ขอถามเกี่ยวกับ กำไร (ขาดทุน) ต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
cashcycle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ขอถามเกี่ยวกับ กำไร (ขาดทุน) ต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือ กำไร (ขาดทุน) ต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน เนี่ยคิดได้จากการใช้ กำไรขาดทุนสุทธิหารด้วยจำนวนหุ้นทั้งหมดที่บริษัทมีใช่มั้ยครับ?

ผมขอยกตัวอย่างหุ้น GLOBAL ปี 2009 นะครับ
http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

GLOBAL มีกำไรสุทธิที่ 358.98 ล. โดยมีจำนวนหุ้นเท่ากับ 960 ล. เพราะฉะนั้น eps  ควรจะเท่ากับ 358.98/960 = 0.37 แต่ทำไมในเว็บถึงเขียนเป็น 0.45 ครับ? ผมอยากทราบว่าในเว็บใช้วิธีอะไรคิดและ ถ้าผมจะนำ eps มาคำนวณหาราคาหุ้นผมควรจะใช้ ตัวเลขไหนคิดครับ? 0.37 หรือ 0.45?

ขอบคุณพี่ๆมากครับ
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เขาเอาของแต่ละไตรมาศมารวมกันหรือเปล่าครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
cashcycle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ใช่ครับเป็นของสิ้นปี 52 ครับ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เคยได้อ่านผ่านตาจากเซียนหลายคนบอกว่า
ทั้งค่า pe , eps ที่ลงไว้ในเว็บของตลาดหลักทรัพย์ มักจะไม่ค่อยตรงกับการคำนวณของเราเอง
แต่ก็ไม่รู้เหตุผลเหมือนกันนะครับว่าเพราะอะไร  ส่วนใหญ่จริงแนะนำให้คำนวณเอง

:roll:
doraeme
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เป็นเพราะบริษัทมีการเพิ่มทุนระหว่างปี การใช้จำนวนหุ้นหารกำไรเพื่อหา กำไรต่อหุ้น จะต้องใช้จำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวันค่ะ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

doraeme เขียน:เป็นเพราะบริษัทมีการเพิ่มทุนระหว่างปี การใช้จำนวนหุ้นหารกำไรเพื่อหา กำไรต่อหุ้น จะต้องใช้จำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวันค่ะ
คุณวินี่ข้อมูลแน่นจริงๆ นะครับ
:D
โพสต์โพสต์