สัญญาณเตือน!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สัญญาณเตือน!!

วันนี้ผมขึ้นรถจากมหาลัยไปเมเจอร์กับเพื่อนๆ คุยเรื่องหุ้นอยู่ ผมขึ้นไปบนรถ ผมบอกเพื่อนๆว่า ตอนนี้ระวังหน่อย ตลาดปรับขึ้นมามากแล้ว

คนขับแท็กซี่ก็ถามขึ้น "ตลาดทุนเหรอครับ"

จากนั้นลุงแกก็เริ่มเล่า การเดย์เทรดของแก การรีบาวด์ การติดดอยรอบที่แล้ว ดีวิเดนยิลด์ และศัพท์เทคนิกมากมาย

คำพูดของลินซ์วิ่งเข้าหัวผม(หรือวิ่งออกมา)ทันที

เมื่อคนขับแท็กซี่เริ่มโม้เรื่องหุ้น ระวัง!

ไม่ได้บอกตลาดจะถล่มนะครับ แต่เตือนด้วยความหวังดีว่า ให้ลงทุนกันอย่างระมัดระวัง ตอนนี้เขียวทั้งกระดาน ตัวที่เราเคยมองว่าไม่ดีก็วิ่งขึ้นมาสูง ทำให้อาจเกิดความเสียดาย

ยังไงก็ระวังกันหน่อยนะครับ

กลับไปแปลซิเคียวริตี้อนาไลซิสต่อหละ อิอิอิ จะจบพาร์ท1แล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ  :)
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
nathapon_m

โพสต์ที่ 3

บางทีลุงแกอาจอยู่ในตลาดมากว่า 20 ปีก็ได้ครับ ไม่ได้เพิ่งเข้ามาเพราะตลาดมันร้อนแรง
Proxity

โพสต์ที่ 4

ผมกำลังเริ่มทยอยทำ "คลายเครียด" ออกจากหุ้นเหมือนกัน

ดูจากสัญญาณสินธร
เริ่มมีคำถามว่า มีเงินหมื่น สองหมื่น เริ่มซื้อหุ้นยังไงดี
ตอนนี้ติดดอยตัวนั้นตัวนี้ ทำอย่างไรดีครับ ดีคะ

ผมรู้สึกเหมือนเป็นสัญญาณการทยอยปล่อยของจากรายใหญ่ไปรายย่อย

กำลังรอลุ้นผลประกอบการ Q2..ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
รู้ว่าคงไม่ดีเท่า Q1 เพราะครึ่งไตรมาสหายไปจากความไม่สงบเรียบร้อย

แต่ผมเชื่อว่าจะมีบางบริษัทที่มีผลประกอบการดี ให้เลือกซื้อเป็นรายตัวอยู่ดี..
เพียงแต่ช่วงนี้จะลงทุนด้วยความระมัดระวัง และยับยั้งชั่งใจมากกว่าปกติครับ
:)
Warantact

โพสต์ที่ 5

ถ้าดัชนีมัน300ไปเรื่อยๆก็ดีเนาะ ปันผลเยอะดี5555

ลุงคนขับแกบอกแกดอยมาตั้งแต่ 1700
ตอนนี้เห็นแกติดตามใกล้ชิด ผมกลัวมหกรรมวิ่งขึ้นดอยจัง ยังเก็บไม่ครบเลย
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

nathapon_m เขียน:บางทีลุงแกอาจอยู่ในตลาดมากว่า 20 ปีก็ได้ครับ ไม่ได้เพิ่งเข้ามาเพราะตลาดมันร้อนแรง
แล้วลุงแกก็เคยเป็นนักวิเคราะห์หุ้นมาก่อน เพิ่ฝมาขับแท๊กซี่เมื่อไม่ถึง13ปีที่แล้วนี่เอง ก่อนมาขับแท๊กซี่ก็มีคนขับแท๊กซี่เป็นลูกค้ามาก่อนเลยได้ไอเดียอาชีพใหม่
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ถุงเงินเก่า

Re: สัญญาณเตือน!!!!

โพสต์ที่ 7

Warantact เขียน: คำพูดของลินซ์วิ่งเข้าหัวผม(หรือวิ่งออกมา)ทันที
เมื่อคนขับแท็กซี่เริ่มโม้เรื่องหุ้น ระวัง!
ผมยังมือใหม่อยู่ ไม่รู้ว่าจะเป็นจริงหรือเปล่า ใครอยู่กับตลาดทุนมานาน ช่วยยืนยันทีสิครับ
nathapon_m

โพสต์ที่ 8

chowbe76 เขียน: แล้วลุงแกก็เคยเป็นนักวิเคราะห์หุ้นมาก่อน เพิ่ฝมาขับแท๊กซี่เมื่อไม่ถึง13ปีที่แล้วนี่เอง ก่อนมาขับแท๊กซี่ก็มีคนขับแท๊กซี่เป็นลูกค้ามาก่อนเลยได้ไอเดียอาชีพใหม่
อาจรวยมาก และมาหาข้อมูลจากลูกค้าที่คุยกันบนรถแท็กซี่ด้วยครับ  ไปกันใหญ่แล้ววุ้ย
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 9

Warantact เขียน:สัญญาณเตือน!!

วันนี้ผมขึ้นรถจากมหาลัยไปเมเจอร์กับเพื่อนๆ คุยเรื่องหุ้นอยู่ ผมขึ้นไปบนรถ ผมบอกเพื่อนๆว่า ตอนนี้ระวังหน่อย ตลาดปรับขึ้นมามากแล้ว

คนขับแท็กซี่ก็ถามขึ้น "ตลาดทุนเหรอครับ"

จากนั้นลุงแกก็เริ่มเล่า การเดย์เทรดของแก การรีบาวด์ การติดดอยรอบที่แล้ว ดีวิเดนยิลด์ และศัพท์เทคนิกมากมาย

คำพูดของลินซ์วิ่งเข้าหัวผม(หรือวิ่งออกมา)ทันที

ไม่ได้บอกตลาดจะถล่มนะครับ แต่เตือนด้วยความหวังดีว่า ให้ลงทุนกันอย่างระมัดระวัง ตอนนี้เขียวทั้งกระดาน ตัวที่เราเคยมองว่าไม่ดีก็วิ่งขึ้นมาสูง ทำให้อาจเกิดความเสียดาย

ยังไงก็ระวังกันหน่อยนะครับ

กลับไปแปลซิเคียวริตี้อนาไลซิสต่อหละ อิอิอิ จะจบพาร์ท1แล้ว
เอ แท๊กซี่ที่รู้เรื่องศัพท์เทคนิค การรีบาวด์  เดย์เทรด  dividend ขนาดนี้คงไม่ใช่แท๊กซี่ธรรมดาแล้วมังครับ เผลอๆคุณอาจไปเจอท่านแท๊กซี่นิรนาม เซียนหุ้นจากสินธรก็เป็นได้ 555  

ผมคิดว่ายังหรอกครับ  การที่คนที่อยู่นอกวงแล้วคุยเรื่องหุ้น เปิดพอร์ต ซื้อหุ้น มันต้องมีเหตุการณ์ที่สอดรับกันและต้องอยู่ในภาวะกระทิงอย่างมาก ตลาดมีราคาเกินพื้นฐานกันมาก คนซื้อไม่ได้มองพื้นฐานกันต่อไป ต้องซื้อเพราะพรุ่งนี้มันจะขึ้นต่อ กลัวตกรถ แม้แต่นักเรียนยังคุยกันเรื่องหุ้น แท๊กซี่ที่คุยเรื่องหุ้น จะต้องรู้แบบงูๆปลาๆ มือใหม่แต่อยากเข้าตลาดเพราะกลัวไม่ทันการ ตลาดอยู่ในภาวะฟองสบู่อย่างมาก ที่กล่าวมานี้มีเหตุการณ์ในบ้านเราก็คือช่วงตลาดขึ้นไป 1000 กว่าจุด หรือตลาดจีนตอนเริ่มผ่าน 4000 จุด ซึ่งค่า P/E Ratio ขึ้นไป 25-30 เท่า
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
nattachai

โพสต์ที่ 10

nathapon_m เขียน:
อาจรวยมาก และมาหาข้อมูลจากลูกค้าที่คุยกันบนรถแท็กซี่ด้วยครับ
akekarat

โพสต์ที่ 11

อาจจะเป็นขบวนการช้อนซื้อหุ้น โดยการส่งสายมาปลอมตัวเป็นแทกซี่
แล้วคอยพูดเรื่องหุ้นกับลูกค้าไปเรื่อย ๆ ทีนี้พอลูกค้าหลาย ๆ คนที่ย่อมรู้ว่าถ้าแทกซี่พูดเรืองหุ้นแล้วแสดงว่าถึงเวลาขาย ตัดใจขายหุ้นออกมา
เจ้าที่เตรียมรับซื้อก็ช้อน ๆ ๆ ๆ แล้วก็ลากขึ้นดอย
แผนการก็สำเร็จด้วยวิธีนี้  :lol:
Warantact

โพสต์ที่ 12

คิดกันไปได้ -___-a
dhunter
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

หึ  หึ  หึ   :lol:  :lol:  :lol:
^______^
Stay Calm, Stay Invest
ลงทุนอย่ามีความสุข
วิธีการเปลี่ยนแปลงได้ แต่เป้าหมายต้องไม่เปลี่ยน
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 14

ตลาดฟื้นตัวจากวิกฤติ ต่อเนื่องปี 52-53 ใครลงทุนในหุ้นล้วนได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ จับตัวไหนก็ขึ้น เดย์เทรดก็ยังกำไร

บอกเพื่อนบอกฝูงได้เลยครับ ว่าให้รีบเข้ามาในตลาดหุ้น
ยังพอมีของถูก

เพียงแต่ขอให้พิจารณาให้ถี่ถ้วนและมีกลยุทธ์
มองหาหุ้นที่ร่วงไปในปี 51 แล้วยังไม่กลับมาที่จุดเดิม ทั้ง ๆ ที่ผลประกอบการกลับมาแล้ว ผมว่ายังพอมีช่องว่างในการทำเงินได้

อย่าไปจับตัวที่ขึ้นมามาก แล้วหวังว่าจะไปต่อ อันนี้ปล่อยให้คนที่เขาทุ่มเทกับการลงทุน เขาเล่นไปเถอะ หากคนที่เพิ่งเข้ามาแล้วไปจับ อาจได้เป็นคนเก็บกวาดล้างจานได้

ผมเสียดายแทนคนที่ไม่ได้เข้ามาในตลาดช่วงปี 52-53 นี้จริง ๆ ครับ

เพราะปีหน้า อาจจะไม่มีโอกาสดีดีอย่างนี้อีกแล้ว ปีต่อๆ ไปสำหรับ VI ฝีมือปานกลางอย่างผม คงหวังโตเฉลี่ยปีละ 10% ก็ดีใจแล้ว :)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 15

อาชีพขับแท็กซี่นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ :)

เพราะผมมีคนรู้จักที่มีหน้าที่การงานดี
แต่ไม่ซื้อรถยนต์ส่วนบุคคลใช้
แต่ถอยรถแท็กซี่แทน

เช้าก็ขับแท็กซี่ไปทำงาน ถ้าเจอผู้โดยสารเรียก
ก็อาจจะแวะถามไถ่ ถ้าสะดวกไปก็รับ
ถ้าไม่สะดวกเพราะนอกเส้นทางเกินไปก็ไม่รับครับ

ส่วนตอนเย็นเลิกงาน ก็ทำคล้ายๆ ขามา
ใครโบกก็ถามก่อน รับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ไม่รับ

ส่วนวันหยุด วันไหนขยันก็ออกไปขับรถเล่น
เช่นรับฝรั่งไปพัทยา ฯลฯ

พี่เขาว่า สบายดี มีรถใช้ แถมรถก็ส่งค่างวดด้วยตัวมันเอง

ปล.
อ้อ.. อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ เพราะมีบางคน
ก็ไม่ได้ถอยแท็กซี่ แต่ถอยตุ๊กตุ๊ก แทน

พี่เขาใจรักครับ :)
kurapica

โพสต์ที่ 16

ส.สลึง เขียน:อาชีพขับแท็กซี่นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ :)

เพราะผมมีคนรู้จักที่มีหน้าที่การงานดี
แต่ไม่ซื้อรถยนต์ส่วนบุคคลใช้
แต่ถอยรถแท็กซี่แทน

เช้าก็ขับแท็กซี่ไปทำงาน ถ้าเจอผู้โดยสารเรียก
ก็อาจจะแวะถามไถ่ ถ้าสะดวกไปก็รับ
ถ้าไม่สะดวกเพราะนอกเส้นทางเกินไปก็ไม่รับครับ

ส่วนตอนเย็นเลิกงาน ก็ทำคล้ายๆ ขามา
ใครโบกก็ถามก่อน รับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ไม่รับ

ส่วนวันหยุด วันไหนขยันก็ออกไปขับรถเล่น
เช่นรับฝรั่งไปพัทยา ฯลฯ

พี่เขาว่า สบายดี มีรถใช้ แถมรถก็ส่งค่างวดด้วยตัวมันเอง

ปล.
อ้อ.. อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ เพราะมีบางคน
ก็ไม่ได้ถอยแท็กซี่ แต่ถอยตุ๊กตุ๊ก แทน

พี่เขาใจรักครับ :)
อ่านแล้วเหมือนดันโดตระกูลพาเวลเลย อพยพมาอเมริกาพร้อมเงินสดก้อนสุดท้ายในชีวิต
เลยซื้อโมเตลที่มีราคาถูกมากๆในตอนนั้น ช่วยให้ไม่ต้องเสียค่าที่อยู่อาศัย มีงานทำที่โมเตล
แถมใช้โมเตลเป็นหลักทรัพย์กู้เงินกับธนาคารได้อีก
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
Sorgios

โพสต์ที่ 17

พอร์ตพี่แท็กซี่อาจหลายหลักเป็นนักลงทุนเต็มตัวมานานแล้ว

ส่งคำสั่งซื้อขายไปแล้วเมื่อเช้า

เพิ่งเอาเช็คเงินปันผลไปเข้าแบงค์

สายๆออกมาขับแท็กซี่แก้เบื่อ ก็มาเจอท่านเจ้าของกระทู้พอดี

ฮ่าๆๆ คิดเล่นๆนะครับ  :D
CHIN UP, Do not give up !!!
นพพร

โพสต์ที่ 18

ช่างเป็นสัญญาณที่อันตรายจริงๆ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
KGYF

โพสต์ที่ 19

ฮาได้อีก  :lol:  :lol:  :lol:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
Feudalz
ผู้ติดตาม: 305

โพสต์ที่ 20

ผมว่าอาจเป็น vi ก็ได้แล้วแบบเบื่อๆ ไม่มีอะไรทำก็เลยไปเช่าแท๊กซี่มาขับเล่น หาเงินใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก็ได้ หุหุ
Warantact

โพสต์ที่ 21

ลุงแกไม่ใช่ VI ชัวร์ครับ เพราะลุงแกเล่นเดย์เทรด

ผมบอกผมซื้อแล้วไม่ขาย(ของดีจะขายทำไม) ลุงแกก็งง ยังมาโม้ทับอีกว่า มันเหมาะกับคนเงินเย็น เงินเย็นทำได้ จากนั้นแกก็เล่าเรื่องหุ้น fin1 ของแก

ผมมองกลับกับลุงขับรถเลยนะ ผมมองว่าเงินเย็นอยากจะเทรดก็เทรดได้ ตายไปลูกเมียหรือตัวเองก็ไม่เดือดร้อน อยากเสียเงินก็ลุยไป

ส่วนคนขยันทำงานหาเงิน ประหยัด แต่มีค่าใช้จ่าย หรือเงินไม่เย็นไม่ร้อน พออุ่นๆ อย่างคนชั้นกลางหรือหาเช้ากินค่ำอย่างแท็กซี่ทั่วไปผมกลับมองว่ายอมเสียไม่ได้ ควรลงทุนยาวกับดัชนีมากกว่า หรือถ้าเขามีเวลาศึกษามากจริงๆก็ต้องเป็นสาย VI ไม่ใช่สายเดย์เทรด
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

เมื่อมีแต่ข่าวดีในตลาด เป็นเวลาที่ควรระวัง

อืมมมมม   :roll:  :roll:  :shock:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
phar314

โพสต์ที่ 23

[quote="คนรักน้ำมัน"]

เอ แท๊กซี่ที่รู้เรื่องศัพท์เทคนิค การรีบาวด์
ball048

โพสต์ที่ 24

บางทีลุงแกอาจจะเป็นสมาชิกเว็บนี้ก้อได้ ตอนนี้คงกำลังนั่งขำอยู่ :lol:

แล้วไปเมเจอร์ที่ไหนครับ คนเยอะมั้ย
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
koh

โพสต์ที่ 25

Warantact เขียน:ลุงแกไม่ใช่ VI ชัวร์ครับ เพราะลุงแกเล่นเดย์เทรด

ผมบอกผมซื้อแล้วไม่ขาย(ของดีจะขายทำไม) ลุงแกก็งง ยังมาโม้ทับอีกว่า มันเหมาะกับคนเงินเย็น เงินเย็นทำได้ จากนั้นแกก็เล่าเรื่องหุ้น fin1 ของแก

ผมมองกลับกับลุงขับรถเลยนะ ผมมองว่าเงินเย็นอยากจะเทรดก็เทรดได้ ตายไปลูกเมียหรือตัวเองก็ไม่เดือดร้อน อยากเสียเงินก็ลุยไป

ส่วนคนขยันทำงานหาเงิน ประหยัด แต่มีค่าใช้จ่าย หรือเงินไม่เย็นไม่ร้อน พออุ่นๆ อย่างคนชั้นกลางหรือหาเช้ากินค่ำอย่างแท็กซี่ทั่วไปผมกลับมองว่ายอมเสียไม่ได้ ควรลงทุนยาวกับดัชนีมากกว่า หรือถ้าเขามีเวลาศึกษามากจริงๆก็ต้องเป็นสาย VI ไม่ใช่สายเดย์เทรด
บางทีเพราะลุงแกอาจซื้อแล้วไม่ยอมขายหรือขายไม่ทันแกเลยมาขับรถ รึเปล่าครับ :lol:
Warantact

โพสต์ที่ 26

เมเจอร์ราม ตอนซื้อตั๋ว คนดูหนังก็โหรงเหรงเหมือนเดิม สามแถวเองมั้ง

ฮั่นแน่ สนหุ้นเมเจอร์หละสิ

ลุง แกคงไม่อยากตกรถเลยมาขับรถเองเลย5555
BirdZ

โพสต์ที่ 27

ผมเคยเจอพี่แท๊กซี่คนหนึ่งที่เคยเป็นผู้จัดการไฟแนนส์
ตอนก่อนจะเกิดวิกฤติด้วย
Warantact

โพสต์ที่ 28

ตอนวิกฤตมาก็เป็นไปสองอย่าง

มาขับแท็กซี่ มาขายแซนด์วิซ เหอๆๆ

ถามหน่อยครับ ตอนนี้เลือกหุ้นกันยังไงครับ ผมคิดลดกระแสเงินสดที่10%แล้วหาหุ้นแทบไม่ได้เลย

กลุ่มโรงบาล ขนส่ง เกษตร กระดาษ ประกัน แบงค์ ต้องโยนทิ้งทุกตัวเลยอ่ะครับ
ปกติคิดลดกันเท่าไรครับ
nathapon_m

โพสต์ที่ 29

วันนี้มีเพื่อนร่วมงานมาถามว่าใครเล่นหุ้นบ้าง อยากเล่นบ้างเห็นพี่ชายเล่นแล้วรวยดี  ผมว่าช่วงนี้รายย่อยเข้ามาแบบมุมมองแง่บวกมากๆ  ตลาดไปได้ด้วยรายย่อยจริงๆ
picklife

โพสต์ที่ 30

ผมเรียนอยู๋ที่บางมดครับ แถวนั้นมีบ้านหลังหนึ่งใหญ่มากครับ รถหลายคัน
แต่หนึ่งในนั้นคือTaxi :shock:  สงสัยก็เลยสืบจากอาจารย์ก็เลยรู้ว่า คนขับเป็นคุณลุงอายุ60กว่าๆได้(ไม่ชัวร์) แกให้เหตุผลว่า อยู่บ้านเบื่อๆไม่มีอะไรทำ ก็เลยหาtaxiมาขับเล่นมันส์ดี เหมือนท่องเที่ยว เจอคนหลายๆแบบ สนุกดี
แปลกดีครับ 555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์