
และของผู้อื่นที่กรุณามาถ่ายทอดข้อผิดพลาดให้ได้ทราบ มาปรับปรุงการลงในของเราอยู่เสมอ
"ผิดเป็นครู" ค่ะ
กำลังคิดอยู่เลยครับว่า จะยอมขายขาดทุนเพื่อ Switch ไปเข้าอีกตัวที่ตกลงมาเหมือนกัน แค่คุณภาพน่าจะดีกว่า
แต่ไม่ทราบว่าจะถูกจังหวะ แบบพี่หรือเปล่าครับ :mrgreen:
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 155

NAIVE เขียน:
theenuch เขียน:ปกติจะเน้นเลือกหุ้นพื้นฐาน และเราต้องชอบตัวกิจการของหุ้นตัวนั้นๆพอสมควรด้วย
เวลาติดตามและตัดสินใจใดๆ จะแม่นยำกว่าหุ้นที่เราไม่ชอบแต่ต้น

มีอยู่นึงที่ CPF ขึ้นไปถึง 40 กว่า แล้วตกลงมาที่ 36
ด้วยความที่หุ้นตัวนี้เป็นที่นิยมเป็นลงกว้าง
คุณพ่อของลูกก็เลยบอกว่าให้ซื้อไว้สิราคาตกลงมาเยอะแล้วนะ

แต่สำหรับตัวเองไม่เคยสนใจหุ้นลักษณะนี้
เพราะคิดว่ามีปัจจัยที่อยู่นอกเหนือการควบคุมมากเกินไป
เช่น ราคาเนื้อสัตว์ที่ผันผวน ราคาวัตถุดิบอาหารสัตว์ โรคระบาด อัตราแลกเปลี่ยน ฯลฯ

ด้วยความเกรงใจว่าเค้าเป็นคนหาเงินหลักของบ้าน
ก็เลยเลือกหุ้นตามความเห็นของเค้าดูบ้าง
(ช่วงนั้นเค้าพูดบ่อยมากค่ะว่าอยากให้ซื้อ CPF)

ในที่สุดราคาค่อยๆ ลงไปเรื่ิอย ตอนราคา 33 บาท (ทุน ๓๕ กว่า เพราะซื้อถัวตอนลงบ้าง)
เหลือบไปเห็นหุ้นปันผลสูงที่ตัวเองอยากได้และจับตาดูอยู่ราคาตกลงมามาก
เหลือบมาดู CPF ขาดทุนอยู่ 58,000 บาท เลย cut ไปซื้ออีกตัวทันที

ซิ้อเสร็จตัวใหม่ราคาขึ้นเลยเพราะเจอจังหวะถูกจริงทุกวันนี้ยังถืออยู่

ข้อคิด
1. ต้องเลือกหุ้นที่เรามีความสามารถในการวิเคราะห์และต้องชอบในกิจการด้วย อย่าเลือกตามผู้อื่น
2. ในชีวิตการลงทุนการผิดพลาดเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องเจอ ขอให้นำเอาทั้งข้อพลาดของตัวเอง
และของผู้อื่นที่กรุณามาถ่ายทอดข้อผิดพลาดให้ได้ทราบ มาปรับปรุงการลงในของเราอยู่เสมอ
"ผิดเป็นครู" ค่ะ
กำลังคิดอยู่เลยครับว่า จะยอมขายขาดทุนเพื่อ Switch ไปเข้าอีกตัวที่ตกลงมาเหมือนกัน แค่คุณภาพน่าจะดีกว่า
แต่ไม่ทราบว่าจะถูกจังหวะ แบบพี่หรือเปล่าครับ :mrgreen:
ตอบยากจัง...ตลาดแบบนี้
ของพี่ พี่เปลี่ยนจาก
หุ้นที่เราไม่ได้เลือกเอง....ไปหาหุ้นที่เราเลือกเอง
ตัวที่เราไม่ถนัด....ไปตัวที่ถนัด
และจากหุ้นที่ตัวกิจการเค้าคุมปัจจัยภายนอกด้วยตัวเองไม่ได้...ไปหาหุ้นที่ปัจจัยภายนอกกระทบยาก
ก็เลยเข้าสู่สถานการณ์ที่ดีขึ้นได้ชัดเจนกว่า...ผลเลยดีกว่าค่ะ

ตอนนี้ก็ยังบวกอยู่ค่ะ และก็รับปันผลจากตัวใหม่นี้เป็นหลักค่ะ

ไม่รู้คำตอบจะเป็นประโยชน์บ้างหรือเปล่า....แต่ยังไงก็สู้ๆ นะคะ

ตอนที่ลงทุนช่วงแรกๆ พี่ก็เคย ติดลบมากๆ มาแล้วค่ะ
แต่สมัยนั้น ตลาดไม่ผันผวนมากเท่านี้นะ

ถ้าตอนเข้าตลาดใหม่ๆ เจอแบบนี้เข้าไปก็คงเสียศูนย์มากเหมือนกันค่ะ

จนถึงวันนี้....ตัวเองก็ไม่เก่งพอที่จะให้แนวทางกับใครได้
แต่ถ้าจะเตือนตามความรู้สึกและประสบการณืเท่าที่มี
คงบอกได้แค่ว่า อย่าไล่ราคาจะซื้อหุ้นพื้นฐานดีขนาดไหนก็ตามต้องมี MOS มากพอค่ะ

อีกครั้ง สู้ สู้ นะ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 156

ขอขุดมาอ่านอีกกระทู้ครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
นวเดช
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 157

มีซื้อ TPIPP ไปเพราะกำลังขยายโรงงานไฟฟ้าทางเลือก(โรงไฟฟ้าขยะ)ครับ งบโตเรื่อยๆ แต่ราคาก็ไม่ไปไหน ปัญหาโรงไฟฟ้าพลังทางเลือกคือมีค่า Adder ซึ่งค่า Adder จะทยอยหมดอายุในปี 65 ผู้บริหารก็พยายามหาโครงการใหม่มาเพิ่ม แต่ 1-2ปีที่ไป Bid ก็ไม่ได้โครงการใหม่ซะที ไปเหลือบมองธุรกิจคล้ายกัน คือ SPCG ที่ทำโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ ที่ Adder เตรียมหมด ก็ค่อยๆสาละวันเตี้ยลงเรื่อยๆ เพราะพอหมด Adder ไม่รู้จะมีอะไรเข้ามาทดแทนได้ เลยชักไม่มันใจ TPIPP จะเป็นแบบนี้ไหม สุดท้ายราคาลงแรง จึงออกก่อน ขาดทุนไป 30% เป็นบทเรียนเรื่องการมองหุ้นเติบโต ว่าโตแล้วกำไรจะอยู่กับเขานานไหม ถ้าไม่นาน และหาอะไรมาทดแทนไม่ได้ ก็ไม่น่าเข้าครับ