ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

พอดีได้เห็นพี่ฉัตรชัยคำนวญเรื่องผลตอบแทนทบต้น ผมเลยเอะใจเอาราคาทองมาคำนวณดูบ้าง
24 มิ.ย. 47 ราคาทองคำแท่ง 7,650
และวันนี้ 24 มิย 53  ราคาทองคำแท่ง 19,000
ใครที่ซื้อเก็บไว้ตั้งแต่ตอนนั้น จะได้ผลตอบแทนทบต้นปีละเท่าไรครับ

ผมคำนวณแล้วได้ 16.63% ต่อปี แบบทบต้นนะครับ
ไม่อยากเชื่อเลย  เอะผมคำนวณผิดหรือเปล่าครับ
แล้วหากอีก 20ปีข้างหน้า ราคาทองจะเป็นเท่าไร หากผลตอบแทนทบต้นแบบนี้  

411,884  สงสัยผมคำนวณผิดแหง ทองบาทละ 4แสนกว่าเมื่อปี 2573
แล้วหากคิดที่ ครึ่งเดียวของผลตอบแทนข้างต้นล่ะครับ
คิดที่ 8% ทบต้น อีก20ปี ทองก็จะราคาบาทละ  88,558

เลยลองมาดูราคาก๋วยเตี๊ยวดูบ้างครับ
ปัจจุบัน ชามละ 35 หากอีก 20ปีข้างหน้า และอัตราเงินเฟ้อที่ 5% จะกลายเป็น ราคา 93 บ.

ขอโทษครับที่นอกเรื่องไปหน่อย พอดีเอะใจราคาทองครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ข้อควรระวังในการคิดอัตราผลตอบแทนทบต้น

ถ้าเราคิดจากการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนไม่สม่ำเสมอ  การคิดผลตอบแทนในแต่ละช่วงระยะเวลาจะให้ผลตอบแทนที่แตกต่างกันมากครับ  เช่น

ปี 42  กำไร  200
ปี 43  กำไร  205
ปี 44  กำไร  210
ปี 45  กำไร  215
ปี 46  กำไร  220
ปี 47  กำไร  230
ปี 48  กำไร  250
ปี 49  กำไร  300
ปี 50  กำไร  350
ปี 51  กำไร  400
ปี 52  กำไร  450

ถ้าเราคิดผลตอบแทนช่วงระยะเวลา 48 ถึง 52  เราจะได้ผลตอบแทนที่น่าประทับ  ปีละ 15.83%

แต่ถ้าเราคิดตั้งแต่ปี 42  ผลตอบแทนจะเหลือเพียง 8.45%  เท่านั้น

และถ้าพิจารณาแค่ช่วงปี 2542 ถึงปี 2548  ผลตอบแทนจะเหลือเพียงแค่ปีละ 3.79%
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jo7393

โพสต์ที่ 3

สุดยอดเลยครับพี่ฉัตรชัย มองได้ตรงประเด็นมากๆเลยครับ
ผมเอะใจว่า 6ปี ให้ผลตอบแทนดีมากแต่หากเวลามากกว่านั้นหล่ะ
ผมลองดูราคาทองย้อนหลัง เมื่อ 20ปีที่แล้ว
ปี 2533 ราคาทอง บาทละ 4,600
ปัจจุบัน  ราคาทอง บาทละ 19,000
เท่ากับผลตอบแทนทบต้นเพียง   7.35%ต่อปี เท่านั้นเอง
แต่ดูแล้วก็มีเหตุผลเพียงพอ ที่จะทำให้ทอง ณ ปี 2573 น่าจะราคาสูงกว่าบาทละ 80,000 ได้
แต่ผมประทับใจพี่จริงๆเลยครับ
:bow:  :bow:  :bow:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ถ้าจำไม่ผิด ปี 22-23 ทองบาทละ 6000-8000 บาท
ถ้าคิดจากปี 22-23 อัตราการทบต้นยิ่งน้อยลง
และคิดจากปี 22-23 มาถึงปี 33 ใครถือทองไว้จะขาดทุน
เสียด้วยซ้ำ
pasaaris
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ยังยืดเวลาไม่พอครับ หุหุ ปรกติเค้าต้องยืดกัน เป็นสองร้อยปี ตั้งแต่ปี 1800 โน่น  :twisted:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

ปี 2500 ทองบาทละ 400

(ปล. ผมยังไม่เกิดนะ ฟังแม่เล่ามา :lol:)
นักดูดาว

โพสต์ที่ 7

สวัสดีครับพี่ซีเค เห็นว่าคุยกันนอกเรื่อง ก็เลยขอเข้ามาทักทายครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
jo7393

โพสต์ที่ 8

CK เขียน:ปี 2500 ทองบาทละ 400

(ปล. ผมยังไม่เกิดนะ ฟังแม่เล่ามา :lol:)
ผมหาข้อมูลไม่ได้อ่ะครับ ว่า 400 ไหม แต่ถ้าใช่นะครับพี่
ผ่านมา 53 ปี
จาก400 เป็น 19000 ก็ผลตอบแทนทบต้นที่ 7.56% ต่อปี อ่ะครับ  ถือได้ว่าเป็นแหล่งออมเงินที่มีความเสี่ยงต่ำ แต่ผลตอบแทนดีทีเดียวนะครับ   :D  :D

Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 9

jo7393 เขียน:
ผมหาข้อมูลไม่ได้อ่ะครับ ว่า 400 ไหม แต่ถ้าใช่นะครับพี่
ผ่านมา 53 ปี
จาก400 เป็น 19000 ก็ผลตอบแทนทบต้นที่ 7.56% ต่อปี อ่ะครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
sunrise

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้มันขึ้นดีคนเห็นว่ามันดี

ถ้าคิดจริงๆแล้ว
มันไม่ดีหรอก
set index ที่รวมปันผลแล้วเอามาลงทุนทบต้นอาจจะดีกว่าก็ได้นะครับ  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
kittithat t

โพสต์ที่ 11

ผมตกใจเรื่องก๋วยจั้บมากกว่าน่ะครับ
เป็นคนชอบกินก๋วยจั้บมากๆ
Elessar

โพสต์ที่ 12

ผลตอบแทนตลาดหุ้นไทย ตลอด 35ปี average dividend yield = 4.5 capital gain = 6 total return = 10.5
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 13

เหรียญกษาปณ์ทองคำที่ระลึกรัชกาลที่ 9 ครองราชย์ครบ 25 ปี

ผลิตเป็นที่ระลึกเนื่องในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชเสด็จเถลิงถวัลยราชสมบัติครบ 25 ปี เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2514
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tanatat

โพสต์ที่ 14

เรื่องทองนี้ผมยิ่งแย่ใหญ่ ตอนแต่งงานเจ้าสาวอยากได้เป็นของหมั้นหมาย ซื้อไปให้ บาทละ4,600 บาทเก็บมากประมาณ 12 ปี เห็นราคาไปเกือบ 20000บาท  แต่ดันเป็นทองรูปแบบสุโขทัย ตอนซื้อเจอค่ากำเหน็จเกือบ 4000 บาทต่อทอง1บาท แถมเอาไปขายโดนหักค่ากำเหน็จอีก ไปๆมาเก็บไว้ให้ลูกหลานดีกว่า
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 15

เรื่องปีผมไม่แน่ใจครับ แต่ยายผมเคยทำโรงจำนำ ก็เคยบอกงี้เหมือนกันว่าเมื่อก่อนทองบาทละ 400 ซื้อทองเก็บไว้ไม่มีทางจน ก็เลยถามแม่ด้วยว่าสมัยนั้นก๋วยเตี๋ยวชามเท่าไร แม่บอก ชามละสลึง

สมมติว่าเหตุการณ์ทั้งสองเกิดในปี 2500 พร้อมกันจริง จะคิดผลตอบแทนทบต้นแบบขำๆ ได้ดังนี้คับ

คือใน 53 ปีทองคำมีผลตอบแทนทบต้น 8% แต่ก๋วยเตี๋ยวมีผลตอบแทบทบต้น 9 % ครับ ฉะนั้นเราควรซื้อก๋วยเตี๋ยวตุนไว้ให้มากที่สุดเพื่อเก็งกำไรครับ หุ้นที่น่าจะได้ประโยชน์จากความจริงข้อนี้ก็มี TF กับ TWFP ครับ สุโค่ยยย เอิ๊กๆๆๆ :D
อย่ายอมแพ้
tanatat

โพสต์ที่ 16

CK wrote:
ปี 2500 ทองบาทละ 400

(ปล. ผมยังไม่เกิดนะ ฟังแม่เล่ามา )

เรื่องปีผมไม่แน่ใจครับ แต่ยายผมเคยทำโรงจำนำ ก็เคยบอกงี้เหมือนกันว่าเมื่อก่อนทองบาทละ 400 ซื้อทองเก็บไว้ไม่มีทางจน ก็เลยถามแม่ด้วยว่าสมัยนั้นก๋วยเตี๋ยวชามเท่าไร แม่บอก ชามละสลึง
หมายความว่า ถ้าเราซื้อก๋วยเตี๋ยวมาเก็บไว้ได้ แล้วเอามาขายในวันนี้ จะได้กำไรมากกว่าซื้อทองอีกนะครับ (แต่โชคไม่ดีก๋วยเตี๋ยวดันเก็บได้ไม่นาน)  ล้อเล่นครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 17

Radio เขียน:ถ้าจำไม่ผิด ปี 22-23 ทองบาทละ 6000-8000 บาท
ถ้าคิดจากปี 22-23 อัตราการทบต้นยิ่งน้อยลง
และคิดจากปี 22-23 มาถึงปี 33 ใครถือทองไว้จะขาดทุน
เสียด้วยซ้ำ
จำได้ว่านำพระไปเลี่ยมทองปี2545   ราคาทอง7,400บาท
หรือผมเป็นอัลไซเมอร์
pasaaris

โพสต์ที่ 18

Anti-Aircraft เขียน: เรื่องปีผมไม่แน่ใจครับ แต่ยายผมเคยทำโรงจำนำ ก็เคยบอกงี้เหมือนกันว่าเมื่อก่อนทองบาทละ 400 ซื้อทองเก็บไว้ไม่มีทางจน ก็เลยถามแม่ด้วยว่าสมัยนั้นก๋วยเตี๋ยวชามเท่าไร แม่บอก ชามละสลึง

สมมติว่าเหตุการณ์ทั้งสองเกิดในปี 2500 พร้อมกันจริง จะคิดผลตอบแทนทบต้นแบบขำๆ ได้ดังนี้คับ

คือใน 53 ปีทองคำมีผลตอบแทนทบต้น 8% แต่ก๋วยเตี๋ยวมีผลตอบแทบทบต้น 9 % ครับ ฉะนั้นเราควรซื้อก๋วยเตี๋ยวตุนไว้ให้มากที่สุดเพื่อเก็งกำไรครับ หุ้นที่น่าจะได้ประโยชน์จากความจริงข้อนี้ก็มี TF กับ TWFP ครับ สุโค่ยยย เอิ๊กๆๆๆ :D

:shock:  :shock:  :shock:
นพพร

โพสต์ที่ 19

เพื่อนอยู่ใกล้เยาวราชซื้อขายรายวันช่วงปลายปีที่แล้ว มันบอกสนุกมา เลี้ยงตลอดเลย
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์