(หุ้น STA และ TRUBB) คุณทำอะไรอยู่ในวันจันทร์ที่ 17 พ.ค. 53?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

(หุ้น STA และ TRUBB) คุณทำอะไรอยู่ในวันจันทร์ที่ 17 พ.ค. 53?

โพสต์ที่ 1

อยากถามว่า...
"ในเช้าของวันจันทร์ที่ 17 พ.ค. 53...คุณทำอะไรอยู่ครับ"
สำหรับผมเอง ผมก็แค่นั่งติดตามข่าวของหุ้นที่ผมถืออยู่เท่านั้น!!!
รวมทั้งกำลังนั่งลุ้นว่า "ผลประกอบการไตรมาสที่ 1/53 ของหุ้นที่ผมถืออยู่ ที่เพิ่งประกาศไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว จะส่งผลต่อราคาหุ้นผมในสัปดาห์นี้อย่างไรบ้าง?"
ผมก็สนใจแต่หุ้นตัวเอง จนลืมสนใจหุ้นตัวอื่น และข่าวอื่นๆไปอย่างสิ้นเชิง

เพราะจริงๆ ในเช้าวันนั้น มีข่าวที่น่าสนใจที่ประกาศออกมาห่างกันประมาณแค่ 5 นาที นั่นก็คือ...
ข่าวที่ 1 ) ประกาศออกมาเวลา 9.25 น. นั่นก็คือข่าวหุ้น STA เรื่อง "เปลี่ยนแปลงพาร์,เพิ่มทุน,เปลี่ยนผู้สอบบัญชี และจัดประชุม EGM"
ข่าวที่ 2 ) ประกาศออกมาเวลา 9.31 น. นั่นก็คือข่าวหุ้น TRUBB เรื่อง "  จ่ายปันผล,เปลี่ยนพาร์,เพิ่มทุนและกำหนด EGM (แก้ไข)"
แปลกใจตัวเองเหมือนกันว่า "ทำไมข่าวพวกนี้ไม่เตะตาผมบ้างเลย"

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมมาดูทีหลังก็ถือว่าเป็นกรณีศึกษาไว้ก็แล้วกันครับ
สำหรับเคสพิเศษๆแบบนี้...ผมว่าน่าศึกษาพฤติกรรมหุ้น และน่าเรียนรู้บางแง่มุมไว้เหมือนกันนะครับ
แหม "คาถาแตกพาร์" นี่ มันได้ผลชะงักนักแล...หรือยังไงครับ?
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2

ข่าวออกมาในช่วงเวลาไล่เลี่ยกัน แม้จะไม่ใช่วันเดียวกันก็ตามนะขอรับ

รูปภาพ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 3

ถ้ามาแนวนี้  คงไม่ใช่แนว VI แล้วมั๊งครับ   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมว่าราคาที่มันวิ่ง ๆอยู่ตอนนี้เป็นเพราะการเก็งกำไรราคายางมีแนวโน้มสูงขึ้นเรื่อย ๆ  เป็นธรรมดาของพวกหุ้น cyclical  ใครจับจังหวะถูกก็รวยไป  :8)

แต่โดยปรกติ ถ้าผมเห็นข่าวเพิ่มทุน ออกแนวแหยง ๆมากกว่าครับ  :lol:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
jaypro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

STA เพิ่มทุนเพื่อ เอาไปเทรดในตลาดสิงคโปร์ครับ
TRUBB เพิ่มทุนเพื่อเอาไป จ่ายหุ้นปันผล 5:3 หรือ 60% ของจำนวนหุ้นเดิม

ผมว่าบางครั้งเพิ่มทุนก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายเสมอไป ใครถือทุนต่ำๆ มีแต่รวยกับรวย 10เด้ง
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

รู้สึกว่าเช้าวันที่ 17 พ.ค. นี่กำลังเครียดกับข่าวที่ SVI ประกาศจ่ายปันผล แล้วดันถือ Warrant อยู่มั้งครับ... เลยไม่มีเวลาสนใจหุ้นเทพๆ อย่าง STA และ TRUBB

:lol:  :lol:  :lol:
KB

โพสต์ที่ 7

รู้งี้...
simplelife

โพสต์ที่ 8

KB เขียน:รู้งี้...
รู้งี้ด้วยคน

:D
โพสต์โพสต์